[Funland] Flappy Bird con chim dở hơi .. hiệu ứng mới của năm 2014 ??

swing

Xe tải
Đông nên tìm cơ hội để đi làm việc cho cty phần mềm Mỹ. Cty đó chịu hết về mọi việc, chỉ sáng tạo và kiếm tiền thôi. Nộp thuế nhiều càng tốt chứng tỏ ng có thu nhập cao mà các cụ, có gì phải bàn cãi. Cái chính là bao giờ tài khoản bên em đó có tiền thì thuế mới thu được ạ.

rgvmen

Xe container
Bị lộ rồi ...

tratida

Xe container
Bạn Đông này trc học cùng em, cũng loại trung bình khá thôi, còn kém nhiều người trong đó có em, hồi viết cái game này còn hỏi ý kiến em suốt, động viên mãi mới dám post lên , em thì chả thích mấy việc lẻ tẻ này nên làm việc khác lớn hơn nhiều. À bạn Đ này còn vay em tiền mua máy tính, mãi mới trả......

P/s: đủ trình ăn theo ko các cụ
ý cụ là sao? khoản *** xa có kém cụ không?

Hainq

Xe buýt
Đến các doanh nghiệp bự vn ra thế giới còn ăn đòn, game này cứ free thì ngon nhưng dính đến thương mại là ko ổn ngay. Chung quy cũng vì Kiến thức pháp luật đại bộ phận còn rất hạn chế.

swing

Xe tải
Nguyễn Hà Đông từng là cựu sinh viên Đại học Bách Khoa Hà Nội. Anh từng nhận được giải Nhì và giải Sản phẩm do cộng đồng biết đến nhiều nhất với sản phẩm Cờ Tướng Trực Tuyến của một cuộc thi viết trò chơi và ứng dụng trên di động khi còn là sinh viên năm 2008.
Ngoài Flappy Bird, Nguyễn Hà Đông còn hai trò chơi khác cũng nằm trong top ten là “Super Ball Juggling” và "Shuriken Block".

Em ấy giỏi thật. Hâm mộ quá.

nowhereland

Xe điện
E chả có nhiều tài cán gì nhưng e ghét cái sự gato của cụ.
Nếu một cty chuyên nghiệp cỡ fpt cho lên một phiên bản game thế này thì thiên hạ bới móc e chả có tý ý kiến gì bởi đơn giản là họ có cả một đội ngũ tư vấn tất tần tật các thể loại. Đằng này chỉ là một cá nhân độc lập, cựu sv một trường kỹ thuật và tất cả các kiến thức về các loại luật lá chưa đc trang bị đầy đủ, cuộc đời là sự hoàn thiện trong tất cả mọi vấn đề, chưa biết thì rút kinh nghiệm và học hỏi và cũng có thể trả giá cho sự học hỏi ấy dần dần. Cụ đòi một bác nông dân suốt ngày chăm
Bẵm rau cỏ hiểu về thương mại quốc tế về xnk thì hơi khó.
Tư duy kiểu mợ nó mang đúng kiểu ếch ngồi đáy giếng đấy mợ ạ, một khi đã đưa sản phẩm ra làm thương mại ở thị trường quốc tế thì đừng biện luận kiểu của mợ, ở đấy chỉ có đúng và sai thôi, nếu chưa biết thì đừng tham gia.

Chuyện cu Đông cho dừng trò chơi em cam đoan chẳng liên quan *** gì đến thằng nào kiện cáo, có kiện nó cũng chỉ nhằm để chia sẻ quyền lợi thôi chứ sao phải xoắn? Có thể cu em nó có cá tính riêng, không muốn làm phiền và tiền với em nó thế là nhiều rồi thì sao?

