[Funland] Em xin sự giúp đỡ ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng

tung1311 .

Xe điện
Em vẫn cứ tin là thật, đang hóng confirm khi đọc đến trang 3 mà sang trang tiếp có vẻ.......

Dacia90

Xe tăng
Cơ bản thành viên Of trải dài cả nước, nhất là cụ OLĐC lại phản ứng nhanh thì mới có tin sốt dẻo cập nhật chứ.

thonvang

Xe tải
Báo cáo các cụ. Các bước xác minh bọn em đã hoàn tất muộn, bức tranh đã dựng lên hoàn chỉnh. Nhưng giờ muộn rồi, mấy anh em bọn em chưa đưa ra được quyết định.
Xin phép các cụ sáng mai em sẽ đại diện anh em có ý kiến cụ thể về trường hợp này.
Các cụ cất dép đi ngủ thôi. Mai chúng ta sẽ trở lại câu chuyện. Mong các cụ thứ lỗi vì sự chậm trễ này.
Em cùng các cụ hóng cụ thông tin chi tiết và có hướng giải quyết hay giúp đỡ nếu có.
Vote bác.
Cảm nhận cá nhân em:
01. Số tài khoản để trên đầu face.
02. Khóa comment, không cho người khác bình luận.
03. Toàn bộ các status như để trình bầy cái "đáng thương" của mình (Với các mạnh thường quân), lời lẽ hoàn toàn mang sắc thái của tiêu cực (mình chẳng vực được mình thì mong cầu gì người khác kéo dậy?).

Đấy là nếu câu chuyện trên là thật. Ngay cả câu chuyện trên là thật, mỗi người đều tự phải giải quyết vấn đề của riêng mình. Sự giúp đỡ nếu có chỉ nên là giới hạn và có lòng tự ngã (như bác nói đã có nhiều người giúp đỡ).

Hơn 10 năm về trước, hai bàn tay trắng, sụp đổ với gánh nợ và cõng cả gia đình nhưng em cũng không cầu xin sự giúp đỡ (về mặt tiền bạc) với bạn bè người thân chứ đừng nói lên mạng xã hội. Âm thầm tìm mọi cách xoay xở, sẵn sàng làm mọi việc quên đi thời gian, bất chấp vất vả, sức khỏe để ổn định lại. Đấy là khi em đã bước qua tuổi 30, không già nhưng cũng không phải là còn quá trẻ để có nhiều thời gian chiến đấu với cuộc đời. Điểm quan trọng nhất của thời điểm khó khăn không phải là ai đó hay cuộc đời này có lỗi, không phải là than vãn hoặc cảm thấy thế nào với trạng thái và hoàn cảnh của bản thân. Chấp nhận thực tại hiện hữu cũng như ngay cả những điều tồi tệ hơn có thể xảy ra như một phần tất yếu của kiếp sống nhân sinh. Ta nên làm gì để mọi chuyện có thể trở nên tốt hơn? Đó là bài toán cần đáp án cho đầu bài khó. Đôi lời bộc bạch cùng bác chủ thớt.

Em hóng quyết định nên làm như thế nào của bác Ông lão đánh cá . Em tin ở kinh nghiệm sống và cách nhìn của bác ấy.
Đọc qua ý kiến của cụ,em cũng mới mò vào FB của chủ top.
Đúng như cụ tả là đề cấp ngay số tk và đưa bài đúng yếu tố hoàn cảnh đáng thương.Đang cần được giúp đỡ.Và bài đăng là kiểu đóng không cho bình nhưng các cụ có để ý,dù đóng bình nhưng rất nhiều biểu cảm mang tính phẫn nộ(như là ác cảm) và cả những biểu cảm cười haha có thể là của người trước đó đã giúp đỡ.
Và như thấy chủ tóp như là nhác làm,khi thấy cũng sáng sủa,béo tốt,có sức khoẻ đó chứ.Đâu giống người hoàn cảnh kham khổ.
Mong những gì em cảm và nghĩ là sai.
Còn chờ các cụ trên đã tiếp xúc sẽ là rõ nhất.
Có khi giúp được thì xem sắp cho cụ chủ top một vị trí công việc nếu cụ chủ đồng ý và ít tài chính trước mắt,chứ cứ đi xin giúp đỡ hết chỗ này kia cũng không hay ho gì đâu.

cha biet chi

Xe điện
E ủn cho các cụ mợ.hi vọng đúng người thật việc thật ạ.

