[Funland] Family Link. Phần mềm giúp bố mẹ quản lý hiệu quả máy tính bảng và điện thoại Android của con.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Tình hình các con sắp vào năm học mới. Trong điều kiện dịch bệnh vẫn còn phức tạp thì việc học online cho các con sẽ tiếp tục có vai trò quan trọng và chiếm tỉ trọng thời gian lớn. Vấn đề quản lý việc sử dụng thiết bị như máy tính máy tính bảng trở thành vấn đề được nhiều bố mẹ quan tâm.

Thấy nhiều cụ cũng băn khoăn, Em xin phép được chia sẻ cùng các bố mẹ để giúp các con quản lý tốt việc sử dụng máy tính bảng và điện thoại Android cho việc học và chơi.
Cá nhân em với 2 cậu con trai siêu nghịch và ham chơi trò chơi điện tử, YouTube nên lọ mọ cài Family Link từ đầu năm 2020. Chương trình em nghĩ đã khá hoàn thiện với những chức năng chính khá bổ ích
+Nhóm Bố mẹ: Bố mẹ cùng có quyền quản lý kiểu admin.
+ Quản lý con theo Google account. 1 account có thể trong nhiều thiết bị như điện thoại, máy tính bảng…
+ Bedtime: các bố mẹ đặt giờ ngủ cho con hàng ngày. Trong giờ ngủ, máy bị force khóa màn hình, chỉ gọi điện đi kiểu emergency. Gọi đến sẽ ko đổ chuông. Nếu muốn gọi con, cụ mợ mở khóa trước. Không có món này nhiều khi con quên ăn quên ngủ. Máy khóa xong là vật ra ngủ luôn.
+ Location, biết được tương đối vị trí của con. Cũng khá hữu dụng nếu một ngày đi học mà thấy con ko ở khu vực trường mà lại lang thang đâu đó.
+ Tổng thời gian sử dụng máy tính bảng, điện thoại, thời gian onscreen. Ví dụ hồi đầu cài em thả hết thì các cậu dùng tầm 10h/ngày. Thế nên cụ nào bảo là để con tự giác thì em nghĩ ko ổn hoặc chỉ ổn với con của cụ đó vì con có ý thức tốt. Các cụ có thể đặt mấy tiếng tùy, hết giờ máy sẽ tự khóa chỉ còn nghe gọi.
+ Bonus time. Nếu máy khóa rùi mà cu con muốn mở tạm để đặt giờ báo thức sáng đi học. OK cụ mợ vào bonus cho 5p hay 10p. Cũng có thể làm phần thưởng nho nhỏ tùy các cụ mợ
+ Time limit cho từng app. Các cụ có thể block, set giờ sd tối đa cho từng app. Tối đa theo App nhưng hết giờ tổng cũng tự khóa. Các con tự phân bổ thời gian. Các cụ có thể xem con sử dụng thời gian hợp lý chưa để định hướng nhắc nhở phù hợp.
+ History thời gian sử dụng. OK để track theo ngày
+ New App install approval. App mới thì cần các bố mẹ approve. Nếu lâu quá sẽ tự reject. App đã cài rồi mà bị remove đi, cài lại ko cần approve nữa.
+ Nếu con dùng google acct login Chrome trên máy tính thì cũng sẽ đc thông báo.
+ Nếu con dùng google acct để set trên android device thì auto bị quản lý nếu online. Email báo về là sign in new device
+ Nếu máy đã bị quản lý qua 1 google acct thì việc add thêm 1 google acct nữa trên máy đó cần bố mẹ phê duyệt. Các cu con trình cao cao chút là sẽ rình lấy máy bố mẹ để làm mấy thao tác cần admin thế này. Các cụ cẩn thận.

Về quản lý máy của con. Nhiều cụ bảo là ko cần và con tự giác. Cái này em hết sức đồng ý và mong mỏi. Tuy nhiên các con nhiều khi hơi bị buông quá nên bằng chứng là thả ga thì F1 nhà em dùng tầm 10h mỗi ngày. Khi đó còn làm được gì khác nên phải có quản lý.
Các con cũng học được cách phân bổ thời gian hợp lý để học và chơi.
Các con cũng đỡ bị cám dỗ bởi các app linh tinh, độc hại
Việc sử dụng có thể gắn với việc hoàn thành công việc bố mẹ giao. Có làm có chơi

Chúc các cụ mợ và các con khỏe mạnh và học hành vui chơi thoải mái.

