[Funland] Em xin kinh nghiệm cho con học chuyên Pháp

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Đứa lớn nhà em đang học chuyên Pháp, mục tiêu em xác định: học tiếng Pháp theo con đường học chuyên thì điều kiện học tập tốt, sĩ số lớp ít, môi trường học tập tốt. Ngoài tiếng Pháp vẫn bổ túc IELTS bình thường.
Em định hướng và cháu cũng nhất trí nên ngoài giờ vẫn đi học vẽ để thi khối V và học IELTS để dự trữ cho các cơ hội khác.
Năm nay lên lớp 12 rồi và mục tiêu vẫn là đi du học ở Pháp ngay khi học DH hoặc sau đó tùy điều kiện nào thuận lợi.
Nói cơ hội thì do bản thân thôi, ngoại ngữ là bổ trợ.
Cậu em ruột em học BK ra đi Pháp học tiếp giờ định cư bên đó ( Toulouse) cuộc sống ổn định, thu nhập cao, tự thân mua nhà riêng không cần hỗ trợ của gia đình và cũng chẳng có kế hoạch quay về.

sinichit52

Xe container
Em định hướng và cháu cũng nhất trí nên ngoài giờ vẫn đi học vẽ để thi khối V
Có năng khiếu vẽ, học chuyên Pháp -> đi du học Pháp ngành thiết kế thời trang😆 Cụ thấy em vẽ viễn cảnh đẹp không?

viet_ksxd80

Xe tải
em hồi cấp 3 học tiếng pháp giờ nhớ mỗi mẹc xi.

Để tôi trả lời chủ topic một chút. Bạn phải xác định con bạn sau làm việc ở đâu. Nếu làm việc ở VN thì tiếng Pháp không nhất định, kể cả làm cho công ty Pháp thì tiếng Anh vẫn là bắt buộc, tiếng Pháp là lợi thế thôi. Trái lại nếu bạn xác định sang châu Âu làm việc thì lại khác. Nếu bạn ở lại Pháp làm việc thì nên học tiếng Pháp. Hiện các trường công Pháp đã ngày càng dạy tiếng Anh ở nhiều lĩnh vực, và ngày càng nhiều người ở Pháp đã xin được việc làm bằng tiếng Anh thay vì Pháp nhưng khi bạn ở lại 1 nước nào đó, nhất định cần biết tiếng nước đó, vừa dễ xin việc hơn vừa hoà nhập cuộc sống

Về khả năng tìm việc, đừng nhìn cái tỷ lệ thất nghiệp cao mà sợ. Tôi có thể nói, Pháp thất nghiệp cao vì dân nó không thích làm, hay đúng ra là vì nó kén chọn nhiều khi tìm việc, chứ không phải vì nước nó thiếu việc. Đây là điều làm cho thất nghiệp Pháp khác với Italy, TBN.

Đây là những ngành cực dễ xin việc ở Pháp với cả người nước ngoài lẫn Pháp, đại loại muốn thất nghiệp cũng không dễ
- Tin học. Cực dễ tìm, đặc biệt, lương ngành này đang lạm phát, tăng vùn vụt để tranh nhau cướp người, nhất là khu vực Ile de France,
- Xây dựng. Đây cũng là ngành rất dễ tìm, dân VN rất đông ngành này, đặc biệt ở vùng Ile de France, nhưng lương không bằng Tin học
- Một số ngành hot bên tài chính, ngân hàng, ví dụ financial controller.

Một số ngành khác như Điện Tử, Viễn thông cũng xin được việc.