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E hóng cái kết ạ

dongnat123

Xe container
Đọc đến đây thì em cũng đoán ra cụ thớt thế nào. Tuy nhiên, nhiều cụ cũng gắt quá. Quan điểm của em nếu giúp được và cảm thấy thoải mái thì giúp, không thì thôi. Giống như cho tiền người ăn xin ngoài đường, mặc dù biết có bọn xã.hội đen quản lý nhưng nhiều người vẫn cho vì biết đâu hôm đấy đủ chỉ tiêu người ăn xin đó được cái bánh mì ấm bụng

NNS

Xe ngựa
Em cùng các cụ hóng cụ thông tin chi tiết và có hướng giải quyết hay giúp đỡ nếu có.

Đọc qua ý kiến của cụ,em cũng mới mò vào FB của chủ top.
Đúng như cụ tả là đề cấp ngay số tk và đưa bài đúng yếu tố hoàn cảnh đáng thương.Đang cần được giúp đỡ.Và bài đăng là kiểu đóng không cho bình nhưng các cụ có để ý,dù đóng bình nhưng rất nhiều biểu cảm mang tính phẫn nộ(như là ác cảm) và cả những biểu cảm cười haha có thể là của người trước đó đã giúp đỡ.
Và như thấy chủ tóp như là nhác làm,khi thấy cũng sáng sủa,béo tốt,có sức khoẻ đó chứ.Đâu giống người hoàn cảnh kham khổ.
Mong những gì em cảm và nghĩ là sai.
Còn chờ các cụ trên đã tiếp xúc sẽ là rõ nhất.
Có khi giúp được thì xem sắp cho cụ chủ top một vị trí công việc nếu cụ chủ đồng ý và ít tài chính trước mắt,chứ cứ đi xin giúp đỡ hết chỗ này kia cũng không hay ho gì đâu.
nhiều cảnh bệnh tật khó khăn cần kêu gọi sự giúp đỡ nhân ái của cộng đồng, tuy nhiên em thấy đa phần các trường hợp đáng đc giúp đỡ đều ko phải là những ca .... tự xin tiền

Mai Tien

Xe đạp
Hơi khó. Có nhiều công việc để làm mà, tìm hiểu rồi làm thôi

Được gửi từ iPhone - Otofun

thuyhtt

Xe tăng
em có cậu bạn cấp 3, bệnh 10 năm nay, nhiều lần thập tử nhất sinh mà bạn bè chỉ biết là "bị ốm".
Qua cậu em trai nhắn cho bạn lớp em là " anh em chắc khó qua khỏi - suy thận, teo cơ ko đi lại đc do biến chứng dùng thuốc" bạn bè mới biết.
Lớp cấp 2,3, đại học rủ nhau đến thăm chia sẻ với bạn nhưng bị bạn ấy từ chối và bảo, "đó là nguyên tắc sống của bạn ấy (ko nhận giúp đỡ khi vẫn có bố mẹ anh em vợ con). Bệnh tật là cuộc sống mới của bạn, mong mọi người tôn trọng ý nguyện của bạn".
Qua lớp em góp tiền giúp bạn rồi mà lại thôi.
Chia sẻ với cụ chủ top những khó khăn cuộc sống.

duonglamkhoa

Xe buýt
em có cậu bạn cấp 3, bệnh 10 năm nay, nhiều lần thập tử nhất sinh mà bạn bè chỉ biết là "bị ốm".
Qua cậu em trai nhắn cho bạn lớp em là " anh em chắc khó qua khỏi - suy thận, teo cơ ko đi lại đc do biến chứng dùng thuốc" bạn bè mới biết.
Lớp cấp 2,3, đại học rủ nhau đến thăm chia sẻ với bạn nhưng bị bạn ấy từ chối và bảo, "đó là nguyên tắc sống của bạn ấy (ko nhận giúp đỡ khi vẫn có bố mẹ anh em vợ con). Bệnh tật là cuộc sống mới của bạn, mong mọi người tôn trọng ý nguyện của bạn".
Qua lớp em góp tiền giúp bạn rồi mà lại thôi.
Chia sẻ với cụ chủ top những khó khăn cuộc sống.
Bạn của cụ còn bố mẹ, anh em, vợ con chứ nhiều người không còn ai để bấu víu thì cũng cần sự giúp đỡ từ XH.

Em kể chuyện của em:
Em có thằng bạn hồi ĐH (học cùng lớp đại cương, ở cùng phòng KTX). Lúc ở KTX, phòng có 10 thằng, 10 cái xe đạp thì nó luộc mất 5 cái, trong đó 1 cái của em. :D
Cách đây khoảng 5 năm, mấy đứa bạn cùng lớp đại cương và KTX hô hào quyên góp ủng hộ nó vì con nó bị bệnh gì đó về não. Em ủng hộ 2 triệu (nhiều nhất trong nhóm bạn), tuy rằng em vẫn không quên việc nó luộc của mình cái xe đạp hồi ĐH.
Khoảng 2 tuần sau, thằng bạn gọi em hỏi vay 20 triệu (trước đó không hề liên lạc). Em từ chối luôn, nói không có tiền.

Cuộc sống thì mỗi người 1 cảnh, chả ai giống ai nhưng thôi, nghĩ mọi việc đơn giản cho nó nhẹ nhàng như cụ hxduong nói ở trên.

Bánh gấu

Xe hơi
Bạn của cụ còn bố mẹ, anh em, vợ con chứ nhiều người không còn ai để bấu víu thì cũng cần sự giúp đỡ từ XH.

Em kể chuyện của em:
Em có thằng bạn hồi ĐH (học cùng lớp đại cương, ở cùng phòng KTX). Lúc ở KTX, phòng có 10 thằng, 10 cái xe đạp thì nó luộc mất 5 cái, trong đó 1 cái của em. :D
Cách đây khoảng 5 năm, mấy đứa bạn cùng lớp đại cương và KTX hô hào quyên góp ủng hộ nó vì con nó bị bệnh gì đó về não. Em ủng hộ 2 triệu (nhiều nhất trong nhóm bạn), tuy rằng em vẫn không quên việc nó luộc của mình cái xe đạp hồi ĐH.
Khoảng 2 tuần sau, thằng bạn gọi em hỏi vay 20 triệu (trước đó không hề liên lạc). Em từ chối luôn, nói không có tiền.

Cuộc sống thì mỗi người 1 cảnh, chả ai giống ai nhưng thôi, nghĩ mọi việc đơn giản cho nó nhẹ nhàng như cụ hxduong nói ở trên.
Em đồng ý với cụ. Sáng ra em đọc cả bài của cụ Khờ nói về sự vượt khó của cụ ấy nữa - cũng chúc mừng cụ ấy vì đã có thể vượt qua đc giai đoạn khó khăn trong đời. Tuy nhiên, theo em mỗi người 1 hoàn cảnh, 1 môi trường sống, lớn lên với 1 cách giáo dục khác nhau. K nên mang 1 người có điều kiện sống tốt hơn, có môi trường giáo dục tốt hơn để so sánh với những người điều kiện kém may mắn hơn nhiều :).
Em cũng đọc fb của cụ chủ thớt, cụ ấy thật kém may mắn và tiêu cực nhưng phán xét cụ ấy cũng chẳng giúp đc gì. Nên chỉ hi vọng sắp tới cụ ấy sẽ gặp nhiều may mắn hơn, tìm đc cv phù hợp, tốt nhất là gặp đc ai đó tốt có thể định hướng đc cho cụ ấy giúp đỡ cụ ấy, chứ với background như vậy em e rằng để cụ ấy tự vực dậy hơi khó :).

banmotnucuoi

Xe lăn
Cụ nào gửi giúp ít thuốc nhuận tràng cho cụ Ông Lão Đánh_Cá đi ạ!
Cụ ý bận, và việc kiểm tra thông tin nhất là thông tin kêu gọi từ thiện hiện nay rất nhiễu, nhiều trường hợp lợi dụng lòng tốt của người khác.
Về trường hợp của chủ thớt, nếu thực sự "nghèo" có thể làm đơn lên chính quyền xin xác minh hộ nghèo hay cận nghèo để chữa bệnh miễn phí, vì mẹ cụ ý cũng già và có bệnh nền.
Và em hóng bà chị giới thiệu vào diễn đàn lên tiếng, vì bà chị tin tưởng diễn đàn otofun như vậy lại chỉ đưa cái link cho thằng em làm gì thì làm? bên các diễn đàn khác nhiều ông lên xin 30-50k ăn cơm lắm, otf thì mod không chấp nhận điều này

duonglamkhoa

Xe buýt
Em đồng ý với cụ. Sáng ra em đọc cả bài của cụ Khờ nói về sự vượt khó của cụ ấy nữa - cũng chúc mừng cụ ấy vì đã có thể vượt qua đc giai đoạn khó khăn trong đời. Tuy nhiên, theo em mỗi người 1 hoàn cảnh, 1 môi trường sống, lớn lên với 1 cách giáo dục khác nhau. K nên mang 1 người có điều kiện sống tốt hơn, có môi trường giáo dục tốt hơn để so sánh với những người điều kiện kém may mắn hơn nhiều :).
Em cũng đọc fb của cụ chủ thớt, cụ ấy thật kém may mắn và tiêu cực nhưng phán xét cụ ấy cũng chẳng giúp đc gì. Nên chỉ hi vọng sắp tới cụ ấy sẽ gặp nhiều may mắn hơn, tìm đc cv phù hợp, tốt nhất là gặp đc ai đó tốt có thể định hướng đc cho cụ ấy giúp đỡ cụ ấy, chứ với background như vậy em e rằng để cụ ấy tự vực dậy hơi khó :).
Em không dùng FB nên không biết trên FB như thế nào. Khi đọc thớt này, em chưa kết luận là đúng hay sai nhưng trước tiên là có lòng trắc ẩn. Trước khi nhận được nguồn tin xác minh tin cậy thì chắc chắc là 1 đồng em cũng không ủng hộ. Còn với chủ thớt, với cách hành văn như vậy thì em tin là cụ ấy biết rất rõ làm thế nào để tốt về lâu về dài cho cuộc sống.

Dan du an

Xe cút kít
Em nửa đời người làm trong lĩnh vực nhân đạo. Nói thật nhiều trường hợp em thấy nó cũng vô lý. Ví dụ có gia đình cả bố và mẹ khuyết tật nặng, mẹ ngồi xe lăn. Thế mà vẫn sinh 3-4 đứa con. Nhưng khổ một cái là có mấy đứa cũng bị khuyết tật bẩm sinh. Thành gánh nặng cho xã hội. Đến nhà họ đúng là chỉ biết thở dài.... Hay có trường hợp đẻ một đứa đã bại não, đẻ tiếp đứa nữa vẫn bại não, đến nhà lại thấy bà mẹ bụng chửa vượt mặt. Đành rằng họ vẫn hy vọng sẽ có đứa con lành lặn nhưng thử hỏi đứa con đó sinh ra trong gia đình đó nó sẽ khổ sở thế nào vì gia đình người ta quá nghèo. Hoặc có trường hợp nhà nheo nhóc cả 4 đứa con, toàn lít nhít, vào nhà chả có gì mấy, thậm chí em nghĩ khỏi cần khoá cửa. Thế mà bà của bọn trẻ gần 80 bị bệnh hiểm nghèo vẫn cố vay mượn đưa đi chạy chữa.... Trường hợp đó có cứu được cụ thì rồi cả gánh nặng nợ nần bọn trẻ kia có tương lai gì. Những trường hợp như thế mới thấy chính sách bảo hiểm y tế của mình quá tốt. Có điều nhiều trường hợp người ta cứ tâm lý còn nước còn tát nên chấp nhận chạy chữa lung tung, không được hưởng bảo hiểm mấy. Em nghĩ tiền thu được từ các vụ án lớn nhiều nghìn tỷ nên đưa vào quỹ nào đó rồi các trường hợp xin hỗ trợ sẽ có những người đến bình xét công tâm để hỗ trợ thì quá tốt. Cứ đưa ra tiêu chí rõ ràng để cả dân xung quanh họ bình nữa là tuyệt vời nhất. Nhiều khi họ ở gần họ mới biết có đáng giúp đỡ không.

Trần Đoành.

Xe container

Em kể chuyện của em:

Thù dai thế =))

lathuroi

Xe tải
Em nhìn ảnh cụ chủ khỏe mạnh mà, em động viên cụ chủ động kiếm một công việc, chăm chỉ làm mọi việc sẽ tốt lên nhé. Chúc gia đình cụ bình an.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng