[Funland] [Em xin ý kiến CCCM] Chuyện ăn tết ở quê vợ?

motthoidongbim

Xe điện
Trời, ăn tết quê vợ đến hết mùng 1, từ mùng 2 về nội, vậy mà cụ kêu thoáng, em thì thấy do là quanh năm ở cùng bố mẹ (nhà nội) nên có thể ăn trọn tết ở nhà ngoại từ sáng 30 đến sáng m5 khăn gói về nội.
Em từ ngày lấy vợ là cứ chơi bài luân phiên, mỗi năm ăn tết 1 bên, về bên còn lại trước tết vài ngày. Giờ vẫn còn tư tưởng ko cho về ăn tết ở nhà ngoại thì tệ quá.
Tuỳ thôi. Vd nhà cụ có mình cụ + ôb nội sk yếu, bên ngoại ôb trẻ và ko yếu. Cụ có dám ăn Tết bên ngoại từ 30- m5 ko?

Thì bm còn khoẻ thì luân phiên thôi cụ, nhà vợ mà ít con thì cũng tủi thân nếu năm nào cũng chỉ có ông bà ăn tết với nhau. Chốt lại là cũng phải hợp tình với cả 2 bên.
Nhà vợ em còn 2 đứa em chưa lập gia đình và chị vợ nữa cụ ạ.

xezace

Xe tăng
Em xin trình bày hoàn cảnh gia đình ạ:
  • 2vc e cưới nhau cũng đã mấy năm, có 2 nhóc xinh xắn:x:x
  • Cả nhà đang ở cùng bố mẹ em. Nhà e và nhà vk cách nhau 60km.
  • Em thì may mắn có vk dịu dàng đảm đang chịu khó, chăm lo chu toàn mọi thứ:">
  • Mọi năm thì vẫn ăn tết (đón giao thừa + m1) ở nhà nội, xong mồng 2 sang nhà ngoại.
Mấy hôm trước thì vk e có xin e là: Hay năm nay cả nhà về ăn tết ở quê vk, chứ mấy năm rồi vk cũng nhớ tết nhà quá 8->

Cá nhân e thì không vấn đề gì:
  • E thương vợ mấy năm trời vất vả, cũng thương ông bà ngoại tết nào cũng chỉ được gặp con gái qua Video call ở những giờ khắc quan trọng nhất.
  • Giờ thời đại 2vc bình đẳng, bố mẹ nào cũng là bố mẹ, cũng thương nhớ con.
  • Nhất nữa vc e cũng có con gái, đặt mình vào hoàn cảnh nhỡ sau con lấy chồng xa rồi cũng dần thấm thía cảm giác của vk & ông bà ngoại.

E dự tính đổi lệ lại: Ăn tết (giao thừa +m1) ở 1 nhà, rồi m2 sang nhà còn lại, cứ thế luân phiên mỗi năm:D

Cái e đang lấn cấn là:
  1. Nhìn quanh thì những nhà em biết vẫn là đang ăn tết ở quê nội, chứ chưa thấy ai nghĩ "thoáng" như trên. Không rõ mọi người nhìn nhận vấn đề này thấy nào.
  2. Bản thân e khi còn bé, cũng toàn ăn tết nội - rồi m2 mới sang nhà ông bà ngoại. Nên cũng đang lo không biết có thuyết phục được bố mẹ em đồng ý không?
Không rõ CCCM quan điểm về vấn đề này thế nào ạ?
Em xin cảm ơn !!!
Cháu thì cứ mồng 1 ở quê Nội, mồng 2 đi quê ngoại cho đỡ nhức đầu ạ