Nơi làm việc? Một số người tưởng là học ở Pháp thì chỉ xin việc ở Pháp hay các vùng nói tiếng Pháp (Luxembourg, Thuỵ Sĩ, Bỉ, Canada, etc.), điều này không đúng, hay chính xác hơn, chỉ đúng nếu bạn học bên xã hội. Những ngành xã hội, bao giờ cũng nên làm việc ở những lĩnh vực gần với văn hoá, ngôn ngữ mình học, nhưng ngành kỹ thuật thì sai bét (trừ những dạng ngành gắn với đặc thù xã hội như Y học, xây dựng). Còn với những ngành kỹ thuật khác, chỉ cần bạn biết tiếng Anh vừa đủ để làm việc thì vô tư. Ví dụ ngành Tin học, điện tử, tôi, bạn bè tôi nhiều người toàn bị nhóm săn đầu người bên Anh gọi sang với mức lương cực hấp dẫn. Đồng nghiệp của của tôi rất nhiều người đã sang làm Tech Lead, Software Architect ở London, có người là Pháp, có người là nước ngoài sang Pháp học. Họ làm ở đó khoảng 7, 8 năm rồi về Pháp.
Tôi bổ sung thêm, khi lập gia đình, nếu xét tương quan lương, chi phí, giá cả, phúc lợi thì London không hề hơn Paris, có khi còn kém hơn ở 1 số mảng, nhưng khi độc thân có thể để dành được nhiều hơn. Người VN thì hay tính ở khía cạnh kinh tế, nhưng những đồng nghiệp cũ của tôi thì họ tính đến mảng muốn trải nghiệm mới ở môi trường khác.

Kể cả làm ở Mỹ cũng OK. Ví dụ cũng thông qua nhóm săn đầu người, họ liên lạc với tôi, sau đó thì việc làm việc cho công ty Mỹ có thể diễn ra dưới 1 trong 2 dạng: hoặc là công ty Mỹ lo visa cho mình vào theo cách truyền thống, hoặc là mình ký hợp đồng với 1 công ty EU hay Pháp, sau đó công ty đó "cử" mình sang Mỹ công tác, sang đó mình làm việc ở công ty Mỹ này. Tiền lương của mình thực chất là của bên Mỹ trả, dù danh nghĩa là công ty EU trả, đàm phát mức lương cũng là với công ty bên Mỹ.
Nếu thích có thể 6 tháng ở Pháp, làm việc từ xa với bên Mỹ, 6 tháng còn lại sang Mỹ. Bất lợi ở làm việc từ xa chỉ là múi giờ

Tóm lại, Pháp cũng chỉ là 1 nơi để bạn học tập, có kiến thưc, chuyên môn cần thiết. Sau này làm việc không nhất định phải là Pháp. Công thức đó là: chuyên môn tốt + tiếng Anh đủ tốt để làm việc + tiếng Pháp là bạn có thể làm việc ở bất kỳ đâu, cho bất kỳ ai trong thế giới phương tây. Có thể làm việc từ xa hoặc tại chỗ được hết. Tôi có bổ sung thêm tiếng Pháp vì một số công ty ở các vùng Pháp ngữ đòi hỏi bạn phải biết tiếng Pháp thật, ví dụ chỗ Thuỵ Sĩ ngày xưa muốn tuyển tôi đòi hỏi phải biết cả tiếng Anh và Pháp, một số nơi đòi hỏi phải nói thành thạo 2 trong 3 thứ tiếng sau để làm việc: Anh, Pháp, Đức,...
Cách đây gần 2 năm, tôi từng định chuyển sang làm việc cho 1 công ty Đức, làm từ xa, vẫn sống ở đây. Sau đó Covid nên đổi ý.

Tôi cũng bổ sung thêm, Tây Âu nói riêng, hay cụ thể là Pháp, Đức, Thuỵ Sĩ, etc. có chất lượng cuộc sống cao hơn Mỹ. Mỹ chỉ là nơi nhiều tỷ phú hơn, và nếu ai muốn thực hiện các phiêu lưu, mong có cơ hội thành triệu triệu phú, tỷ phú thì Mỹ là nơi phù hợp hơn. Còn nếu ai không có cái máu đó thì không nhất định phải là Mỹ
Nếu có thể cụ chia sẻ giúp em về cơ hội ở lại Thụy sĩ nếu F1 em học hospitality ở đây. Cảm ơn cụ.

