[Funland] Em xin sự giúp đỡ ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hulk

Xe tăng
Ấm lòng và cảm phục cụ Axega và cụ Ông lãi đánh cá.

tienaka

Xe điện
em ngồi hóng tin các cụ,

Kính các bác,

Em vừa liên lạc với bác Ông Lão Đánh_Cá được biết bác Ông Lão Đánh_Cá bác AXEGA cùng 2 bác nữa đã xác minh xong.
Hiện các bác ý đang hội ý đưa ra phướng án giải quyết.
Cụ thể thế nào bác Ông Lão Đánh_Cá sẽ thay mặt 4 bác đưa lên đây, bác có thể mở một thớt mới. Cảm ơn các bác!

chichihua

Xe buýt
Dạ vâng. Em khổ quá. Các anh chị làm ơn giúp em với.
MÌnh hỏi thật, bạn có khả năng làm dc việc j và muốn làm công việc j. Bạn nhắn 1 dòng lên đấy coi như là đơn xin việc, các cụ trên này hoặc em thấy sẽ nhờ trong đấy tìm việc cho bạn.
Mình xem qua face thì thấy bạn khó khăn cũng lâu rồi và thấy cũng nhiều người đã từng giúp bạn, search 1 số diễn đàn cũng thấy bạn kêu gọi giúp đỡ. Qua xác minh thì thấy bạn cũng thực sự khó khăn nhưng vấn đề là mọi người chỉ có thể giúp bạn 1,2 lần khi khó khăn chứ đâu có thể giúp bạn mãi. Còn rất nhiều người hoàn cảnh khó khăn hơn bạn nhiều như ngồi xe lăn đi bán vé số nuôi mẹ già. Có thể bạn đang nghĩ xin người này đến người khác, mỗi người 1 lần ko bao giờ phải lo. Có lúc có nhiều người cho bạn nhưng rồi có lúc ko ai cho bạn vậy bạn sẽ làm j. Bây giờ còn trẻ còn cố gắng dc, sau này có tuổi thì sao???

Kính các bác,

Em vừa liên lạc với bác Ông Lão Đánh_Cá được biết bác Ông Lão Đánh_Cá bác AXEGA cùng 2 bác nữa đã xác minh xong.
Hiện các bác ý đang hội ý đưa ra phướng án giải quyết.
Cụ thể thế nào bác Ông Lão Đánh_Cá sẽ thay mặt 4 bác đưa lên đây, bác có thể mở một thớt mới. Cảm ơn các bác!
Báo cáo các cụ. Các bước xác minh bọn em đã hoàn tất muộn, bức tranh đã dựng lên hoàn chỉnh. Nhưng giờ muộn rồi, mấy anh em bọn em chưa đưa ra được quyết định.
Xin phép các cụ sáng mai em sẽ đại diện anh em có ý kiến cụ thể về trường hợp này.
Các cụ cất dép đi ngủ thôi. Mai chúng ta sẽ trở lại câu chuyện. Mong các cụ thứ lỗi vì sự chậm trễ này.

buicongchuc

Tháo bánh
Thật ấm áp.

mình search thì thấy mẹ bạn này nằm ở bệnh viện vũng tàu, thấy quá trình bệnh cũng mấy năm. Nếu là thật thì bạn này cũng vất vả
Vấn đề là nick có thể bị hack, bạn mở public danh sách bạn bè trên face của mình vì hiện ko nhìn dc danh sách bạn bè trên face của bạn. Ngoài ra mình cũng thấy bạn khá tiêu cực 1 thời gian dài, có vẻ như đã nhiều bạn bè giúp đỡ bạn nhưng giờ mọi người ko muốn giúp bạn.
Trên này nếu mọi người giúp bạn cũng chỉ dc lúc này, rồi sau đấy bạn có phương hướng như nào. Bạn inbox cho ông lão đánh cá số điện thoại của bạn và 2,3 bạn bè, anh em thân đã từng giúp bạn để cụ ấy xác minh.
MÌnh hỏi thật, bạn có khả năng làm dc việc j và muốn làm công việc j. Bạn nhắn 1 dòng lên đấy coi như là đơn xin việc, các cụ trên này hoặc em thấy sẽ nhờ trong đấy tìm việc cho bạn.
Mình xem qua face thì thấy bạn khó khăn cũng lâu rồi và thấy cũng nhiều người đã từng giúp bạn, search 1 số diễn đàn cũng thấy bạn kêu gọi giúp đỡ. Qua xác minh thì thấy bạn cũng thực sự khó khăn nhưng vấn đề là mọi người chỉ có thể giúp bạn 1,2 lần khi khó khăn chứ đâu có thể giúp bạn mãi. Còn rất nhiều người hoàn cảnh khó khăn hơn bạn nhiều như ngồi xe lăn đi bán vé số nuôi mẹ già. Có thể bạn đang nghĩ xin người này đến người khác, mỗi người 1 lần ko bao giờ phải lo. Có lúc có nhiều người cho bạn nhưng rồi có lúc ko ai cho bạn vậy bạn sẽ làm j. Bây giờ còn trẻ còn cố gắng dc, sau này có tuổi thì sao???
Vote bác.
Cảm nhận cá nhân em:
01. Số tài khoản để trên đầu face.
02. Khóa comment, không cho người khác bình luận.
03. Toàn bộ các status như để trình bầy cái "đáng thương" của mình (Với các mạnh thường quân), lời lẽ hoàn toàn mang sắc thái của tiêu cực (mình chẳng vực được mình thì mong cầu gì người khác kéo dậy?).

Đấy là nếu câu chuyện trên là thật. Ngay cả câu chuyện trên là thật, mỗi người đều tự phải giải quyết vấn đề của riêng mình. Sự giúp đỡ nếu có chỉ nên là giới hạn và có lòng tự ngã (như bác nói đã có nhiều người giúp đỡ).

Hơn 10 năm về trước, hai bàn tay trắng, sụp đổ với gánh nợ và cõng cả gia đình nhưng em cũng không cầu xin sự giúp đỡ (về mặt tiền bạc) với bạn bè người thân chứ đừng nói lên mạng xã hội. Âm thầm tìm mọi cách xoay xở, sẵn sàng làm mọi việc quên đi thời gian, bất chấp vất vả, sức khỏe để ổn định lại. Đấy là khi em đã bước qua tuổi 30, không già nhưng cũng không phải là còn quá trẻ để có nhiều thời gian chiến đấu với cuộc đời. Điểm quan trọng nhất của thời điểm khó khăn không phải là ai đó hay cuộc đời này có lỗi, không phải là than vãn hoặc cảm thấy thế nào với trạng thái và hoàn cảnh của bản thân. Chấp nhận thực tại hiện hữu cũng như ngay cả những điều tồi tệ hơn có thể xảy ra như một phần tất yếu của kiếp sống nhân sinh. Ta nên làm gì để mọi chuyện có thể trở nên tốt hơn? Đó là bài toán cần đáp án cho đầu bài khó. Đôi lời bộc bạch cùng bác chủ thớt.

Em hóng quyết định nên làm như thế nào của bác Ông lão đánh cá . Em tin ở kinh nghiệm sống và cách nhìn của bác ấy.
Theo những gì em tìm hiểu và biết thì thấy các bác tìm hiểu khá kỹ và chính xác.

cantona

Xe container
Báo cáo các cụ. Các bước xác minh bọn em đã hoàn tất muộn, bức tranh đã dựng lên hoàn chỉnh. ....
Theo dòng này em dự là có màn bóc. Bởi nếu là chuyện cần thật thì ko cần đến mai vs sự nhiệt huyết của các cụ. Nãy em có hỏi thanh niên này về việc có ai ck chưa thì thanh niên này lờ tịt ko trả lời. Còn thực tế thanh niên này lê khắp các nhóm fb để cầu xin và đc khá nhiều người ck trong cái nhóm em gặp hôm đó. Người nhiều nhất 500k, ít là 50k. Chỉ qua 1 câu hỏi em đã có câu trả lời. Nhưng vẫn hóng sự thật từ những người nhiệt huyết. Hy vọng em là 1 kẻ nghĩ xấu xí.