Sao lại ko ổn?
Nhà cụ cần con về ăn tết, nhà vợ cụ ko cần à?
Đến giờ mà cụ còn giữ cái quan điểm gia trưởng ấy thì lạc hậu lắm rồi, chắc cụ cũng may mắn vì vợ cụ hiền và chấp nhận việc đó!
Cụ chớ vội phán xét. Như thế nào là gia trưởng? Vợ cụ ko được về ngoại ăn tết thì lôi cụ ra đay nghiến và cãi nhau vào dịp tết ko? Ai cũng muốn con về ăn tết cả, còn như em cả năm đi xa, tất cả các dịp lễ đều về nhà ngoại. Vậy ngày cuối năm đành để hai cụ ăn tết lủi thủi với nhau ko có con cháu được? Cụ làm được việc đó ko? Hai cụ nhà em cho phép ăn tết luân phiên nhưng em ko dám, em bảo vợ nếu muốn về quê ăn tết với ông bà ngoại thì chia đôi, em ko thể để ông bà ăn tết một mình được. Em cũng ko bao giờ bảo em rể là để em gái về nhà ăn tết cùng gia đình bao giờ cả.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
  • Mọi năm thì vẫn ăn tết (đón giao thừa + m1) ở nhà nội, xong mồng 2 sang nhà ngoại.
Mấy hôm trước thì vk e có xin e là: Hay năm nay cả nhà về ăn tết ở quê vk, chứ mấy năm rồi vk cũng nhớ tết nhà quá 8->

• E thương vợ mấy năm trời vất vả, cũng thương ông bà ngoại tết nào cũng chỉ được gặp con gái qua Video call ở những giờ khắc quan trọng nhất.
  • Nhất nữa vc e cũng có con gái, đặt mình vào hoàn cảnh nhỡ sau con lấy chồng xa rồi cũng dần thấm thía cảm giác của vk & ông bà ngoại.

E dự tính đổi lệ lại: Ăn tết (giao thừa +m1) ở 1 nhà, rồi m2 sang nhà còn lại, cứ thế luân phiên mỗi năm:D

Cái e đang lấn cấn là:
  1. Nhìn quanh thì những nhà em biết vẫn là đang ăn tết ở quê nội, chứ chưa thấy ai nghĩ "thoáng" như trên. Không rõ mọi người nhìn nhận vấn đề này thấy nào.
  2. Bản thân e khi còn bé, cũng toàn ăn tết nội - rồi m2 mới sang nhà ông bà ngoại. Nên cũng đang lo không biết có thuyết phục được bố mẹ em đồng ý không?
Em xin cảm ơn !!!
Chỉ riêng dòng đỏ đỏ là Cụ hãy quyết ngay và luôn, kệ mẹ mõ.m thiên hạ

bjboyn00b

Xe điện

Cái e đang lấn cấn là:
Em xin cảm ơn !!!
Thoáng hay không là do cụ nhé, cụ còn lăn tăn là chưa thoáng, như nhà em năm nay ăn tết ở quê vợ sau 10 năm cưới, thấy vk nó thích mua sắm cho ông ngoại nên em chủ động bảo luôn ông bà nội là năm nay ăn Tết quê ngoại , viện lý do là để mùng 3 ra chúc Tết các sếp ngoài HN. Nói chung em cũng chốt luôn là 1 năm nội, 1 năm ngoại, chả biết các cụ sống được bao lâu nữa nên công bằng cho thoải mái. Các cụ nhà em đồng ý luôn, nói chung là tất cả do mình hết cụ ạ.
Năm nay về đón Tết quê ngoại từ 29 đến mùng 3 em ra, mọi năm là về ngoại từ M1 đến M4 ra.

Satern

Xe tải
Em xin cảm ơn !!!
Tụi em ở riêng, cứ giao thừa và sáng m1 hương khói xong mới đi đâu thì đi. Về nội hoặc ngoại trước đều OK. (bx là trưởng, em thứ. Cách nội ngoại 02 bên khoảng 60-80km, các cụ còn khỏe cả)

formen

Xe lăn
Năm nào cũng có thớt ăn tết nội ngoại câu viu.