Kpa3 255b

Xe máy
Hs khối chuyên ngoại ngữ các trường chuyên (Ams, CNN, NH…)… đều có nền tảng tiếng Anh tốt (gần như 100% đạt Ielts 7.0 trở lên). Do vậy học chuyên ngoại ngữ gì cũng tốt, là cơ hội để tiếp cận thêm ngôn ngữ thứ 3.
Học tiếng Pháp để du học Pháp các chuyên ngành kỹ thuật, y dược, tài chính… là lựa chọn phù hợp cho các gia đình không giàu có, nền giáo dục Pháp cũng rất tốt, là cánh cửa để các cháu hội nhập khối EU, Mỹ... Du học Pháp bắt buộc phải giao tiếp được bằng tiếng Pháp, dù học bằng tiếng Anh. Chú em QH đá ở Pau, nếu muốn thành công cũng phải như vậy.

Đấy là thông tin em tìm hiểu được thôi nhé, bản thân chưa trải nghiệm.

thirellouma

Xe buýt
Em không có mối nào cụ ạ, em chỉ có thể hỗ trợ được phần nào thôi, mà có khi sau này các cháu rộng cánh vượt khỏi tầm của em ấy chứ.
Nhiều cụ khuyên Nhật, Hàn, Tầu. Em xin chia sẻ lý do vì sao em lại chọn Pháp đã.
Nhật em thấy cũng được, đức tính người Nhật chăm chỉ, cẩn thận, tỷ mỉ và chu đáo, cũng đáng để học hỏi. Hàn hay Trung thì hơi giống với VN, em chưa thấy có gì mới thuyết phục ở 2 nước này. Như cụ Hainq nói cũng có ý đúng là không nên chơi với Tầu, em thì cảm thấy cách sống của TQ nó cứ ăn xổi ở thì sao ấy. còn châu Âu hay Mỹ em có thấy có nhiều điểm hay, nhìn xa trông rộng một chút em thấy đáng để học, em thấy họ có những cách nghĩ vượt tầm và nhân văn. Thôi thì đã bảo là đi học, thì ngoài học kiến thức, còn học nhiều những thứ khác nữa, nên em mới nghĩ đến tiếng Pháp nếu không đua được bằng tiếng Anh.
Cụ lại mang phạm trù văn hoá vào nữa :)). Tính em cũng hợp bọn Pháp nên em học. Chúng nó vui vui, tưng tưng, mà ko phát xít. "bác ái" mà.

N.T.Trang

Xe đạp
Căn bản con em cũng không thuộc dạng giỏi quá cái gì, nếu không theo tiếng Pháp thì cũng chưa chắc đã giỏi quá được tiếng Anh đâu, cũng vẫn lửng lơ cá vàng thôi.
Cháu chọn học chuyên Pháp chắc vừa là để thay đổi cho đỡ nhàm chán với 12 năm tiếng Anh, vừa là không có lựa chọn nào dễ hơn để mà vào chuyên mợ ạ.
Vào hệ chuyên Pháp thì đâu cần phải là giỏi đây mợ. Quan trọng các con chăm chỉ, vì ngoại ngữ nào cungx tốt.
F1 nhà e Pháp thì ok còn Toán với Hoá đang ối zồi ôi, năm sau thi cấp 3 còn đang hoang mang chọn trường. Am hay Chu khả năng cao là tạch, mà Ng Huệ hay V đức thì đó hệ 3 nam, uống công 9 năm qua. Đầu vào lớp 1 còn phải thi nữa chứ. 🤭🤭🤭