gaubo

Xe tải
Tư duy của cụ mới là gato :)) đúng là ếch ngồi đáy giếng. Chắc cụ là một trong số những ông lúc nào cũng ăng ẳng tự hào VN như mấy vụ tự hào quá vn phóng đc vệ tinh, rồi lúc éo xem đá bóng cũng vn vô địch. Một game ăn cắp thô thiển, trình độ lập trình mức amateur an may mà cũng bâu vào tự hào hôi :))
Cụ có vẻ bất mãn lắm nhỉ nhưng xem lại đi, cụ éo có tài gì nên chả ai nâng đỡ đâu, số phận là thế rồi.
Cụ có chứng cứ về việc cụ bảo game này là game ăn cắp ko? có thì đưa lên. Không thì cụ im mẹ nó *** đi cho em nhờ :D

Parachute

Xe hơi
Tư duy kiểu mợ nó mang đúng kiểu ếch ngồi đáy giếng đấy mợ ạ, một khi đã đưa sản phẩm ra làm thương mại ở thị trường quốc tế thì đừng biện luận kiểu của mợ, ở đấy chỉ có đúng và sai thôi, nếu chưa biết thì đừng tham gia.

Chuyện cu Đông cho dừng trò chơi em cam đoan chẳng liên quan *** gì đến thằng nào kiện cáo, có kiện nó cũng chỉ nhằm để chia sẻ quyền lợi thôi chứ sao phải xoắn? Có thể cu em nó có cá tính riêng, không muốn làm phiền và tiền với em nó thế là nhiều rồi thì sao?
Cụ phán chuẩn. Các cụ cứ loạn lên vi phạm bản quyền chưcos biết đếch gì về bản quyền mà phán như đúng rồi. Em thấy thằng cu này cá tính và có vẻ thực sự đam mê việc cậu ấy đang làm. Cách tốt nhất là các cụ anti ngậm miệng lại đi cho em nó làm việc.

Ducnamnd

Xe buýt
E chả có nhiều tài cán gì nhưng e ghét cái sự gato của cụ.
Nếu một cty chuyên nghiệp cỡ fpt cho lên một phiên bản game thế này thì thiên hạ bới móc e chả có tý ý kiến gì bởi đơn giản là họ có cả một đội ngũ tư vấn tất tần tật các thể loại. Đằng này chỉ là một cá nhân độc lập, cựu sv một trường kỹ thuật và tất cả các kiến thức về các loại luật lá chưa đc trang bị đầy đủ, cuộc đời là sự hoàn thiện trong tất cả mọi vấn đề, chưa biết thì rút kinh nghiệm và học hỏi và cũng có thể trả giá cho sự học hỏi ấy dần dần. Cụ đòi một bác nông dân suốt ngày chăm
Bẵm rau cỏ hiểu về thương mại quốc tế về xnk thì hơi khó.
Cái gì làm đc chúng ta cần khuyến khích chứ ko phải chỉ trích, cái gì chưa làm đc chúng ta cần đưa ra bước tháo gỡ chứ ko phải nhìn người rồi hả hê, bới móc.
Trên quan điểm của e, cậu ý là những tia hi vọng cho thanh niên có sáng tạo, có đam mê và chịu khó, ko phải ngẫu nhiên mà có sự thành công. Chúng ta nếu có trình độ hơn cậu ý cũng ko nên vùi dập sự thành công của cậu ý, nếu ko làm đc gì thì cũng ko nên tạo áp lực cho một tài năng để có thể gây dựng nên những tài năng khác
E nói thật, nếu bằng tuổi hay ít tuổi hơn cậu ấy, gato e chả nói làm gì, nhưng nếu người trong nghề mà lớn tuổi hơn, sao phải nhìn cậu ấy bằng con mắt ghen tỵ rằng ko có gì đặc sắc ko có gì hay ho, không hay thì sao kiếm đc tiền thiên hạ? Không phải mọi giá trị đều bị đảo lộn hết. E cho rằng cái game này nổi ko phải vì cái ống khói màu xanh...
E ko tự hào rằng việt nam có người làm đc thế nọ rồi thế kia để đc bâu vào rằng mình là người việt nam, nếu có thể e muốn làm công dân có thẻ xanh, đi lại qua các cửa khẩu quốc tế cho nó dễ, e chỉ phân tích rằng đừng nhìn thành công của người khác rồi cho rằng người ko bằng mình, rằng người ta chỉ là may mắn, người ta tốt số.
Có thể nếu có thời gian nhiều hơn, nếu cậu ý am hiểu luật hơn thì có thể thay cái ống khói màu xanh là đốt tre chả hạn thì cũng chả ai nói đc gì.
Sự thành công là điều ko ai nói trước đc, chỉ có ai theo đuổi đam mê thì mới biết đc cái giá của nó.
Mợ gõ cũng nhiều, chứng tỏ tâm huyết cũng lắm, nhưng có mấy ý để phản biện mợ chút, em là em nói trước, em chả gato với ai nhá :)
Thứ nhất: mợ chắc chưa từng coding đúng không, vì nếu từng viết phần mềm ứng dụng mợ có biết khâu khó nhất là khâu nào không, đó là ý tưởng cho ứng dụng và phần giao diện cho ứng dụng. Hai cái này để làm cho ra hồn thì rất mất thời gian và công sức, tiếc rằng bạn ấy lại đi đạo của công ty khác. Ngoài ra, riêng lĩnh vực game thì phần đồ hoạ và âm thanh có tính quyết định rất lớn đến thành công của game, đó lý giải tại sao nhiều côngty game còn thuê cả nhạc sỹ riêng về sáng tác nhạc cho game
Nếu mợ tham gia vào lĩnh vực lập trình ứng dụng mợ sẽ thấy, các công ty muốn làm bài bản còn có riêng bộ phận chuyên thiết kế giao diện.

