[CCCĐ] Em yêu cao nguyên, cao nguyên đầy đá. Em lại lên với đá và người Hà Giang.

vangamom

Xe container
Sau đó em quay ra, nghĩ lại đoạn đường quay ra cũng hơi oải nhưng vẫn phải đi thôi ạ. Em quay ra đến đồn biên phòng Bát Đại Sơn, các anh hỏi thấy thế nào, em bảo thấy bát ngát mênh mông và ê mông ê tay. Các anh ấy nói đường ra mốc 338 ở đây được coi là đại lộ đấy, còn đường lên mốc 333 mới gọi là hiểm trở cơ. Em hẹn hôm nào em lên lại sẽ nhờ các anh ấy dẫn ra.
Sau khi chia tay các anh em lại lên đường đi tiếp. Lúc đầu dự định em sẽ rẽ vào Na Bô rồi vào Bản Dào từ đó sẽ đi ngược lên biên giới nơi con sông Miện chảy vào đẩt Việt, nhưng vì em bị nhầm đường đi quá 20km nên thôi đành hẹn dịp khác quay lên vậy.
Em tiếp tục hành trình lên với Bạch Đích mốc 358 và CK Mốc 9. Đường vào Bạch Đích đã trải nhựa rất đẹp, hai bên là rừng thông bạt ngàn, đẹp hơn rất nhiều so với rừng thông Yên Minh.

vangamom

Xe container
Em vào đến trụ sở xã Bạch Đích lúc 1h chiều, không có hàng ăn bọn em vào tạm một quán bán đồ tạp hóa ven đường nhờ chị chủ quán nấu hộ bát mỳ tôm với trứng. Ngồi nói chuyện mới biết chị là vợ nguyên Bí thư xã Bạch Đích, hiện tại ko thi đấu nổi nên phải xuống làm phó CT xã Bạch Đích. Hai vợ chồng quê Phú Thọ lên đây hơn chục năm rồi. Hàn huyên tâm sự mới biết rằng ở dưới xuôi lên trên này mua đồ thức ăn thực phẩm hóa ra toàn bị lừa các cụ à. Gà, lợn, toàn nuôi bằng cám tàu rau bẹ thì phun thuốc sâu ầm ầm toàn thuốc TQ thôi, vì gần CK mà. Cho nên các chị ấy có dám ăn đâu đồ ăn thực phẩm mỗi lần về quê lại phải mang lên. Hóa ra mình toàn bị lừa nào là lợn bản, gà bản hóa ra tòan gà lợn nuôi công nghiệp bằng cám TQ. Thật sự không biết đằng nào mà lần nữa.

Quán của nhà chị ấy đây ạ.

vangamom

Xe container
Em hỏi đường chị để về Yên Minh. Chị chỉ cho bọn em đường đi qua mốc 358 rồi xuống Phú Lũng - Thắng Mố - Sủng Tráng - Sủng Thài - Yên Minh đường đẹp lắm ạ, dễ đi cảnh hoang sơ vô cùng. Đi đường đó thì không phải vòng ra QL 4C nữa mà vòng thẳng về Yên Minh luôn. Sau khi cảm ơn chị đã up cho bát mì bon em chia tay chị để lên CK9 Bạch Đích. Đường lên CK rất đẹp bê tông hết rồi ạ.

Cửa khẩu Bạch Đích.

Mốc 358 hay còn gọi là mốc 9

Nhìn về Việt Nam

Nhìn sang phí bên khựa

Bên bon khựa.

vangamom

Xe container
Cửa khẩu này ngăn có một vạch nổi bằng xi măng phân chia danh giới giữa mình và bọn khựa như này các cụ à.

vangamom

Xe container
Gấu nhà em ra chợ mua quả bưởi tầu thấy bảo ngon lắm. Nhưng đúng là ngon thật các cụ à, rẻ hơn bưởi 5 doi và bưởi Diễn của mình rất nhiều.