peo_hoclai

Xe tải
Thành thật là không nên học chuyên Pháp, mất thời gian, dù thực tế thì học Pháp cho ổn rồi học thêm tiếng Anh cũng được. Sang Pháp học cũng là 1 lựa chon không hay, vì cơ hội làm việc ở Pháp và/hoặc dùng tiếng Pháp là rất thấp. Cháu e có đứa học chuyên Pháp CNN từ cả chục năm trước, giờ lỡ ca lỡ cỡ, chả ra làm sao.
Cụ nói thế làm em lại suy nghĩ ! Em cho con em học chuyên Pháp từ lớp 1 rồi mà ! Mấy đứa em em học tiếng Pháp e thấy sau này ngữ pháp chắc thì học thêm tiếng Anh với Đức cũng nhanh hơn! Nhưng v ch em đã chọn cho con học Tiếng Pháp ngay từ đầu thì em vẫn cữ vững tin cho cháu theo ah !

peo_hoclai

Xe tải
Vào hệ chuyên Pháp thì đâu cần phải là giỏi đây mợ. Quan trọng các con chăm chỉ, vì ngoại ngữ nào cungx tốt.
F1 nhà e Pháp thì ok còn Toán với Hoá đang ối zồi ôi, năm sau thi cấp 3 còn đang hoang mang chọn trường. Am hay Chu khả năng cao là tạch, mà Ng Huệ hay V đức thì đó hệ 3 nam, uống công 9 năm qua. Đầu vào lớp 1 còn phải thi nữa chứ. 🤭🤭🤭
Con em mới lên lớp 2 chuyên Pháp cơ mà mợ nói thế cũng suy nghĩ đấy nhỉ ! Nhưng em thấy học Pháp con đường cũng vắng hơn ko phải căng như tiếng Anh ! ko biết sau này thế nào nhưng hiện giờ thì em cứ vững tin và cùng con học tiếng Pháp ạ!

peo_hoclai

Xe tải
Cháu nhà em cũng học chuyên Pháp, hiện tại đang vừa đi làm vừa học lên cao bên Paris.
Cơ hội lúc nào cũng đến với những người giỏi giang thực sự. Còn loại thất chí chửi đổng thì chẳng bao giờ khá được.
Em cũng chỉ mong con em sau này được như con cụ ! Cháu mới lên lớp 2 chuyên P :)

N.T.Trang

Xe đạp
Con em mới lên lớp 2 chuyên Pháp cơ mà mợ nói thế cũng suy nghĩ đấy nhỉ ! Nhưng em thấy học Pháp con đường cũng vắng hơn ko phải căng như tiếng Anh ! ko biết sau này thế nào nhưng hiện giờ thì em cứ vững tin và cùng con học tiếng Pháp ạ!
F1 nhà cụ học trường gì ạ. Nhà e 1 đứa T.Vương, 1 đứa Trưng Trắc. Con đường thì e nghĩ laf yên tâm. Cap 1 lên 2 là auto rồi cụ ạ. Ko phải lo khoản chạy trường.

peo_hoclai

Xe tải
F1 nhà cụ học trường gì ạ. Nhà e 1 đứa T.Vương, 1 đứa Trưng Trắc. Con đường thì e nghĩ laf yên tâm. Cap 1 lên 2 là auto rồi cụ ạ. Ko phải lo khoản chạy trường.
dạ F1 nhà em học Nam TC ah ! Trước cũng định cho theo học Nguyễn Tri Phương thì cũng hộ khẩu của em ở trên đấy nhưng giờ gia đình ở dưới Đống Đa nên ko tiện đưa đón trên đấy nên thi vào NTC ah! E ko biết là Trưng Vương vs Trưng Trắc có hệ Pháp đấy ah. Vâng cố gắng c2 với c3 đi đường cho thoáng mợ nhỉ !