MuathuHN252

Xe lăn
Cụ chủ thật tâm lý ạ. Qt là có thuyết phục dc bố mẹ cụ ko thôi, khéo léo ko lại các cụ lại nghĩ là dâu xúi ck này kia. Chúc vk ck cụ chủ ăn tết đầm ấm, vui vẻ, gđ HẠnh phúc viên mãn

cha biet chi

Xe điện
Cụ gộp ông bà nội ngoại về gần nhau ăn luôn 1 thể.em fun tí ạ

Tony_Le

Xe container
Cháu thì cứ mồng 1 ở quê Nội, mồng 2 đi quê ngoại cho đỡ nhức đầu ạ
Vợ nó đòi lộn ngược mới có chuyện chứ cụ trẻ nói thế kia thì cần quái j phải bàn.

Chỉnh sửa cuối:

Tony_Le

Xe container
Thoáng hay không là do cụ nhé, cụ còn lăn tăn là chưa thoáng, như nhà em năm nay ăn tết ở quê vợ sau 10 năm cưới, thấy vk nó thích mua sắm cho ông ngoại nên em chủ động bảo luôn ông bà nội là năm nay ăn Tết quê ngoại , viện lý do là để mùng 3 ra chúc Tết các sếp ngoài HN. Nói chung em cũng chốt luôn là 1 năm nội, 1 năm ngoại, chả biết các cụ sống được bao lâu nữa nên công bằng cho thoải mái. Các cụ nhà em đồng ý luôn, nói chung là tất cả do mình hết cụ ạ.
Năm nay về đón Tết quê ngoại từ 29 đến mùng 3 em ra, mọi năm là về ngoại từ M1 đến M4 ra.
Vẫn viện lý do thì chốt là chốt j? Mạnh miệng nhưng lăn tăn vãi ra nhưng vẫn không lăn tăn. Hehe

Tony_Le

Xe container
Cụ chớ vội phán xét. Như thế nào là gia trưởng? Vợ cụ ko được về ngoại ăn tết thì lôi cụ ra đay nghiến và cãi nhau vào dịp tết ko? Ai cũng muốn con về ăn tết cả, còn như em cả năm đi xa, tất cả các dịp lễ đều về nhà ngoại. Vậy ngày cuối năm đành để hai cụ ăn tết lủi thủi với nhau ko có con cháu được? Cụ làm được việc đó ko? Hai cụ nhà em cho phép ăn tết luân phiên nhưng em ko dám, em bảo vợ nếu muốn về quê ăn tết với ông bà ngoại thì chia đôi, em ko thể để ông bà ăn tết một mình được. Em cũng ko bao giờ bảo em rể là để em gái về nhà ăn tết cùng gia đình bao giờ cả.
Lạc hậu!

Tony_Le

Xe container
Các cụ các mợ trên này chả có nghĩa địa gì cả, người cần hỏi là hai cụ thân sinh ra cụ ấy, xem hai cụ phản ứng, thái độ thế nào. Hai cụ vui vẻ đồng ý thì ok, hai cụ không đồng ý thì đừng lệch sóng. Mà gấu nhà cụ như thế là bố của sướng rồi, gấu em 7 năm nay không năm nào được ăn tết ở ngoại cả. Nhà em và nhà ngoại cách nhau gấp 10 lần nhà cụ, em thì độc đinh.
Phản ứng sai lè ra thì mình cũng phải theo à?

hoanptp

Xe điện

Cái e đang lấn cấn là:
Em xin cảm ơn !!!
Em 12 năm nay ăn Tết nhà vợ nên cụ Ko phải lăn tăn gì cụ nhé, em nói thật chứ Ko đùa đâu