Loe_hờ lú

Xe điện
Các cụ xác minh kỹ, sáng e chưa đọc fb bạn này như giờ đọc kĩ thì thấy hay quá

chichihua

Xe buýt
Theo dòng này em dự là có màn bóc. Bởi nếu là chuyện cần thật thì ko cần đến mai vs sự nhiệt huyết của các cụ. Nãy em có hỏi thanh niên này về việc có ai ck chưa thì thanh niên này lờ tịt ko trả lời. Còn thực tế thanh niên này lê khắp các nhóm fb để cầu xin và đc khá nhiều người ck trong cái nhóm em gặp hôm đó. Người nhiều nhất 500k, ít là 50k. Chỉ qua 1 câu hỏi em đã có câu trả lời. Nhưng vẫn hóng sự thật từ những người nhiệt huyết. Hy vọng em là 1 kẻ nghĩ xấu xí.
Thực ra ko cần quá đi sâu mà đọc face bạn ấy thì cũng thấy dc 1 bức tranh là bạn ấy khó khăn thật, có điều sự khó khăn ấy lâu quá và kêu gọi cũng nhiều quá. Bạn ấy có cái may nhưng cũng có thể coi là cái rủi là có nhiều người biết đến để giúp nhưng làm bạn ấy ỷ lại vào chuyện đó ko nỗ lực vượt qua khó khăn. E nghĩ sự giúp đỡ đối với bạn này chỉ nên vừa đủ qua 1,2 tuần trong giai đoạn này chứ bạn ấy phải đi làm để nuôi mình, còn đi lại dc là còn làm dc.

Dan du an

Xe cút kít
Báo cáo các cụ. Các bước xác minh bọn em đã hoàn tất muộn, bức tranh đã dựng lên hoàn chỉnh. Nhưng giờ muộn rồi, mấy anh em bọn em chưa đưa ra được quyết định.
Xin phép các cụ sáng mai em sẽ đại diện anh em có ý kiến cụ thể về trường hợp này.
Các cụ cất dép đi ngủ thôi. Mai chúng ta sẽ trở lại câu chuyện. Mong các cụ thứ lỗi vì sự chậm trễ này.
Cụ làm em hồi hộp quá. Trước em làm với một tổ chức cũng chuyên đi kết nối trẻ cần hỗ trợ rồi lập hồ sơ gửi sang nước ngoài để tìm người hỗ trợ trực tiếp. Sau này mô hình đó cũng không nhân rộng được có lẽ vướng các quy định về cho nhận tài trợ. Trường hợp cụ chủ ở đây em nghĩ các cụ Ông Lão Đánh Cá và Axega làm rất hay. Giống hệt tổ chức kia đã từng làm.

DaDieuchienxu

Xe container
Vote bác.
Cảm nhận cá nhân em:
01. Số tài khoản để trên đầu face.
02. Khóa comment, không cho người khác bình luận.
03. Toàn bộ các status như để trình bầy cái "đáng thương" của mình (Với các mạnh thường quân), lời lẽ hoàn toàn mang sắc thái của tiêu cực (mình chẳng vực được mình thì mong cầu gì người khác kéo dậy?).

Đấy là nếu câu chuyện trên là thật. Ngay cả câu chuyện trên là thật, mỗi người đều tự phải giải quyết vấn đề của riêng mình. Sự giúp đỡ nếu có chỉ nên là giới hạn và có lòng tự ngã (như bác nói đã có nhiều người giúp đỡ).

Hơn 10 năm về trước, hai bàn tay trắng, sụp đổ với gánh nợ và cõng cả gia đình nhưng em cũng không cầu xin sự giúp đỡ (về mặt tiền bạc) với bạn bè người thân chứ đừng nói lên mạng xã hội. Âm thầm tìm mọi cách xoay xở, sẵn sàng làm mọi việc quên đi thời gian, bất chấp vất vả, sức khỏe để ổn định lại. Đấy là khi em đã bước qua tuổi 30, không già nhưng cũng không phải là còn quá trẻ để có nhiều thời gian chiến đấu với cuộc đời. Điểm quan trọng nhất của thời điểm khó khăn không phải là ai đó hay cuộc đời này có lỗi, không phải là than vãn hoặc cảm thấy thế nào với trạng thái và hoàn cảnh của bản thân. Chấp nhận thực tại hiện hữu cũng như ngay cả những điều tồi tệ hơn có thể xảy ra như một phần tất yếu của kiếp sống nhân sinh. Ta nên làm gì để mọi chuyện có thể trở nên tốt hơn? Đó là bài toán cần đáp án cho đầu bài khó. Đôi lời bộc bạch cùng bác chủ thớt.

Em hóng quyết định nên làm như thế nào của bác Ông lão đánh cá . Em tin ở kinh nghiệm sống và cách nhìn của bác ấy.
Đầu tiên, mình xin chúc mừng cụ có nghị lực, bằng đôi chân của mình,ko trông cậy vào ngoại viện, đã đưa bản thân & gia đình vượt qua đc thời điểm khó khăn nhất.
Thứ hai, cụ đã tìm hiểu cặn kẽ cuộc sống của người đang cần đc giúp đỡ, cụ thể là chủ thread này. Đó là điều rất nên làm, vì trong bối cảnh XH còn lắm nhiễu nhương, nảy sinh ra lắm kẻ "ăn mày tình thương giả tạo" (mình ko có ý nói chủ thread), nếu ta lỡ giúp ~ kẻ ấy, chúng ta sẽ bật chế độ cảnh giác, như vậy vô hình trung ~ người khó khăn thực sự sẽ bị thiệt thòi...
Về 2 cụ nhiệt tình giúp đỡ chủ thread nhất cho đến hiện nay, cụ AXEGA mình chỉ biết qua các cmts của cụ ấy, nhưng cụ Ông Lão Đánh_Cá thì cả 2 khoản "kinh nghiệm sống và cách nhìn" rất tốt.
Do trong 1 thread trước đây, có 1 Offer tạo thread muốn cầm CCCD để mua ít mì gói cầm hơi vài ngày do thất nghiệp. Khả năng mình giúp đc như vậy.
Cụ ấy đã ĐT theo từng bước chân của mình cho đến khi gặp bạn kia, đề nghị mình ứng tiền giúp bạn ấy, tiếc là lúc ấy mình cũng chả khấm khá gì, nên cuối cùng cụ ấy xin tài khoản của bạn kia để gửi giúp trực tiếp.
Và sự giúp đỡ của cụ Ông Lão Đánh_Cá đ/v các hoàn cảnh khó khăn, theo mình biết, đây ko phải là lần đầu tiên.

lambogi79

Xe điện
Thôi, chả cần dự là cũng biết sẽ có màn bóc phốt
Trẩu này ham ăn lười làm, xin được 1 vài lần thấy dễ nên bỏ hết liêm sỉ để lê la xin tiếp
Rất đen cho trẩu là vào đây xin, trong này dễ thì rất dễ, nhưng trẩu ko nghĩ rằng, các Cụ trong này thừa trình để đưa hết phốt của trẩu ra.

Agslight

Xe hơi
Hóng xem ngày mai như thế nào.

hxduong

Xe lăn
Theo dòng này em dự là có màn bóc. Bởi nếu là chuyện cần thật thì ko cần đến mai vs sự nhiệt huyết của các cụ.
Cụ không xấu xí nhưng cụ tưởng tượng nhiều quá rồi. Mọi thứ cứ nghĩ đơn giản thôi cụ ơi.

Trạng thái
Thớt đang đóng