dungmgsu

Xe hơi
Bẩm các cụ, em tiếng Pháp một chữ bẻ đôi không biết, nay con em lại muốn học chuyên Pháp cấp 3. Theo các cụ mợ, con trai học chuyên Pháp có hợp lý không? Liệu học 2 ngoại ngữ (Pháp, Anh) cùng lúc có khó khăn gì không? Em thấy cơ hội tuyển thẳng đại học hoặc cơ hội xin học bổng ở các lớp chuyên Pháp khá là cao, cũng không thấy bị giới hạn ngành học. Tuy nhiên em nhớ từng có topic nào đó các cụ đều khuyên không nên học tiếng Pháp (em tìm lại mà không thấy topic đó nữa), hơn nữa con em cũng không phải là một anh chàng hoạt ngôn, chỉ là cần cù bù lại, thành ra em cũng nửa mừng nửa lo. Mong được các cụ mợ có kinh nghiệm chỉ giáo kinh nghiệm khi theo học chuyên Pháp, hoặc cho em cơ sở phân tích nên chọn học chuyên Pháp Nguyễn Huệ hay chọn học Lương Thế Vinh để em trình bầy với cậu cả.
Em xin cảm ơn các cụ mợ.
P.s. Em xin bổ sung thêm một ý nữa, F1 nhà em chọn chuyên Pháp ngay từ đầu là vì xác định không đỗ được chuyên Toán hay chuyên Anh, mà chọn trường nào để học cũng chỉ là bàn đạp cho các lựa chọn tiếp sau này.
Sao không chọn Chuyên Trung đó, tôi thấy con anh bạn 3 năm trước đậu chuyên trung Ams, giờ có Ielts 8 + Chuyên Trung nên biết ít tiếng Trung. Vừa thi tốt nghiệp xong, đã tìm dược học bổng Mỹ + Tuyển thẳng vào Học viện Ngoại Giao.

langtubachkhoa

Xe container
Nếu có thể cụ chia sẻ giúp em về cơ hội ở lại Thụy sĩ nếu F1 em học hospitality ở đây. Cảm ơn cụ.
Bạn có thể ở lại Thuỵ Sĩ làm việc vài năm, nhưng lâu dài thì hơi khó. Người nước ngoài rất khó xin việc lâu dài ở Thuỵ Sĩ. Thuỵ Sĩ ưu tiên nhất người nước ngoài là Pháp, Đức, sau đó là EU, rồi Mỹ, Canada, etc.
Trừ khi con bạn kết hôn với người Thuỵ Sĩ thì OK, nhưng cũng chỉ có thẻ xanh thôi, còn nhập tịch thì khó lắm.
Nhưng học Thuỵ Sĩ không nhất định phải làm việc ở Thuỵ Sĩ, có thể sang Pháp thực tập rồi làm việc luôn ở đó mà. Cô giáo dạy piano ngày xưa của tôi làm việc ở khách sạn Paris, mùa du lịch cũng mệt đấy

Bạn có thể ở lại Thuỵ Sĩ làm việc vài năm, nhưng lâu dài thì hơi khó. Người nước ngoài rất khó xin việc lâu dài ở Thuỵ Sĩ. Thuỵ Sĩ ưu tiên nhất người nước ngoài là Pháp, Đức, sau đó là EU, rồi Mỹ, Canada, etc.
Trừ khi con bạn kết hôn với người Thuỵ Sĩ thì OK, nhưng cũng chỉ có thẻ xanh thôi, còn nhập tịch thì khó lắm.
Nhưng học Thuỵ Sĩ không nhất định phải làm việc ở Thuỵ Sĩ, có thể sang Pháp thực tập rồi làm việc luôn ở đó mà. Cô giáo dạy piano ngày xưa của tôi làm việc ở khách sạn Paris, mùa du lịch cũng mệt đấy
Em đọc không thấy Thụy sĩ có chế độ cho du hs ở lại xin việc sau khi kết thúc quá trình học cụ ạ.
Sang Pháp em thấy không yên tâm lắm ạ, Pháp em thấy an ninh không tốt ạ.