Chỉnh sửa cuối:

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Bố mẹ dùng android con dùng IOS thì sao cụ ?

tienaka

Xe điện
ối kinh nhờ, sáng có thớt hỏi giờ có thớt giới thiệu

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
ối kinh nhờ, sáng có thớt hỏi giờ có thớt giới thiệu
Vâng em trả lời trong thớt đó mà. Nhưng sơ sai thui. Giờ bố trí thêm thời gian viết chi tiết hơn chút. Cụ có ý kiến gì chỉ giáo mà thấy giật câu từ ghê nhỉ.

theanh212

Xe điện
Em mò dùng cho iOS mà ko đc, có cụ nào biết hướng dẫn em với, cả nhà em dùng iOS ạ.

Đê Đê Đỏ

Xe máy
Việc quản lý con dùng điện thoại này e đồng ý.
Giờ có nhiều thông tin trên internet.
Nên mình quản lý được sẽ yên tâm cho con.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Việc quản lý con dùng điện thoại này e đồng ý.
Giờ có nhiều thông tin trên internet.
Nên mình quản lý được sẽ yên tâm cho con.
Con của em giừ cũng tự giác hơn. Ví dụ 1 ngày thấy con game 4h mà học ít thì mình nhắc nhở thôi.

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Con dùng iphone quản lý ntn cụ?

Mợ Mèo

Xe hơi
Em oánh dấu ạ!!

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Laptop của f1 em cài family link quản lý thời gian sử dụng, đến 11h30 đêm tự out, thế mà phát hiện nó vẫn dùng được sau 11h30 cụ ạ. Em đã thử để đến đúng 11h30 rồi nếu ko có pass admin thì chịu ko vào lại được, đổi pass admin mà nó vẫn dùng được, ko hiểu nó qua kiểu gì.

burgboy

Xe đạp
Nó làm em liên tưởng tới app quản lý giờ phòng net cách đây gần 2 chục năm

xedieu

Xe cút kít
Laptop của f1 em cài family link quản lý thời gian sử dụng, đến 11h30 đêm tự out, thế mà phát hiện nó vẫn dùng được sau 11h30 cụ ạ. Em đã thử để đến đúng 11h30 rồi nếu ko có pass admin thì chịu ko vào lại được, đổi pass admin mà nó vẫn dùng được, ko hiểu nó qua kiểu gì.
Cái món laptop với PC chạy Windows thì cụ cứ dùng luôn tính năng của Windows ấy, cần gì cài thêm, rất đảm bảo vì nó là của hệ thống rồi:

Chai

Xe hơi
Bọn trẻ giờ kinh lắm, chặn các kiểu không ăn thua đâu, nó mò ra cách vượt hết. Em cho thằng 12 tuổi dùng iPhone, cài đặt hạn chế trong Thời gian sử dụng. Nó vượt qua hết, vẫn dùng bình thường những phần mềm nó muốn. Em cũng đã thử nhiều cách khác, vẫn không ăn thua. Hoặc ko cho nó dùng, hoặc cho nó dùng và nâng cao ý thức tự giác của nó.

xedieu

Xe cút kít
Bọn trẻ giờ kinh lắm, chặn các kiểu không ăn thua đâu, nó mò ra cách vượt hết. Em cho thằng 12 tuổi dùng iPhone, cài đặt hạn chế trong Thời gian sử dụng. Nó vượt qua hết, vẫn dùng bình thường những phần mềm nó muốn. Em cũng đã thử nhiều cách khác, vẫn không ăn thua. Hoặc ko cho nó dùng, hoặc cho nó dùng và nâng cao ý thức tự giác của nó.
Cụ lộ pass Screen Time chứ còn gì nữa. Chứ nó hack được Apple trả 100K Biden đấy!

z0z0z0

Xe điện
Đánh dấu nghiên cứu để cài

Mss AN TÂM

Xe điện
Hay quá, cảm ơn cụ