Như vậy, về ý tưởng, đồ hoạ, âm thanh.... Cú Đông đều dính vào nghi án đi đạo trí tuệ của đơn vị khác rồi kinh doanh, chưa biết chừng sau này Decode ra lại phát hiện thêm code trong game là có phần code của opensouce nào nữa như vụ cms ngày xưa hồi bác Vikhoa phát hiện nữa thì còn nhiều chuyện hay ho hơn :)

Vậy nên, chúng ta thay vì vội vàng tung hứng nhau, vội vàng gato bạn ấy thì nên bình tĩnh nhìn nhận vấn đề cho thấu đáo, em thì em tin là cái game này có vấn đề đấy, chẳng phải tự nhiên mà mọi chuyện lùm xùm lên trong khi chú này thì có những động thái khá kín tiếng. Nếu là mợ, có một sản phẩm 100% do công sức của mình làm ra thì khi thành công như vậy mợ có mừng nhảy cẫng lên không, có chuẩn bị kế hoạch khai thác kinh doanh không??? Em là em sẽ làm thế đấy :)

Câu chuyện bạn Đông này giống như bà mẹ có dứa con đi lừa đảo mang tiền về cho mình ấy, ở tư cách gia đình thì bảo thế là tốt rồi, nó làm gì kệ nó, miễn là nó mang đô về cho cả nhà tiêu :D nhưng đứng dưới góc độ xã hội mà phán xét thì đó là hành động cần cho mặc áo juve rồi :))

Theo em dự đoán việc bạn Đông như này, lúc đầu viết cái tựa game này chỉ là làm vui vui dựa trên ý tưởng sản phẩm khác, lúc viết cũng không đầu tư chau chuót gì, bạ cái gì có trên mạng là lấy đưa vào game cho xong, thậm chí cả cái tính năng google ad cũng nhét vào thử chạy có ngon không rồi up lên sotre, ai ngờ có chú trên mạng chơi thử thấy tò mò và mọi chuyện vươtj tầm kiểm soát :)

Nói thật, nếu lúc đầu chú Đông mà có ý định làm nghiêm túc như đầu tư thiết kế đồ hoạ, âm thanh, ý tưởng khác biệt thì chắc chả có game này đâu, vì nhiều việc phải làm quá khiến chú ấy nãn và không thể làm hết được :)

Ở VN có nhiều nhân tài, họ cũng muốn cho ra nhiều sản phẩm hay lắm đấy, nhueng khổ nỗi, khối lượng công việc quá đồ sộ nên các game VN có làm được đâu, nếu ai đã từng hoặc đang làm coder về game ở VN thì sẽ hiểu nhiều vấn đề về viết gmae của VN ta :)