lookyoung

Xe tăng
Để tôi trả lời chủ topic một chút. Bạn phải xác định con bạn sau làm việc ở đâu. Nếu làm việc ở VN thì tiếng Pháp không nhất định, kể cả làm cho công ty Pháp thì tiếng Anh vẫn là bắt buộc, tiếng Pháp là lợi thế thôi. Trái lại nếu bạn xác định sang châu Âu làm việc thì lại khác. Nếu bạn ở lại Pháp làm việc thì nên học tiếng Pháp. Hiện các trường công Pháp đã ngày càng dạy tiếng Anh ở nhiều lĩnh vực, và ngày càng nhiều người ở Pháp đã xin được việc làm bằng tiếng Anh thay vì Pháp nhưng khi bạn ở lại 1 nước nào đó, nhất định cần biết tiếng nước đó, vừa dễ xin việc hơn vừa hoà nhập cuộc sống

Về khả năng tìm việc, đừng nhìn cái tỷ lệ thất nghiệp cao mà sợ. Tôi có thể nói, Pháp thất nghiệp cao vì dân nó không thích làm, hay đúng ra là vì nó kén chọn nhiều khi tìm việc, chứ không phải vì nước nó thiếu việc. Đây là điều làm cho thất nghiệp Pháp khác với Italy, TBN.

Đây là những ngành cực dễ xin việc ở Pháp với cả người nước ngoài lẫn Pháp, đại loại muốn thất nghiệp cũng không dễ
- Tin học. Cực dễ tìm, đặc biệt, lương ngành này đang lạm phát, tăng vùn vụt để tranh nhau cướp người, nhất là khu vực Ile de France,
- Xây dựng. Đây cũng là ngành rất dễ tìm, dân VN rất đông ngành này, đặc biệt ở vùng Ile de France, nhưng lương không bằng Tin học
- Một số ngành hot bên tài chính, ngân hàng, ví dụ financial controller.

Một số ngành khác như Điện Tử, Viễn thông cũng xin được việc.

Nơi làm việc? Một số người tưởng là học ở Pháp thì chỉ xin việc ở Pháp hay các vùng nói tiếng Pháp (Luxembourg, Thuỵ Sĩ, Bỉ, Canada, etc.), điều này không đúng, hay chính xác hơn, chỉ đúng nếu bạn học bên xã hội. Những ngành xã hội, bao giờ cũng nên làm việc ở những lĩnh vực gần với văn hoá, ngôn ngữ mình học, nhưng ngành kỹ thuật thì sai bét (trừ những dạng ngành gắn với đặc thù xã hội như Y học, xây dựng). Còn với những ngành kỹ thuật khác, chỉ cần bạn biết tiếng Anh vừa đủ để làm việc thì vô tư. Ví dụ ngành Tin học, điện tử, tôi, bạn bè tôi nhiều người toàn bị nhóm săn đầu người bên Anh gọi sang với mức lương cực hấp dẫn. Đồng nghiệp của của tôi rất nhiều người đã sang làm Tech Lead, Software Architect ở London, có người là Pháp, có người là nước ngoài sang Pháp học. Họ làm ở đó khoảng 7, 8 năm rồi về Pháp.
Tôi bổ sung thêm, khi lập gia đình, nếu xét tương quan lương, chi phí, giá cả, phúc lợi thì London không hề hơn Paris, có khi còn kém hơn ở 1 số mảng, nhưng khi độc thân có thể để dành được nhiều hơn. Người VN thì hay tính ở khía cạnh kinh tế, nhưng những đồng nghiệp cũ của tôi thì họ tính đến mảng muốn trải nghiệm mới ở môi trường khác.