hongnhungdo

Xe buýt
Em thấy bây giờ không phải thời chiến mà bảo đi cả mấy năm sống chết chả biết sao nên cái Tết mới có miếng thịt ngon ai cũng ngóng con cháu. Giờ ngày nào chả như Tết, Tết còn mệt bỏ sừ ra ấy ai thích đâu. Vì vậy không nên quan trọng hóa quá cho mệt, cứ mỗi năm một bên là vui. Cụ nên làm cách mạng với bố mẹ, Ăn uống nó là chuyện nhỏ, nhưng Tết về nhà ngoại nó thể hiện sự nhân văn, tôn trọng vợ, cả năm nó ở nhà mình làm vui bố mẹ mình rồi thì Tết về ngoại 2-3 hôm là đúng về tình về lý luôn. Thời bây giờ cũng cách xa phong kiến nhiều rồi, cũng không thể coi con dâu là công dân hạng 2 như người ăn người làm trong gia đình chồng được, thậm chí người ăn người ở Tết họ cũng được về gia đình cha mẹ họ chứ có ở nhà chủ đâu. Tuyền thống do con người tạo ra chứ không phải pháp luật quy định, vì vậy truyền thống hoàn toàn có thể thay đổi sao cho phù hợp thời cuộc , hoàn cảnh. Theo em 60km chả xa, cụ làm bữa 30 vui vẻ rộn rã nhà nội rồi về ngoại hết mùng 2-3 lên nhà nội làm hóa vàng. Nhớ chuẩn bị hết đồ cúng cho đêm 30, thức ăn cúng 3 ngày Tết bảo vợ cụ chuẩn bị chi tiết để đến giờ mẹ cụ chỉ mang ra sắp xếp lại tí rồi thắp hương cho nhàn. Như nhà em em toàn làm thế, mua cái tủ lạnh to to, đằng nào đồ ăn chả để tủ lạnh chứ đâu nấu mới, thay vì đến bữa mình lôi ra chia chia cắt cắt thì mình chuẩn bị hết ra các đĩa bát từ canh măng đến nem đến giò, nhanh và tiện lắm......

Nhiều nhà có con dâu là đẩy hết trách nhiệm nội trợ cho con còn bố mẹ và anh chồng chỉ ngồi chơi xơi nước, nên đến khi phải cơm nước dọn dẹp rất lười, rất ngại, rồi lấy lý do con dâu về ngoại là sống thiếu trách nhiệm acbdef.... để hòng bắt con dâu ở lại phục vụ . Đó là điều em nhận ra rất phổ biến nhưng lại bị hoa mỹ rằng đó là truyền thống này khác. Giờ nhẹ nhõm đi cho vui cả nhà , Tết giờ bình thường thôi mà.

QMintech

Xe tăng
Bà ngoại ( Mẹ Vợ em) chả bao h đòi Con gái phải ăn tết nhà ngoại( dù Bà có mấy cô con Gái). Nhà em gần nhà Vk nên hay trêu" cả năm gặp Bà ngoại rồi tết phải về nội chứ". Cũng chỉ 2-3 ngày chứ mấy.

my.eb

Xe điện
Tuỳ thôi. Vd nhà cụ có mình cụ + ôb nội sk yếu, bên ngoại ôb trẻ và ko yếu. Cụ có dám ăn Tết bên ngoại từ 30- m5 ko?
Nhà có ông bà nội ốm/sức khỏe yếu thì vợ auto bê con đi chúc tết/chơi một mình, ông con rể may lắm thì có mặt vào ngày 2 chúc tết ông bà ngoại vài câu rồi lại quay xe. (trừ nhà có NGV xuyên Tết thì em ko nói nhé).
Nên là liệu cơm gắp mắm thôi các cụ ơi, vợ chồng ở với nhau 360 ngày chứ có phải mỗi 5 ngày Têt đâu, liệu mà nhìn nhau mà sống,

emphailamsao

Xe tăng
1. Việc mình thấy bình thường hợp lý ko xấu, ko ảnh hưởng ai thì sao phải nhìn mặt thằng nào để làm vậy cụ?

2. Cụ 30t hay 13t vậy ah? Nếu 13 thì nên hỏi ông bà và phải thuyết phục. Nếu cụ vẫn phụ thuộc ông bà về kinh tế thì em không nói. Còn lối sống và suy nghĩ mỗi thế hệ là khác nhau, không thể lấy của ông bà là chuẩn mực để bảo con cái không được làm khác.