[Funland] F0 nằm điều trị, em muốn nhìn lại những năm tháng đầy tội lỗi của mình (Chủ thớt chính là Lê Quang Phục kẻ lừa đảo số 1 OF)

Trạng thái
Thớt đang đóng

pokemon06

Xe tăng
Em hóng các phần tiếp của cụ. Cuộc sống ở trong tù như 1 xã hội thu nhỏ nhưng cực kỳ phức tạp. Ai trải qua hoặc có người nhà từng dính rồi mới thấm.

Hóng tự truyện mấy ông OF có ngày chết non. Kinh nghiệm quá nhiều rồi nên em đếch đọc nữa :))

cuhaifus

Xe container
Bắt đầu đi kiếm việc làm, và nếm trải cuộc sống mới.
Ở đây được 2 hôm thì em cũng tiêu gần hết số tiền trong người. Em mua được một cái bếp ga du lịch, 1 cái xoong nhôm và 1 thùng mì hảo hảo. Qua tìm hiểu thì em thấy khu trọ này phần lớn là gái bán hoa ở, vài bà đồng nát và bán bánh mì dạo. Đám gái ở đây chúng nó đóng cửa phòng ngủ cả ngày, đến tầm 5h chiều thì bắt đầu dậy và lúc này bọn nó kéo dồn ra khu vệ sinh chung. Tiếng chửi bới, trêu đùa náo loạn cả khu trọ.
Em cuối cùng cũng liên lạc được với thằng bạn cùng quê và nhờ nó đi xin việc. Nó kéo tôi đến lò bánh mì nó đang làm trong phố Đặng Tiến Đông bây giờ. Sau một hồi năn nỉ ông chủ nó ra bảo tôi với bộ mặt méo xệch, tôi nhìn là biết tôi không được nhận rồi. Sau đấy nó lại lấy con xe đạp mini liên doanh lai tôi về Phương Liên, vào xưởng giầy thủ công nơi nó làm trước kia. Và ở đây tôi đã được nhận với mức thù lao 750k/tháng và được ăn 1 bữa cơm trưa. Công việc của tôi bât đầu từ 7h30 sáng và kết thúc lúc 5h3p chiều. Vì mới làm nên công việc của tôi là bê vác, đóng bao tải. Đến tận giờ cái mùi cao su đúc khen khét, lẫn cái mùi da thuộc vẫn như in trong đầu tôi. Với mức lương không có gì là nhiều tôi cũng chỉ đủ ăn cơm và trả tiền trọ, thỉnh thoảng thèm lắm thì đi đá cốc bia cỏ.