Kể cả làm ở Mỹ cũng OK. Ví dụ cũng thông qua nhóm săn đầu người, họ liên lạc với tôi, sau đó thì việc làm việc cho công ty Mỹ có thể diễn ra dưới 1 trong 2 dạng: hoặc là công ty Mỹ lo visa cho mình vào theo cách truyền thống, hoặc là mình ký hợp đồng với 1 công ty EU hay Pháp, sau đó công ty đó "cử" mình sang Mỹ công tác, sang đó mình làm việc ở công ty Mỹ này. Tiền lương của mình thực chất là của bên Mỹ trả, dù danh nghĩa là công ty EU trả, đàm phát mức lương cũng là với công ty bên Mỹ.
Nếu thích có thể 6 tháng ở Pháp, làm việc từ xa với bên Mỹ, 6 tháng còn lại sang Mỹ. Bất lợi ở làm việc từ xa chỉ là múi giờ

Tóm lại, Pháp cũng chỉ là 1 nơi để bạn học tập, có kiến thưc, chuyên môn cần thiết. Sau này làm việc không nhất định phải là Pháp. Công thức đó là: chuyên môn tốt + tiếng Anh đủ tốt để làm việc + tiếng Pháp là bạn có thể làm việc ở bất kỳ đâu, cho bất kỳ ai trong thế giới phương tây. Có thể làm việc từ xa hoặc tại chỗ được hết. Tôi có bổ sung thêm tiếng Pháp vì một số công ty ở các vùng Pháp ngữ đòi hỏi bạn phải biết tiếng Pháp thật, ví dụ chỗ Thuỵ Sĩ ngày xưa muốn tuyển tôi đòi hỏi phải biết cả tiếng Anh và Pháp, một số nơi đòi hỏi phải nói thành thạo 2 trong 3 thứ tiếng sau để làm việc: Anh, Pháp, Đức,...
Cách đây gần 2 năm, tôi từng định chuyển sang làm việc cho 1 công ty Đức, làm từ xa, vẫn sống ở đây. Sau đó Covid nên đổi ý.

Tôi cũng bổ sung thêm, Tây Âu nói riêng, hay cụ thể là Pháp, Đức, Thuỵ Sĩ, etc. có chất lượng cuộc sống cao hơn Mỹ. Mỹ chỉ là nơi nhiều tỷ phú hơn, và nếu ai muốn thực hiện các phiêu lưu, mong có cơ hội thành triệu triệu phú, tỷ phú thì Mỹ là nơi phù hợp hơn. Còn nếu ai không có cái máu đó thì không nhất định phải là Mỹ
Cái này không biết cụ đã có kinh nghiệm thực tế chưa? Nếu cụ có thể chia sẻ thì tốt quá.

Tôi đã thử một lần và không đơn giản như tôi đã tưởng. Ký hợp đồng outsource thì không vấn đề gì nhưng nếu muốn vẫn là employee của công ty thì lại rất lằng nhằng. Khi làm việc với bên pháp lý, họ chỉ ra có quá nhiều thủ tục và chi phí phát sinh liên quan đến thuế, bảo hiểm, an sinh xã hội khi làm việc từ xa ở trong và ngoài EU. Nếu công việc có liên quan đến dữ liệu cá nhân thì lại thêm 1 đống giấy tờ liên quan đến GDPR nữa. Nên cuối cùng tôi phải bỏ.

langtubachkhoa

Xe container
Cái này không biết cụ đã có kinh nghiệm thực tế chưa? Nếu cụ có thể chia sẻ thì tốt quá.

Tôi đã thử một lần và không đơn giản như tôi đã tưởng. Ký hợp đồng outsource thì không vấn đề gì nhưng nếu muốn vẫn là employee của công ty thì lại rất lằng nhằng. Khi làm việc với bên pháp lý, họ chỉ ra có quá nhiều thủ tục và chi phí phát sinh liên quan đến thuế, bảo hiểm, an sinh xã hội khi làm việc từ xa ở trong và ngoài EU. Nếu công việc có liên quan đến dữ liệu cá nhân thì lại thêm 1 đống giấy tờ liên quan đến GDPR nữa. Nên cuối cùng tôi phải bỏ.
Không chỉ tôi, nhiều bạn bè tôi cũng làm việc từ xa cho công ty trong EU rồi.