Còn em sang bên khựa mua mấy bao thuốc vì thuốc của bọn khựa rất thơm và ngon các cụ à.

Trước khi chia tay CK Bạch Đích bọn cháu tự sướng phát.

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Tiếp tục bọn em đi xuống Phú Lũng - Thắng Mố. Cảnh trên đường đi như này.

Đoạn này mà đi vào mùa nước đổ hay sớm hơm thời điểm hiện tại độ 20 ngày thì lúa chín cũng rất đẹp các cụ à.

Cảnh quá đẹp nhà cháu lại choạch tự sướng phát.

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Về đến Yên Minh cháu thấy mọi người đang checkin tại ruộng Tam Giác Mách rất đông, còn nhà cháu vào trung tâm thông tin huyện Yên Minh, có đường lên chòi cao 20m để ngắm toàn cảnh tt Yên Minh. Cháu thấy lạ là trong tt thông tin đầy đủ thông tin có đường lên chòi cao để ngắm cảnh thì cháu chả thấy ai lên cả mà chủ yếu toàn chụp tự sướng với checkin tại ruộng hoa TGM. Lạ thật.

Toàn cảnh Yên Minh.

Trên đường leo lên trên cái tháp này em gặp rất nhiều cây này, em nghe nói lá nấu canh ngọt mát bổ lắm các cụ à. Dễ của nó mà ngâm rượu còn tuyệt nữa. Ka Ka Ka

Vẻ đẹp đến rợn người của loài hoa giết người chỉ bằng 3 chiếc lá.

Chỉnh sửa cuối:

tuongminhtsc

Xe tăng
Em mời cụ một ly,bộ ảnh đẹp quá cụ ơi,cụ chụp ống fish eye hả,cong quá.

vangamom

Xe container
Tối hôm đó bọn cháu nghỉ tại Yên Minh. Lúc 5h cháu về đến Yên Minh, đã đặt phòng qua điện thoại KS Kim Tinh rồi thế mà lên đến nơi gọi, họ lại bảo là cho người khác thuê rồi. Thật sự hơi buồn về cung cách làm việc của HG về du lịch, nếu cứ tình trạng này khách họ sẽ bỏ chạy hết. Bon em lúc này cũng hơi choáng vì lượng khách đổ về HG cuối tuần là rất đông, theo số liệu thống kê em đc biết là tầm 15k - 17k hãi thật. Em lọ mọ đi hỏi từng ks chỗ nào cũng hết phòng, quả này chả nhẽ ngủ đường, mà lều trại ko có, bí quá xin ngủ nhờ dân rồi trả tiền vậy. Em đi hỏi mãi cũng may bọn em đi có 2 người nên cũng dễ. Hỏi đến KS Nà Mạ chị chủ quán rất xinh, dáng chuẩn lắm các cụ à, lại còn thân thiện vui tính nữa, chị ấy hỏi chị còn một phòng nhưng nó là kho chị để đồ ở tầng trệt. Em chạy vào xem phòng OK luôn vì quá ngon, giường đệm chăn đàng hòang lại khép kín nữa mà rẻ có 200k tính ra mỗi người 100k trong khi đó ngủ sàn là 80-90k rồi. Hôm đó ks Nà Mạ phải gấp rút thi công thêm mấy cái sàn để cho khách ngủ. Đông dã man các cụ à.

Em tắm rửa rồi ra làm nửa con vịt quay và 3 chai HN về đánh một giấc đến sáng hôm sau đi tiếp. Ngày hôm sau là một ngày mà cung đườg em đi có rất nhiều thứ đặc biệt và gian nan kinh khủng em sẽ trình bày từ từ các cụ ngó nhé

Chỉnh sửa cuối:

salako08

Đi bộ
Xem ảnh cụ em lại thèm đi rồi :(

vangamom

Xe container
Sáng T6 em dậy sớm ra chợ mua ít đồ, ăn sáng rồi lên đường.

Cảnh chợ Yên Minh.