Cá nhân em thì em cầu mong game của chú Đông là thuần việt, hàng không fake.... Nói chung thuộc dạng cây ngay thì em mừng lắm, vìe VN đã có những sản phẩm nổi tiếng thế giới, bằng không, thì chính chú ấy đã góp phần làm bức tranh tôn trọng bản quyền của VN càng thêm đen kịt :)

À, mà mợ Ly nên ngâm cứu thêm tý luật sở hữu trí tuệ, tham khảo mấy vụ kiện bản quyền trên thế giới để chém cho nó có tý lý tính :) và lo dần cho chú Đông vì nếu chú ấy vi phạm bản quyền thật thì em e 6 tỷ đô kia chả phải chuyên vui miệng :). Việc viết game thạt khó nhưng Decode game lại không khó với một số cao thủ, em là em lo cái code trong game nữa cơ :)

Mà em chém tý cho vui thôi các cụ nhá, không có ý gì đâu nên đừng ném đá em tội nghiệp

Chỉnh sửa cuối:

Hainq

Xe buýt
Mợ gõ cũng nhiều, chứng tỏ tâm huyết cũng lắm, nhưng có mấy ý để phản biện mợ chút, em là em nói trước, em chả gato với ai nhá :)
Thứ nhất: mợ chắc chưa từng coding đúng không, vì nếu từng viết phần mềm ứng dụng mợ có biết khâu khó nhất là khâu nào không, đó là ý tưởng cho ứng dụng và phần giao diện cho ứng dụng. Hai cái này để làm cho ra hồn thì rất mất thời gian và công sức, tiếc rằng bạn ấy lại đi đạo của công ty khác. Ngoài ra, riêng lĩnh vực game thì phần đồ hoạ và âm thanh có tính quyết định rất lớn đến thành công của game, đó lý giải tại sao nhiều côngty game còn thuê cả nhạc sỹ riêng về sáng tác nhạc cho game
Nếu mợ tham gia vào lĩnh vực lập trình ứng dụng mợ sẽ thấy, các công ty muốn làm bài bản còn có riêng bộ phận chuyên thiết kế giao diện.

Như vậy, về ý tưởng, đồ hoạ, âm thanh.... Cú Đông đều dính vào nghi án đi đạo trí tuệ của đơn vị khác rồi kinh doanh, chưa biết chừng sau này Decode ra lại phát hiện thêm code trong game là có phần code của opensouce nào nữa như vụ cms ngày xưa hồi bác Vikhoa phát hiện nữa thì còn nhiều chuyện hay ho hơn :)

Vậy nên, chúng ta thay vì vội vàng tung hứng nhau, vội vàng gato bạn ấy thì nên bình tĩnh nhìn nhận vấn đề cho thấu đáo, em thì em tin là cái game này có vấn đề đấy, chẳng phải tự nhiên mà mọi chuyện lùm xùm lên trong khi chú này thì có những động thái khá kín tiếng. Nếu là mợ, có một sản phẩm 100% do công sức của mình làm ra thì khi thành công như vậy mợ có mừng nhảy cẫng lên không, có chuẩn bị kế hoạch khai thác kinh doanh không??? Em là em sẽ làm thế đấy :)

Câu chuyện bạn Đông này giống như bà mẹ có dứa con đi lừa đảo mang tiền về cho mình ấy, ở tư cách gia đình thì bảo thế là tốt rồi, nó làm gì kệ nó, miễn là nó mang đô về cho cả nhà tiêu :D nhưng đứng dưới góc độ xã hội mà phán xét thì đó là hành động cần cho mặc áo juve rồi :))

Theo em dự đoán việc bạn Đông như này, lúc đầu viết cái tựa game này chỉ là làm vui vui dựa trên ý tưởng sản phẩm khác, lúc viết cũng không đầu tư chau chuót gì, bạ cái gì có trên mạng là lấy đưa vào game cho xong, thậm chí cả cái tính năng google ad cũng nhét vào thử chạy có ngon không rồi up lên sotre, ai ngờ có chú trên mạng chơi thử thấy tò mò và mọi chuyện vươtj tầm kiểm soát :)