Mối tình đầu và bước ngoặt vào con đường phạm tội.
Ở xưởng giầy có 1 cô gái tên Nhung, cùng quê với ông chủ lên đây làm thuê. Cô ấy hơn em 1 tuổi, chuyên đi chợ nấu cơm cho thợ trong xưởng và làm ô sin cho nhà chủ luôn. Cô ấy biết tôi mới vào nên hay trêu, và cũng được ông bà chủ giao nhiệm vụ để ý tôi làm việc. Biết tôi buổi tối về phòng ăn cơm nên ngày nào cũng gói đồ ăn cho tôi mang về. Dần dần tôi và cô ấy để ý nhau, tuy tôi chưa tỏ tình vì nhát gái nhưng mà trong lòng 2 đứa cũng kết lắm rồi. Tôi làm ở xưởng được gần 5 tháng, có công việc, có cơm ăn, có người yêu, nói chung mọi thứ đang dần rất ổn với tôi. Nhưng....
Vào cuối tháng 12 năm 2014 tôi rủ Nhung và thằng bạn bánh mỳ đi chơi vì mấy hôm nữa là mấy anh em về quê ăn Tết dương lịch. Thằng bạn tôi thì đi bán bánh mỳ dạo, nó hẹn 7h tối lên gò Đống Đa ngồi ăn bánh mỳ chấm sữa. Đúng hẹn tôi với Nhung lên thì thấy nó với cái xe đạp chở sọt bánh mỳ đã đợi sẵn. Mấy anh em đang ăn thì có tiếng gọi" Ê bánh mỳ!!" Bọn tôi ngó lên thì thấy 3 thanh niên đi 1 con wave đỏ, hỏi mua bánh mỳ, như thường lệ, gặp khách thằng bạn tôi đon đả bán hàng. Nó hỏi khách mua như nào rồi mở sọt rút bánh cho vào túi nilong. Khách vừa cầm bánh mỳ thì lên xe đi luôn kèm theo tiếng cười khoái trả. Mặt tôi với Nhung thì ngơ ngác còn thằng bạn tôi thì la lên" Tiền anh ơi!!! DCM chúng may!!!"
Thế là nó bị bùng tiền à!!! Khi tôi còn chưa kị hỏi thằng bạn chuyện gì thì thấy chiếc xe wave đỏ vòng lại.
- Dcm con c.ho chửi gì đấy!!!
Và tiếp sau đấy tôi với thằng bạn tối tăm mặt mũi vì bị ba thanh niên đánh. Vận hạn đến sớm thật, tôi chỉ biết ôm lấy 1 thằng thật chặt và chịu đòn thì bống nghe tiếng kêu thất thanh" Á!!!!" Mọi thứ dừng lại bất ngờ, tôi thất gã mà tôi ôm người gồng cứng lên rồi mềm dần, máu tuôn ra từ vai nó đỏ lòm cái áo. Thằng bạn tôi đứng ngai sau, trên tay là con dao mà nó hay nhét dưới sọt bánh mỳ. Hai thằng kia cũng dừng lại, sững sờ, thằng bạn tôi cắm đầu vừa chạy vừa gọi tôi" chạy đi!!!!". Tôi chỉ biết kéo tay Nhung chạy về phía cổng công viên
Lúc này là ngày cuối tháng 12 năm 2004. Từ ngày lên HN tôi chưa được về thăm mẹ.
nhầm lẫn ngày tháng nhiều quá, đọc trên thì tưởng cụ làm bánh mì đến 10 năm, dưới lại quay về 2004

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]
Cũng lại là tháng 9, không hiểu sao cái tháng 9 nó cứ vận vào đời tôi vậy. Lần đầu ra tù là tháng 9, rồi bị bắt lại tháng 9 và bây giờ lại là tháng 9, tôi được Toà án nhân dân Tỉnh Thanh Hoá ra quyết định xét tha trước thời hạn. Tôi cầm tờ quyết định lững thững đi ra cổng, đầu óc mông lung, điểm đến của tôi bây giờ thật mơ hồ. Đi tù lần 2 em nói thật các cụ có chửi thì em cũng chịu, vào trong đấy, cái chuyện đi tù để được giáo dục, hoàn lương, làm người lương thiện, đi về với hai bàn tay trắng mà làm nên cơ đồ chỉ là số ít. Đấy phải là những người có nền tảng, gia đình tạo dk thực sự, chứ ở đây toàn tội phạm, lưu manh, nghiện ngập, trộm cướp, vào đây học nhau toàn văn hèn kế bẩn thì đầu óc vẫn u mê thôi. Chưa kể xã hội kỳ thị. Em hỏi thật, có bao nhiêu cụ trên này dám nhận một thằng tù vừa về như em, không họ hàng quen biết vào làm việc. Cho nên phần lớn anh em trong này ra đều đỗ " tú tài" hết ( tú tài = tái tù ).
Đang lếch thếch ra khỏi khu vực trại thì tôi thấy hai cái taxi biển 30 đỗ ở lề đường, không quan tâm lắm tôi cứ thế rảo bước vừa đi vừa tính xem đi nhờ ai ra bến xe Cầu Hạc để bắt xe khách về. Bỗng có tiếng gọi:
- Anh T ơi!!!!!
Oài, quay lại thì tôi thấy 1 người rất quen bước ra từ trong taxi. À, thằng V.Lưu ở dưới ngã tư Trôi đây mà. Đây là thằng em ở trong trại cùng tôi, tôi và nó chơi thân với nhau. Tôi nhớ ngày nó mới lên trại, còn đang vị thành niên, bị bọn trật tự thi đua nó " quay" ác quá, tự nhiên tôi thấy thương lại lôi nó về sinh hoạt cùng quẫy. Ngày nó hết án nó bảo hôm nào anh về là phải về với em đấy. Thế mà hôm nay nó lên đón tôi thật. Nó đưa cho tôi 1 bộ quần áo mới tinh, 1 đôi dép quai hậu bảo tôi thay luôn ra. Lên xe tôi từ chối tất cả các kèo ăn uống và nhậu nhẹt, bảo nó đưa tôi về quê. Quãng đường từ Thanh Hoá về Nam Định dài lê thê. Về đến đầu làng thì cũng quá trưa, tôi bảo cu em bảo taxi đi qua nhà tôi. Vẫn khoảnh sân trước cửa, nhưng nhà đóng cửa, tôi thấy mọi thứ sạch sẽ như mọi ngày vẫn có người quét dọn. Tôi lại nhờ lái xe qua chợ để tôi mua ít vàng hương rồi cùng lái xe lên chỗ mẹ tôi đang năm. Thắp hương cho song thân phụ mẫu, mà lòng tôi thật khó tả. Nếu như là 1 nhân vật trong tiểu thuyết thì phải là thấy ân hận, gào khóc và quyết tâm trở thành 1 người tốt, có ích cho cộng đồng và xã hội. Còn tôi lúc ấy ư? Ân hận? Có ân hận, nỗi ân hận mà đến tận giờ phút này tôi vẫn còn đang phải gánh trọn vẹn. Còn phấn đấu làm người lương thiện ư? Xã hội ai cho những thằng như tôi hai chữ lương thiện dù bọn tôi rất muốn? Nơi đây, là nơi tôi sinh ra và lớn lên còn đang đào thải tôi, thì xã hội rộng lớn này chỗ nào cho tôi dung thân. Chính vì thế khi thằng em tôi hỏi:
- Giờ huynh định làm gì?
- Gì cũng được, miễn là có tiền!!!!!
- Thế huynh về với bọn em
.....
Hai xe taxi chạy thẳng lên UBND xã, tôi làm qua thủ tục khai báo với địa phương rồi lại lên xe đi. Xe chạy một mạch về Hà Nội. Xã hội thay đổi nhiều quá, mọi thứ trở nên nhanh hơn, làm tôi như đi lạc trên chính đôi chân của mình. Ngồi trên xe lúc đi qua Keanam, tôi cúi sát mặt vào kính để xem cái nóc nhà nó ở đâu mà thằng em tôi và lái xe cứ phì cười. Xe về đến Nhổn thì cũng gần 6h chiều, V dẫn tôi vào nhà, vừa bước vào thì tôi thấy đã có vài nồi lẩu đợi sẵn, ngồi xung quanh là vài chục đứa cả trai cả gái, đầu xanh, đầu đỏ...

minhmo

Xe cút kít
Có dì mới tươi lạ để ... hem cụ ơi ;))
Điêu, hóng dì mới để chấm chấm thì kó;))
Giờ mà còn khả năng chấm chấmđược thì mừng quá. :D

tay tự lái cũng ngang dọc, sau này hắn bễ quá nên mới ra thế.
Tay tulai24h cũng có câu chuyện gần như của cụ thớt đây. Có điều kể lại chuyện khi đã tự do về đời làm ăn và tạo công việc một bạn tù. Ông bạn ấy nợ nần tùm lum rồi lấy xe đi cắm...nhưng tulai24h đều giúp giải quyết ngon lành.
Vì câu chuyện trượng nghĩa đó mà em cũng làm với tulai24h vài việc, nhưng kết thúc trước khi có lùm xùm khoảng 2 năm.

thngaylangthang

Xe ngựa

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cũng lại là tháng 9, không hiểu sao cái tháng 9 nó cứ vận vào đời tôi vậy. Lần đầu ra tù là tháng 9, rồi bị bắt lại tháng 9 và bây giờ lại là tháng 9, tôi được Toà án nhân dân Tỉnh Thanh Hoá ra quyết định xét tha trước thời hạn. Tôi cầm tờ quyết định lững thững đi ra cổng, đầu óc mông lung, điểm đến của tôi bây giờ thật mơ hồ. Đi tù lần 2 em nói thật các cụ có chửi thì em cũng chịu, vào trong đấy, cái chuyện đi tù để được giáo dục, hoàn lương, làm người lương thiện, đi về với hai bàn tay trắng mà làm nên cơ đồ chỉ là số ít. Đấy phải là những người có nền tảng, gia đình tạo dk thực sự, chứ ở đây toàn tội phạm, lưu manh, nghiện ngập, trộm cướp, vào đây học nhau toàn văn hèn kế bẩn thì đầu óc vẫn u mê thôi. Chưa kể xã hội kỳ thị. Em hỏi thật, có bao nhiêu cụ trên này dám nhận một thằng tù vừa về như em, không họ hàng quen biết vào làm việc. Cho nên phần lớn anh em trong này ra đều đỗ " tú tài" hết ( tú tài = tái tù ).
Đang lếch thếch ra khỏi khu vực trại thì tôi thấy hai cái taxi biển 30 đỗ ở lề đường, không quan tâm lắm tôi cứ thế rảo bước vừa đi vừa tính xem đi nhờ ai ra bến xe Cầu Hạc để bắt xe khách về. Bỗng có tiếng gọi:
- Anh T ơi!!!!!
Oài, quay lại thì tôi thấy 1 người rất quen bước ra từ trong taxi. À, thằng V.Lưu ở dưới ngã tư Trôi đây mà. Đây là thằng em ở trong trại cùng tôi, tôi và nó chơi thân với nhau. Tôi nhớ ngày nó mới lên trại, còn đang vị thành niên, bị bọn trật tự thi đua nó " quay" ác quá, tự nhiên tôi thấy thương lại lôi nó về sinh hoạt cùng quẫy. Ngày nó hết án nó bảo hôm nào anh về là phải về với em đấy. Thế mà hôm nay nó lên đón tôi thật. Nó đưa cho tôi 1 bộ quần áo mới tinh, 1 đôi dép quai hậu bảo tôi thay luôn ra. Lên xe tôi từ chối tất cả các kèo ăn uống và nhậu nhẹt, bảo nó đưa tôi về quê. Quãng đường từ Thanh Hoá về Nam Định dài lê thê. Về đến đầu làng thì cũng quá trưa, tôi bảo cu em bảo taxi đi qua nhà tôi. Vẫn khoảnh sân trước cửa, nhưng nhà đóng cửa, tôi thấy mọi thứ sạch sẽ như mọi ngày vẫn có người quét dọn. Tôi lại nhờ lái xe qua chợ để tôi mua ít vàng hương rồi cùng lái xe lên chỗ mẹ tôi đang năm. Thắp hương cho song thân phụ mẫu, mà lòng tôi thật khó tả. Nếu như là 1 nhân vật trong tiểu thuyết thì phải là thấy ân hận, gào khóc và quyết tâm trở thành 1 người tốt, có ích cho cộng đồng và xã hội. Còn tôi lúc ấy ư? Ân hận? Có ân hận, nỗi ân hận mà đến tận giờ phút này tôi vẫn còn đang phải gánh trọn vẹn. Còn phấn đấu làm người lương thiện ư? Xã hội ai cho những thằng như tôi hai chữ lương thiện dù bọn tôi rất muốn? Nơi đây, là nơi tôi sinh ra và lớn lên còn đang đào thải tôi, thì xã hội rộng lớn này chỗ nào cho tôi dung thân. Chính vì thế khi thằng em tôi hỏi:
- Giờ huynh định làm gì?
- Gì cũng được, miễn là có tiền!!!!!
- Thế huynh về với bọn em
.....
Hai xe taxi chạy thẳng lên UBND xã, tôi làm qua thủ tục khai báo với địa phương rồi lại lên xe đi. Xe chạy một mạch về Hà Nội. Xã hội thay đổi nhiều quá, mọi thứ trở nên nhanh hơn, làm tôi như đi lạc trên chính đôi chân của mình. Ngồi trên xe lúc đi qua Keanam, tôi cúi sát mặt vào kính để xem cái nóc nhà nó ở đâu mà thằng em tôi và lái xe cứ phì cười. Xe về đến Nhổn thì cũng gần 6h chiều, V dẫn tôi vào nhà, vừa bước vào thì tôi thấy đã có vài nồi lẩu đợi sẵn, ngồi xung quanh là vài chục đứa cả trai cả gái, đầu xanh, đầu đỏ...
Đánh kẻ chạy đi, không ai đánh người chạy lại. Cá nhân e, nếu cụ có chuyên môn phù hợp, e sẵn sàng nhận. E chơi với cả đen lẫn đỏ, đã từng nhận những giúp đỡ của cả hai bên, mỗi bên có cái hay riêng và e chưa bao giờ ác cảm với "tù nhân".

saltedtkc

Xe hơi
Vãi cả chuyện!

Aziz Nesin

Xe tăng
E nói có lỡ động chạm ai thì các cụ bỏ qua cho: nhiều ông đầy mình bằng kỹ sư, bác sĩ, gà trống thiết sót... các kiểu con đà điểu mà viết vài câu còn lủng củng. Từ ngữ trùng lặp, diễn đạt vòng vo... người khác đọc mãi đếu hiểu định nói về chủ đề gì ấy.
Vì vậy, đọc các post của chủ thớt, từ cách đặt vấn đề, vào bài, sử dụng từ ngữ... em nghĩ không giống dân tự do (kiểu ko qua trường lớp, chưa bằng cấp này nọ...), trừ là khi cụ thớt có khiếu văn chương từ bé :))

Chỉnh sửa cuối:

Gengine

Xe tăng
Thời đó cụ vào trại mà đã chửi thề bằng tiếng Tây thế này rồi á??

Nhưng kỳ lạ thật kể cả anh em trong buồng cũng đón tôi 1 cách kỳ lạ. Họ ân cần, niềm nở, dạ vâng làm tôi càng thắc mắc. Wtf!!!! Đây là nhà tù hay là hội trại văn hoá mà sao anh em ở đây coi nhau như đồng chí thế này.

NongdanYandex

Xe tải
E nói có lỡ động chạm ai thì các cụ bỏ qua cho: nhiều ông đầy mình bằng kỹ sư, bác sĩ, gà trống thiết sót... các kiểu con đà điểu mà viết vài câu còn lủng củng. Từ ngữ trùng lặp, diễn đạt vòng vo... người khác đọc mãi đếu hiểu định nói về chủ đề gì ấy.
Vì vậy, đọc các post của chủ thớt, từ cách đặt vấn đề, vào bài, sử dụng từ ngữ... em nghĩ không giống dân tự do (kiểu ko qua trường lớp, chưa bằng cấp này nọ...), trừ là khi cụ thớt có khiếu văn chương từ bé :))
Câu truyện là trải nghiệm cuộc sống thôi mà cụ, đọc thấy có giá trị ở góc độ nào đó là được rồi. Còn chuyện thật hay không, của chính chủ hay không cũng không quan trọng lắm. Về lời văn thì cũng chả cần thắc mắc, chủ thớt thời cấp 3 chuyên văn thì sao, hoặc nhờ người khác chỉnh câu từ trước khi post?

Aziz Nesin

Xe tăng
Câu truyện là trải nghiệm cuộc sống thôi mà cụ, đọc thấy có giá trị ở góc độ nào đó là được rồi. Còn chuyện thật hay không, của chính chủ hay không cũng không quan trọng lắm. Về lời văn thì cũng chả cần thắc mắc, chủ thớt thời cấp 3 chuyên văn thì sao, hoặc nhờ người khác chỉnh câu từ trước khi post?
Vâng cụ. Vì quan tâm nội dung bài nên e mới đọc hết các đoạn cụ thớt post lên, và nhận xét chút vậy thôi cụ ạ.

samoclan

Xe điện
Cụ gửi cho vtv thể nào cũng thanh phim

Trạng thái
Thớt đang đóng