Với tôi hồi xưa, thì khi làm việc cho công ty Mỹ, thì như tôi đã nói, lúc đó tôi chọn cách nhanh và vì thích cuộc sống EU hơn, nên thay vì để công ty Mỹ xin visa cho tôi vào Mỹ, tôi ký hợp đồng với công ty EU nước tôi đang sống, và họ trả lương cho tôi dù nguồn tiền thực tế là Mỹ và theo mức lương công ty Mỹ, và thực tế là tôi làm việc cho công ty Mỹ. Công ty EU cử tôi đi công tác gần cả năm ở Mỹ và làm việc ở công ty Mỹ, khi về lại EU thì làm việc từ xa với bên Mỹ (chỉ lằng nhằng múi giờ).
Vì danh nghĩa vẫn là làm cho công ty nước sở tại nên giấy tờ hệt như làm cho công ty nước sở tại vậy

Tôi không hay chí ít là chưa làm outsource bao giờ, luôn là employee của công ty, và nếu cần thì chỉ đạo nhóm outsource trong 1 thời gian không dài (vì tôi không thích lead nhóm outsource lắm)

tungLam.nwl

Xe tăng
Em cũng dân Pháp Nguyễn Huệ ra trường từ lâu lẩu lầu lâu rồi. Nếu học Pháp mà sau này thi Ngoại ngữ thì nên thiên về ngoại ngữ thứ 2 là tiếng Anh hoặc ngôn ngữ khác vì tiếng Pháp ra trường ít có đất dụng võ, em lên đại học học tiếng Anh, các bạn bè trước đây giỏi Pháp, du học về cũng rất ít sử dụng đến ngôn ngữ này. Học chuyên Pháp hay chuyên nào đó cũng sẽ tạo được tư duy tốt trong công việc và trong cuộc sống sau này nên theo em cụ không quá đặt nặng cháu theo chuyên Pháp hay gì đó mà hãy xem con mình có thực sự thích và đam mê thì nên ủng hộ.

lookyoung

Xe tăng
Không chỉ tôi, nhiều bạn bè tôi cũng làm việc từ xa cho công ty trong EU rồi.

Với tôi hồi xưa, thì khi làm việc cho công ty Mỹ, thì như tôi đã nói, lúc đó tôi chọn cách nhanh và vì thích cuộc sống EU hơn, nên thay vì để công ty Mỹ xin visa cho tôi vào Mỹ, tôi ký hợp đồng với công ty EU nước tôi đang sống, và họ trả lương cho tôi dù nguồn tiền thực tế là Mỹ và theo mức lương công ty Mỹ, và thực tế là tôi làm việc cho công ty Mỹ. Công ty EU cử tôi đi công tác gần cả năm ở Mỹ và làm việc ở công ty Mỹ, khi về lại EU thì làm việc từ xa với bên Mỹ (chỉ lằng nhằng múi giờ).
Vì danh nghĩa vẫn là làm cho công ty nước sở tại nên giấy tờ hệt như làm cho công ty nước sở tại vậy

Tôi không hay chí ít là chưa làm outsource bao giờ, luôn là employee của công ty, và nếu cần thì chỉ đạo nhóm outsource trong 1 thời gian không dài (vì tôi không thích lead nhóm outsource lắm)
Quan trọng là cái này, cụ vẫn ký hợp đồng với công ty nơi cụ sinh sống, bảo hiểm xã hội, thuế thu nhập vẫn đóng theo luật nơi cụ sống nên trên giấy tờ không phải là làm việc từ xa.

Vấn đề tôi gặp là vẫn employee của công ty ở EU nhưng làm remote từ US, VN hoặc các nước ngoài EU.

Khi đi dạng assignment thì không quá lằng nhằng vì hiện tại tôi vẫn làm như vậy từ VN với công ty ở EU. Nhưng cái này không lâu dài được, chỉ dưới 180 ngày/năm, nếu hơn thì sẽ có vấn đề với thuế và bảo hiểm của tôi ở EU. Những cái đấy là tôi được bên pháp lý của công ty nó truyền đạt lại chứ thú thật tôi không tự tìm hiểu.