Nói thật, nếu lúc đầu chú Đông mà có ý định làm nghiêm túc như đầu tư thiết kế đồ hoạ, âm thanh, ý tưởng khác biệt thì chắc chả có game này đâu, vì nhiều việc phải làm quá khiến chú ấy nãn và không thể làm hết được :)

Ở VN có nhiều nhân tài, họ cũng muốn cho ra nhiều sản phẩm hay lắm đấy, nhueng khổ nỗi, khối lượng công việc quá đồ sộ nên các game VN có làm được đâu, nếu ai đã từng hoặc đang làm coder về game ở VN thì sẽ hiểu nhiều vấn đề về viết gmae của VN ta :)

Cá nhân em thì em cầu mong game của chú Đông là thuần việt, hàng không fake.... Nói chung thuộc dạng cây ngay thì em mừng lắm, vìe VN đã có những sản phẩm nổi tiếng thế giới, bằng không, thì chính chú ấy đã góp phần làm bức tranh tôn trọng bản quyền của VN càng thêm đen kịt :)

À, mà mợ Ly nên ngâm cứu thêm tý luật sở hữu trí tuệ, tham khảo mấy vụ kiện bản quyền trên thế giới để chém cho nó có tý lý tính :) và lo dần cho chú Đông vì nếu chú ấy vi phạm bản quyền thật thì em e 6 tỷ đô kia chả phải chuyên vui miệng :). Việc viết game thạt khó nhưng Decode game lại không khó với một số cao thủ, em là em lo cái code trong game nữa cơ :)

Mà em chém tý cho vui thôi các cụ nhá, không có ý gì đâu nên đừng ném đá em tội nghiệp
Mãi em mới đc thấy comment thể hiện có trình độ hiểu biết. Thank cụ !

kienvinh

Tháo bánh
Có khi tạm đóng lại môt thời gian thì lại hót hơn. Hoặc giả đương chưa đạt được sự đồng thuận với Apple về phân chia lợi nhuận etc. Với tầm cỡ doanh thu thía này em sẽ thuê luật sư quốc tế tư vấn. Không phải ai làm chuyên môn tốt cũng rành các thứ khác, cái gì mình không giỏi nhất thì phải thuê.

Hehe, em tư duy kiểu entrepreneurship nó quen. Ở nước ngoài thì miễn anh có ý tưởng còn thì đầy thằng nó sẽ rót tiền cho anh làm, tư vấn cho anh, đại diện pháp lý, đại diện truyền thông thay mặt anh đi nói chuyện với báo chí, đàm phán với đối tác. Nôm na là nước ngoài nó có cơ sở hạ tầng tốt.

Nokia rút khỏi Đức, chạy sang Ấn độ, sau be bét cả. Không dưng mà Đức nó lại là trung tâm công nghiệp của châu Âu đâu.

Tân Gia Ba hay Hương Cảng bé tý, mà lại là trung tâm tài chính của khu vực, tất cả là nhờ từ khóa "Cơ sở hạ tầng"...

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
Cụ phán chuẩn. Các cụ cứ loạn lên vi phạm bản quyền chưcos biết đếch gì về bản quyền mà phán như đúng rồi. Em thấy thằng cu này cá tính và có vẻ thực sự đam mê việc cậu ấy đang làm. Cách tốt nhất là các cụ anti ngậm miệng lại đi cho em nó làm việc.
Nếu cụ nào có kiến thức về bản quyền quốc tế, up lên cho mọi người tham khảo, để biết thêm lỡ đâu con cái anh e họ hàng có may mắn thì biết để xử lý. Đằng này cứ giấu như mèo giấu mứt xong bảo thiên hạ kém hiểu biết. Thế cái người kém hiểu biết như e là e chê.
Chỉ đc cái đi bới móc người khác là tài, kiến thức cần chia sẻ thì một là nói là ta biết nhưng ta éo nói, hai là ta cũng ko biết nhưng ta cứ chém
Là ta biết.
Tương lai thì có thể bạn ý sẽ đầu quân cho ai đó bên Mẽo chứ ở xứ này khó tồn tại chết đi đc.
Cụ gì ở trên: e dân kinh tế ko biết gì về game hay code, e phân tích trên cái tâm lý ghen ăn tức ở của nhiều người. Thấy người khác thành công là cứ chê là do may mắn và tốt số.
Với e một sp ra đời và nổi nó có 4 yếu tố: giá, truyền thông. nội dung và phân phối.
Các cụ cứ chém, ko phải cho e vì hơn thua trong topic này mà vì những gì chúng ta cần biết và cần khai sáng, để những gì thất bại của bạn Đông là tiền đề cho con e chúng ta chả hạn chứ đừng bâu vào chửi bạn ý là ăn cắp là đạo... Là bala, vì bản thân bạn ý cũng chả nghĩ đc là một ngày mình có thành công và kiếm đc ối tiền như thế.
Về vụ up lên kho ứng dụng: cứ tạo đc game hay cái gì hay hay là tự nhiên up lên mà ko cần có kiểm duyệt gì à?

Chỉnh sửa cuối:

vengazin

Xe tải
Nếu bài post của cụ chủ nó xảy ra đúng kịch bản bị nghi ngờ như vậy em sợ rằng Cục thuế nhà mình cũng khỏi phải tính thuế cho bạn Đông vội vì bên nước ngoài người ta sẽ phong tỏa TK thì làm sao có tiền Mặt về tài TK được.Nếu hack thật thì cứ xác định là chả nhận được xu nào đâu ạ

VNM

Xe điện
Tác giả Flappy Bird "gây bão được mấy ngày" bất ngờ tuyên bố gỡ trò chơi từ 10/2

Trong thông điệp đăng lúc 2h sáng ngày 9/2 trên Twitter, Nguyễn Hà Đông cho hay anh sẽ rút game khỏi kho ứng dụng iOS và Android từ ngày mai (10/2).

"Xin lỗi những người chơi Flappy Bird, 22 giờ nữa kể từ lúc đăng thông báo này, tôi sẽ rút game xuống. Tôi không thể duy trì nó nữa".

Đông giải thích trên Twitter rằng quyết định này không liên quan gì đến các vấn đề pháp lý, bản quyền... "Tôi cũng sẽ không bán Flappy Bird, đừng hỏi tôi về chuyện này nữa. Tôi sẽ tiếp tục phát triển các trò chơi".
http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/doi-song-so/tac-gia-flappy-bird-bat-ngo-tuyen-bo-go-tro-choi-2948996.html

Chỉnh sửa cuối:

GunnerForever

Xe máy
Cứ thành công là giỏi rồi, cứ bán được nhiều là tốt rồi, còn cây cao chịu gió cả, một thành công sẽ bị cả tỷ thằng GATO nó bới móc. Cứ mang Obama về VN là tốt.

Ducnamnd

Xe buýt
Dù có là đạo game, hay ăn cắp ý tưởng, hay vi phạm bản quyền thì e vẫn thực sự nể phục cụ này, 1 trò chơi đồ họa xấu, cách chơi đơn giản nhưng khó đạt điểm cao, đòi hỏi sự khéo léo, kiên trì, tập trung... và chỉ được viết trong 3 ngày nhưng thu hút đc sự chú ý của toàn thế giới và các diễn đàn, báo, tạp chí hàng đầu, fb.... Cám ơn a đã đưa Việt Nam đến bạn bè thế giới.
Vãi xxx với quan điểm của cụ, nói vậy chắc dân hồi giáo phải cảm ơn anh Binladen vì nhờ anh ấy giết bao nhiêu ngưoeif mà dân họ đi đâu cũng bị soi từ cái râu đến sợi tóc cụ nhỉ he he suy nghĩ cụ nông cạn quá, em thật. Cụ có từng bị từ chối giao dịch thẻ visa với website nước ngoài chưa? Cụ có lo một ngày nào đó appsotre nó cấm không đưa ứng dụng có nguồn VN lên chưa? Thiệt hại đấy cụ có tưoengr tượng ra không?

Chỉnh sửa cuối: