[CCCĐ] Em yêu cao nguyên, cao nguyên đầy đá. Em lại lên với đá và người Hà Giang.

vangamom

Xe container

Trên đường đi em gặp hai bác này người Mông đang ngồi đẽo đục, em dừng xe xuống hỏi chuyện chỉ có một bác nói được tiếng Kinh thôi ạ. Các anh ấy là thợ làm nhà đang làm cột nhà để xây nhà mới. Rất khéo tay các cụ à, các hình khối được đẽo lên khối đá trông rất đẹp, đây chính là các cột nhà của nhà người Mông đó ạ. Như những cột nhà các cụ nhìn thấy ở nhà vua Mèo Vương Chí Sình đó.

vangamom

Xe container
Và đây là những con đường em đã đi. Nhìn ảnh thế thôi chứ đá dưới đường nhiều lắm các cụ à, toàn tai mèo chổng ngược các cụ à. Gần như tốc độ chỉ đi đc chưa đến 10km/h.

vangamom

Xe container
Con đường em đã đi qua chỉ như một sợi chỉ vắt ngang qua những dãy núi đá tai mèo.

vangamom

Xe container
Nhưng bù lại cho em được ngắm một cảnh đẹp đến ngẹt thở các cụ à. Quá đẹp, Hà Giang còn nhiều nơi đẹp đến ngỡ ngàng mà không chỉ có Tam Giác Mạch các cụ à.

Một góc khác lạ của Sủng Là - Sảng Tủng.

vangamom

Xe container
Vượt qua một quả núi trước mắt em hiện ra là một thung lũng vô vùng hùng vĩ, chỉ toàn đá và đá nhưng đẹp đến bất ngờ các cụ à.

Ngay sau dãy núi này là bản Séo Lủng thuốc xã Sảng Tủng

Giữa miền đá với cảnh vốn đã đẹp và vô cùng hùng vĩ bỗng hiễn ra một ngôi nhà của một đại gia đình sống quây quần bên nhau giữa miền cao nguyên đá như một câu chuyện cổ tích.

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Đến bản Séo Lủng em gặp một trải nghiệm hiếm có trong đời các cụ à. Trên đường đi em gặp hai anh người Mông vừa đi vừa nói chuyện cho vui vừa giết thời gian và quên đi những khó khăn mệt nhọc bởi con đường quá ư là khủng khiếp đối với em. Tuy nhiên đối với những người dân nơi đây thi nó quá bình thường ngày nào họ cũng phải đi trên con đường này. Thế mới thấy rằng cuộc sống của con người nơi đây còn nhiều vất vả khó khăn quá. Anh người Mông còn kể ở đây năm nào cũng có băng giá, tuyết thì có năm có năm không, còn băng giá năm nào cũng có, thời thiết thì khắc nghiệt như thế mà điều kiện sinh hoạt của người dân nơi đây còn quá khó khăn. Anh ấy nói mùa đông rét lắm không có đủ quần áo để mặc, khổ lắm các cụ à.
Mặc dù cuộc sống cũng như điều kiện thiên nhiên thời tiết vô cùng khắc nghiệt đến thế nhưng không vì vậy mà con người nơi miền đá sống với nhau mất đi cái tình cái chất cái nồng ấm trong tình cảm giữa con người với con người các cụ à.
Đến bản Séo Lủng em tình cờ gặp một đám cưới người Mông trong bản, từ trẻ con đến người già đều ăn mặc rất đẹp, quây quần ăn uống rất vui vẻ và đầm ấm.

Hai cô bé này ăn mặc rất đẹp để đi đám cưới.

Cô bé này rất xinh. Nét đẹp vùng cao luôn có gì đó rất hoang sơ và quyến rũ.

Mọi người mặc rất đẹp và vui vẻ trong đám cưới.

Các bà các chị ăn mặc rất đẹp.