Cô bé bán bánh quấn chợ Yên Minh.

Sau khi ăn sáng xong em đi đổ xăng. Gớm kinh thật mới sáng sớm ra mà đã tắc đường ở cây xăng Yên Minh rồi các cụ à.

pro8386

Xe tăng
Hóng chuyến đi của cụ.e đi 1 lần rồi đang muốn đi lần nữa đây.

vangamom

Xe container
Qua khỏi thị trấn Yên Minh là bắt đầu vào vùng lõi của cao nguyên đá Đồng Văn rồi các cụ à. Từ đây trở đi khung cảnh chỉ toàn đá và đá. Cộng với vực vô cùng hùng vỹ treo leo và hiểm trở. Quan Yên Minh là dốc Thẩm Mã. Với chò trơi của bọn trẻ con trên này là nén đá chạm vách núi.

Đường lên dốc Thẩm Mã

Em bé này sáng sớm đã phải đi kiếm cỏ rồi.

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Hóng chuyến đi của cụ.e đi 1 lần rồi đang muốn đi lần nữa đây.
Cụ ơi lên đường thôi ạ. Tết em sẽ đi lại cụ à. HG đi mùa nào cũng đẹp. Cụ đồng hành cùng em nhé, ngày hôm nay em đi sẽ rất nhiều cảm nhận về đất và người Đồng Văn

vangamom

Xe container
Em đã lên với HG lần này là lần thứ 2 rồi nhưng lần nào khi qua dốc Thẩm Mã em cũng có cảm giác như là lần đầu. Tên gọi của dốc này tức là thử sức ngựa. Ngựa leo dốc này còn phải xem sức lực thế nào cơ mà các cụ, thế mà con dream Thái của em leo ì ạch thật. Đi xót xe quá các cụ à. Em Dream của em còn nguyên bản em giữ lắm, mà với Hà Giang em cũng đành phải cho em nó thử sức đấy các cụ à.

Lên đến đỉnh dốc thì lần nào em cũng thế quá sức ngỡ ngàng với nét hùng vĩ của nó.

Các cụ nhìn thấy con đường mình đã qua, như một con rắn đang uốn mình quanh vách núi.

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Cảnh đẹp quá cụ chủ ah.
Cung đường cụ đi 4B có đi nổi không?
Cụ ơi cụ cứ cùng đồng hành cùng em. Đẹp đến ngẹt thở cụ à. Cung đường em đi, gần như em mới là thằng thứ 2. Em đi theo cung mà một bác phóng viên bên báo AutoCar đã đi. Ô tô chỉ trừ xe tải thậm chí xe tải leo vào cũng khó quay. Còn 16 chỗ hay 29 chỗ hay SUV bán tải 4 cầu em chắc chắn không dám vào cụ à

vangamom

Xe container
Ui, em nhìn thấy đống rác to.
Cứ theo đà này thì Hà Giang sắp không còn hoang sơ nữa rồi :(
Vâng cụ à. Năm ngoái chỗ đấy chỉ là đống rác giờ thành điểm nghỉ chân có quán xá ầm ầm rồi cụ ơi. Giờ đi HG mà muốn hoang sơ thì chỉ còn cách đi xe máy và lọ mọ thôi cụ ơi

Happy4ever

Xe điện
Cụ ơi cụ cứ cùng đồng hành cùng em. Đẹp đến ngẹt thở cụ à. Cung đường em đi, gần như em mới là thằng thứ 2. Em đi theo cung mà một bác phóng viên bên báo AutoCar đã đi. Ô tô chỉ trừ xe tải thậm chí xe tải leo vào cũng khó quay. Còn 16 chỗ hay 29 chỗ hay SUV bán tải 4 cầu em chắc chắn không dám vào cụ à
Cảm ơn thông tin cụ chủ. Vậy em tính lên HG rồi thuê xe máy.
Em đi HG cũng nhiều rồi, nhưng do đi 4B nên có một số chỗ cụ chủ đi em chưa vào tới được.