[Funland] [Em xin ý kiến CCCM] Chuyện ăn tết ở quê vợ?

The Fishman

Xe tải
Em xin trình bày hoàn cảnh gia đình ạ:
  • 2vc e cưới nhau cũng đã mấy năm, có 2 nhóc xinh xắn:x:x
  • Cả nhà đang ở cùng bố mẹ em. Nhà e và nhà vk cách nhau 60km.
  • Em thì may mắn có vk dịu dàng đảm đang chịu khó, chăm lo chu toàn mọi thứ:">
  • Mọi năm thì vẫn ăn tết (đón giao thừa + m1) ở nhà nội, xong mồng 2 sang nhà ngoại.
Mấy hôm trước thì vk e có xin e là: Hay năm nay cả nhà về ăn tết ở quê vk, chứ mấy năm rồi vk cũng nhớ tết nhà quá 8->

Cá nhân e thì không vấn đề gì:
  • E thương vợ mấy năm trời vất vả, cũng thương ông bà ngoại tết nào cũng chỉ được gặp con gái qua Video call ở những giờ khắc quan trọng nhất.
  • Giờ thời đại 2vc bình đẳng, bố mẹ nào cũng là bố mẹ, cũng thương nhớ con.
  • Nhất nữa vc e cũng có con gái, đặt mình vào hoàn cảnh nhỡ sau con lấy chồng xa rồi cũng dần thấm thía cảm giác của vk & ông bà ngoại.

E dự tính đổi lệ lại: Ăn tết (giao thừa +m1) ở 1 nhà, rồi m2 sang nhà còn lại, cứ thế luân phiên mỗi năm:D

Cái e đang lấn cấn là:
  1. Nhìn quanh thì những nhà em biết vẫn là đang ăn tết ở quê nội, chứ chưa thấy ai nghĩ "thoáng" như trên. Không rõ mọi người nhìn nhận vấn đề này thấy nào.
  2. Bản thân e khi còn bé, cũng toàn ăn tết nội - rồi m2 mới sang nhà ông bà ngoại. Nên cũng đang lo không biết có thuyết phục được bố mẹ em đồng ý không?
Không rõ CCCM quan điểm về vấn đề này thế nào ạ?
Em xin cảm ơn !!!

----------------------------

Update: Tối qua em đã nói chuyện với bố mẹ em, trình bày nội dung là: Độ này không hiểu sao ông ngoại tóc bạc nhiều, sức khỏe có vẻ yếu, vợ con rất lo lắng không rõ hay ông ngoại ốm làm sao, thêm nữa cũng mấy năm chưa được về nên nhớ Tết nhà .... Nên là chúng con xin phép ...

Chưa nói xong bố mẹ em đã đồng ý ngay, còn giục về sớm sớm cho đỡ tắc đường, với bảo về chơi lâu lâu cho đi thăm được nhiều nhà :D

Có được cả vợ hiền & bố mẹ tâm lý, e quả là may mắn quá ạ. Em xin báo lại tin để lan tỏa yêu thương tới CCCM.
Cảm ơn CCCM đã dành thời gian tư vấn cho em. Chúc CCCM và gia đình xuân mới mạnh khỏe, hạnh phúc, vạn sự như ý ạ !!! :D

Chỉnh sửa cuối:

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
E dự tính đổi lệ lại: Ăn tết (giao thừa +m1) ở 1 nhà, rồi m2 sang nhà còn lại, cứ thế luân phiên mỗi năm:D
Nếu bố mẹ 2 bên đều còn khỏe thì luân phiên mỗi năm là hợp lý nhất cụ ạ. Còn nếu cụ là trưởng phải lo cúng giỗ thì giao thừa nhà nội, mùng 1 nhà ngoại. Nói chung tết là dịp để vui, mấy vấn đề lễ lạt nên thoang thoáng thôi.

thuyphongthanh

Xe lăn
Luân phiên đăng cai là được. Chắc các cụ nhà cụ vẫn còn trẻ nên em hy vọng các cụ nghĩ thoáng cho con cháu được nhờ.

Mở thớt cũ đọc cho nhanh, chủ đề năm nào cũng lên còm hơi chán :D

hxduong

Xe lăn
  1. Nhìn quanh thì những nhà em biết vẫn là đang ăn tết ở quê nội, chứ chưa thấy ai nghĩ "thoáng" như trên. Không rõ mọi người nhìn nhận vấn đề này thấy nào.
  2. Bản thân e khi còn bé, cũng toàn ăn tết nội - rồi m2 mới sang nhà ông bà ngoại. Nên cũng đang lo không biết có thuyết phục được bố mẹ em đồng ý không?
Em xin cảm ơn !!!
Mình thích thì mình quyết thôi chớ.

comiki

Xe lăn
Lại chủ đề này, haizzz. Việc gia đình, tự cân đối và tự quyết, đẽo cày giữa đường làm gì.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Các cụ thân sinh còn khỏe thì nên luân phiên cụ ạ! Tết giờ tinh thần là chính, cỗ bàn lễ lạt cũng đơn giản.

butchikim

Xe ba gác
Theo hoàn cảnh gia đình là chính. Cháu từ hồi lấy vợ hầu như về nhà vợ ăn tết (mùng 3-4 về nhà nội ăn hết tết). Về nhà vợ vừa chả phải lo tết hay làm gì mà vợ và nhà vợ lại vui ;;) . Ông bà nội thì cũng thấy thoải mái, chưa thấy phản đối hay khó chịu gì. 8->

Mình vui, mọi người vui thì chả lý do gì không theo :D

vneseman

Xe lăn
Cụ quyết luân phiên thế là đẹp rồi, tỷ tê tâm sự cho phụ huynh cụ hiểu và đồng ý nữa là tuyệt.

motthoidongbim

Xe điện
Nhà e ở vs ôb ngoại-HN. 23-27 e về dọn + sắm tết vs ôb bà 2 ngày. Xong về Hn. M2 thì cả nhà về nội đến bjo f1 đi học, em dọn dẹp xong thì về Hn. Nhà a e thì 29 - m2 ở nội. Nhà ôb nội luôn có cháu về từ 29 đến hết tết. Ôb ngoại thì ở đến m2 và ở cả năm rồi.
Tuỳ đk từng nhà + sk nội - ngoại ntn thôi cụ. Nhà e có a về nên nhà e mới m2. Nhưg ôg ý cận Tết mới về + vc ôg ý ko làm j mấy + sk ôb nội năm nay kém. E về trc bao sái ban thờ, mua đào quất, vs nhà cửa...
Cụ cthe luân phiên. Nhưg bên nào cần hỗ trợ của mình thì mình bên đấy. Có 60km. Cụ cho vợ con về ngoại 28, cụ 30 về ngoại. M2-3 cả nhà về nội.

Tony_Le

Xe container
  • Mọi năm thì vẫn ăn tết (đón giao thừa + m1) ở nhà nội, xong mồng 2 sang nhà ngoại.
Mấy hôm trước thì vk e có xin e là: Hay năm nay cả nhà về ăn tết ở quê vk, chứ mấy năm rồi vk cũng nhớ tết nhà quá 8->

• E thương vợ mấy năm trời vất vả, cũng thương ông bà ngoại tết nào cũng chỉ được gặp con gái qua Video call ở những giờ khắc quan trọng nhất.
  • Nhất nữa vc e cũng có con gái, đặt mình vào hoàn cảnh nhỡ sau con lấy chồng xa rồi cũng dần thấm thía cảm giác của vk & ông bà ngoại.

Cái e đang lấn cấn là:
Em xin cảm ơn !!!
1. 60 km thì ngay đấy nên quá đơn giản, 2000km vẫn cân đối được như thường (à quên, tiền quan trọng).
2. Mình lớn rồi tự quyết đi.
3. Bố mẹ cụ không đồng ý thì cụ vẫn nên làm, không có lần đầu sao có lần thứ 2. Đương nhiên càng khéo thì càng yên ấm. Bố mẹ nào cũng dần thấy hợp lý thôi, quan trọng là thường ngày vợ chồng cụ thế nào.
4. Quan trọng gì xung quanh, chuyện cụ nghĩ là "thoáng" người ta coi như bình thường từ lâu rồi.
5. Cứ chuẩn bị Tết cho bố mẹ đến hết 29, ăn Tất niên và sáng 30 cả nhà rồng rắn về ngoại. Tiền lo Tết thì gửi trước đi.
6. Mùng 3-4 quay lại nhà nội hóa vàng, còn nếu m2 đã về thì cũng tốt.

Chỉnh sửa cuối:

my.eb

Xe điện
2 nhà cách nhau có 60km thì hơn 1h là có mẹt ở nhả rùi sao phải xin đăng cai gì cho diệu vợi vậy cụ.
Hic em cứ đi đâu chơi thoải mái nhưng cứ phải ngủ trên cái giường của mình nên muộn em cũng về trừ khi xa quá thì phải chịu

Yến sào Mợ Thảo

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Nhà em từ ngày sinh 2 bé, hiện 2 bé vẫn còn nhỏ.
Thì 5 năm nay toàn ăn Tết luân phiên.
Năm đầu tiên ăn hẳn ở nhà nội rồi xuống Hà Nội, năm sau ăn hẳn ở nhà ngoại rồi lên Hà Nội
Nhà nội và ngoại nhà em cách nhau hơn 200km
Có năm vừa rồi dịch nên cả nhà ăn Tết ở Hà Nội.
Nhà em thì toàn người dễ tính, không quan trọng ở đâu.
Miễn là con cái, cháu khỏe mạnh vui vẻ.

TorienT

Xe container
Ăn Tết nhà vợ là chuẩn rồi cụ.

Trần Gia

Xe tăng
Nếu cụ là trưởng nam, liên quan đến cúng đơm, họ tộc thì phải cân nhắc. Còn ko thì cứ làm sao thấy thoải mái là đc

minhhuyen

Xe tải
Theo em bình thường, các cụ hai bên đang còn nên thuận lợi, nhà cụ thích ăn Tết bên nội hay ngoại thì cứ thực hiện thôi, vợ chồng thoải mái tư tưởng thì mới hạnh phúc được. Vấn đề còn lại là làm công tác tư tưởng cho các cụ vì lần này là lần đầu ăn tết nhà ngoại, con gái hay con trai thì cũng là con, các cụ bây giờ suy nghĩ cũng thoáng và đồng ý thôi. Người phụ nữ đi lấy chồng bị thiệt thòi nhiều, cụ nên theo ý vợ và các cháu cũng được thay đổi không khí tết ở quê ngoại

Ter

Xe buýt
Về nhà vợ ăn tết là nhất, em lại thích về nhà vợ ăn tết vì được chiều như chiều vong :)

Tuỳ tính cách bố mẹ cụ. Nếu thuộc dạng bảo thủ, cổ hủ thì phải cân nhắc kỹ, lựa lời nói từ từ, đưa ra các lý do hợp lý để thuyết phục. Tránh gây hiềm khích bmc và con dâu.

vkthang

Xe container

Cái e đang lấn cấn là:
Em xin cảm ơn !!!
Em ở riêng, bố mẹ em cách 5km, nhà vợ cách 250km, cơ bản thế này. Tết em cũng không đón giao thừa với ông bà nội nữa nếu ở nhà thì e đón giao thừa ở nhà. Vậy nên vợ e thích về quê đón Tết thì cũng chẳng sao, đối với em cũng như những dịp về ngoại thăm ông bà thôi, kiểu gì năm em cũng về đồi ba lần thăm các cụ nên vợ em thích về dịp nào cũng được.

Tốt nhất cụ tự thấy cái gì hợp lý thì cụ làm, đừng quá đặt nặng vấn đề ai nói này nói kia, bố mẹ cụ mà là người hiểu lý lẽ thì sẽ không cản cụ, tất nhiên không phải năm nào cũng về đón tết bên ngoại được :-bd .

ceconam

Xe điện
E về quê cách 50 km, mà có ngày e về mấy lần may chưa thấy hàng xóm nào nói gì 😉