vangamom

Xe container
Con người nơi miền đá sống với nhau rất tình rất nghĩa, họ không chỉ tình nghĩa với người trong bản mà còn với khách đường xa như em. Chủ hôn sau khi biết có một lữ khách ở ngoài liền mời rất nhiệt tình em vào dự đám cưới mà em không thể nào trối từ cái tình cái nghĩa của người vùng đá. Ở đây chỉ có đá và tình người nồng thắm trong từng chén rượu nhạt. Gia chủ và người chủ hôn cùng các bác các ông ngồi quây quần bàn tán chuyện vui của cô dâu chú rể rất vui vẻ, thấy em vào dự mọi người vui lắm, các bác nói ở đây không có gì chỉ có đá tình người và rượu. Em thẩm cái tình của miền đá nên em uống mỗi bác một chén rồi xin phép lên đường đi tiếp, nhưng nhất quyết gia chủ không chịu cho đi, cứ mời ở lại dùng bữa tối nữa. Em ngại quá không biết làm thế nào từ trối thì không phải phép mà ở lại thì không được vì em đi cùng gấu, em thì không vấn đề chứ gấu sao chịu thấu. Em đành giã từ gia chủ và chủ hôn lễ mỗi người một chén nữa, và bác chủ hôn bảo em vào chào từ biệt các anh em thanh niên trong bản đang uống rượu ở nhà trong. Em vào uống với chú rể và các anh em thanh niên trong bản. Rồi phải nói khéo với chú rể và các thanh niên tình trạng của mình phải về Mèo Vạc sớm. Cũng may chú rẻ và các bạn trẻ là thanh niên cũng thông cảm cho em, em với chú rể xin phép ra chào từ biệt các cụ các bác và gia chủ ở nhà ngoài. Lại phải mỗi người một chén các cụ các bác mới cho em đi. Và hẹn nếu có dịp lên thì qua chơi và u rượu rồi ngủ lại cho đầm ấm. Quả thực em rất bất ngờ vì tình cảm của người dân tộc Mông ở bản Séo Lủng. Cuộc sống vất vả và vô cùng khó khăn những vẫn rất tình với nhau. Đúng là một trải nghiệp thật sự bất ngờ trong đời đối với em các cụ à.

Người ngồi ngoài cùng bên trái là gia chủ bố chú rể ạ.

Bác đội mũ nồi thứ hai từ phải sang là chủ hôn các cụ à.

Cùng nâng ly mừng hạnh phúc đôi trẻ

vangamom

Xe container
Sau khi chia tay đám cưới người Mông ở bản Séo Lủng bọn em lên đường ra trung tâm xã Sảng Tủng để ra QL4C rồi lên Đồng Văn rồi xuống Mèo Vạc. Vì tối nay em có hẹn với King247 và bác Mã uống rượu.

Dưới kia là QL4C đó các cụ.

Nơi đây cũng có những cánh đồng Tam Giác Mạch hoang sơ và vô cùng đẹp.

Con đường xa xa kia là con đường cũng tương tự như con đường em vừa đi nhưng nó đi tắt sang Đồng Văn. Em hẹn lần sau em lên em sẽ chinh phục con đường đó các cụ à. Sẽ có những trải nghiệm khác nữa ạ.

vangamom

Xe container
Từ trung tâm xã Sảng Tủng ra đến QL4c đường rất đẹp các cụ à. Trải nhựa đến tận QL4C, hìng như đường chỉ vào đến trung tâm các xã là làm đẹp thôi còn đường xuống bản thì chắc chưa có kinh phí nên vẫn xấu lắm. Trên đường từ tt xã ra QL4C có một bãi hoa cúc cam rất đẹp em vội quá lại không dừng lại chụp ảnh, nghĩ rằng đường xuống Mèo Vạc kiểu gì cũng có hóa ra trên đường em đã đi chỉ có mỗi đoạn đấy có cúc cam thôi ạ.

Trên đường ra QL4C

MiMun

Xe máy
Ôi, em ghen tị mợ và 2 bé thế X_XX_XX_X

signoristore

Xe hơi
cũng muốn đi 1 lần cụ ạ
vì thấy nhiều cụ chụp lên phê quá rồi à

kiensurveyor

Xe tăng
Và đây là những con đường em đã đi. Nhìn ảnh thế thôi chứ đá dưới đường nhiều lắm các cụ à, toàn tai mèo chổng ngược các cụ à. Gần như tốc độ chỉ đi đc chưa đến 10km/h.

Đường thế này là ngon lắm rồi đó bác :D
Em cũng đã đi những đường dốc và xấu hơn, Ex 2011 cùi của em nóng quá máy tự ngắt, chỉ còn quạt kêu vù vù, đợi lúc nguội lại đóng tiếp ;))

didonghan.vn

Xe buýt
Ảnh đẹp quá cụ ạ :D

vangamom

Xe container
Đường thế này là ngon lắm rồi đó bác :D
Em cũng đã đi những đường dốc và xấu hơn, Ex 2011 cùi của em nóng quá máy tự ngắt, chỉ còn quạt kêu vù vù, đợi lúc nguội lại đóng tiếp ;))
Đường bác đi là đường nào thế bác chỉ em đc ko em muốn thử xem nó thế nào ạ

tvdung

Xe điện
Em lại hóng, cụ chủ chụp ảnh đẹp vừa vừa thôi, xem xốn xao hết cả ruột :((

nthethang

Xe hơi
Ảnh đẹp quá cụ ơi. Đất nước mình thật tuyệt vời. Cảm ơn cụ nhé:-bd