Focus mới lắp rắp trên dây chuyền nào, chất lượng ra sao?!

Cuabien

Xe điện
Vâng! Bác hay đọc báo. Mà bác hay đọc báo gì, em còn mua để mà nâng trình độ bằng bác. Bác chả đọc kỹ cái em viết. Cái mà em viết là việc lắp ráp toàn bộ bằng robot chứ còn hàn chỉ là 1 phần quá nhỏ. Hàn thì đây: "Dây chuyền lắp ráp mới được ứng dụng hệ thống robot để thực hiện công nghệ hàn plasma, giúp đạt hiệu quả nối kết phần thân xe và trần xe tốt hơn". Phần lớn vẫn .com bác ạ. Còn dây truyền hiện đại thế này : "Theo công bố của Ford, dây chuyền có thể đạt công suất lắp ráp khoảng 32 xe/ngày, tương đương khoảng 700 xe/tháng". Bác so cái dây truyền này với cái dây truyền 300.000 xe/năm của Kia (hãng vớ vỉn mở nhà máy tại George, Mỹ) tương đương 25.000 xe/tháng hay tương đương 800 xe/ngày thì mới thấy cái dây truyền này hiện đại thế nào.
Ngày nào cũng ngồi Internet 8 tiếng mà lại bị mắng là ít đọc báo làm cụ P nóng mặt rồi đấy ! :21: Ford Vietnam hơi bị hiện đại đó bác P ạ, Toàn bê máy từ Đài Loan về rồi lắp ráp vào bộ khung được sản xuất trên dây truyền công nghệ hiện đại nhất VN. Chỉ có điều nó quá hiện đại nên phần khung vỏ của FORD VIETNAM bao giờ cũng nhanh bị gỉ nhất trong tất cả các dòng xe LD (Cụ nào chạy Ford xác nhận cho em vụ nhanh mục tôn vỏ cái - Nhất là phần hốc bánh) :)):)):)):))

dunlopillo

Xe buýt
Ngày nào cũng ngồi Internet 8 tiếng mà lại bị mắng là ít đọc báo làm cụ P nóng mặt rồi đấy ! :21: Ford Vietnam hơi bị hiện đại đó bác P ạ, Toàn bê máy từ Đài Loan về rồi lắp ráp vào bộ khung được sản xuất trên dây truyền công nghệ hiện đại nhất VN. Chỉ có điều nó quá hiện đại nên phần khung vỏ của FORD VIETNAM bao giờ cũng nhanh bị gỉ nhất trong tất cả các dòng xe LD (Cụ nào chạy Ford xác nhận cho em vụ nhanh mục tôn vỏ cái - Nhất là phần hốc bánh) :)):)):)):))
Chắc là bác ý phê bình em ít đọc báo giấy :21:. Em cũng có vinh dự được làm một số việc với Ford VN từ năm 1996. Thời gian đầu, em được biết part nhập từ Anh khá nhiều. Về sau, khi Ford mua Mazda thì nhập nhiều từ Taiwan. Con xe Laser thì là máy con 323 luôn. Giờ máy nhập ở đâu và gỉ nhanh thế nào thì em không biết :21:

Chỉnh sửa cuối:

Cuabien

Xe điện
Chắc là bác ý phê bình em ít đọc báo giấy :21:. Em cũng có vinh dự được làm một số việc với Ford VN từ năm 1996. Thời gian đầu, em được biết part nhập từ Anh khá nhiều. Về sau, khi Ford mua Mazda thì nhập nhiều từ Taiwan. Con xe Laser thì là máy con 323 luôn. Giờ máy nhập ở đâu và gỉ nhanh thế nào thì em không biết :21:
Hôm nào em lại mời bác xuống HD thăm NM của Ford nhé ! Vẫn như trước đây 10 năm thôi. :21: TRước thì còn lấy máy từ Mazda Nhựt về, giờ sang Đ. Loan lấy cho nhanh và giá cũng thấp hơn phục vụ người Việt ! :))

thaoeo

Xe buýt
Lạy hồn! Dây chuyền robot gì mà một tháng sản xuất có vài trăm chiếc hở kụ, ROBOT thế kỷ 18 chắc?! Nhưng được cái làm thủ công thì tụi tây âu rất chuộng bác ợ, mối hàng nham nhở thật, dễ bung thật, nhưng được cái là không đụng hàng :)):))

dunlopillo

Xe buýt
Hôm nào em lại mời bác xuống HD thăm NM của Ford nhé ! Vẫn như trước đây 10 năm thôi. :21: TRước thì còn lấy máy từ Mazda Nhựt về, giờ sang Đ. Loan lấy cho nhanh và giá cũng thấp hơn phục vụ người Việt ! :))
Em nhầm! Sau khi mua Mazda thì nhập phần lớn từ nhà máy Mazda ngay tại cảng Hiroshima (em không nhớ chính xác lắm). Lúc nhập từ Taiwan thì em không rõ. Đúng là em có xuống nhà máy Ford cách đây 10 năm, thấy như cái trạm bảo dưỡng của ô tô Hòa Bình bây giờ ý. Hay là bây giờ nâng cấp dây chuyền hiện đại rồi, ít nhân công đi nên vẫn lèo tèo như trước.

Cuabien

Xe điện
Em nhầm! Sau khi mua Mazda thì nhập phần lớn từ nhà máy Mazda ngay tại cảng Hiroshima (em không nhớ chính xác lắm). Lúc nhập từ Taiwan thì em không rõ. Đúng là em có xuống nhà máy Ford cách đây 10 năm, thấy như cái trạm bảo dưỡng của ô tô Hòa Bình bây giờ ý. Hay là bây giờ nâng cấp dây chuyền hiện đại rồi, ít nhân công đi nên vẫn lèo tèo như trước.
Mang máy từ Nhật về đắt, thằng GĐ Maketing B/c với Hãng mẹ là tâm lý người Việt thích NGON, BỔ NHƯNG PHẢI RẺ và họ không quan tâm đến ký thuật, cứ thương hiệu Ford 100 tuôỉ gắn vào xe gì cũng bán tốt miễn là RẺ ! :)):)):))

Enzokhan

Xe hơi
Mang máy từ Nhật về đắt, thằng GĐ Maketing B/c với Hãng mẹ là tâm lý người Việt thích NGON, BỔ NHƯNG PHẢI RẺ và họ không quan tâm đến ký thuật, cứ thương hiệu Ford 100 tuôỉ gắn vào xe gì cũng bán tốt miễn là RẺ ! :)):)):))
Bác Cua là fan của KFC rồi thì ai củng biết nhưng một người một lựa chọn mà. E đầu tiên củng thích FT nhưng nhìn lâu thấy nó như hàng mã (quan điểm của e thôi, thất lễ với ai thì e SR)

Cuabien

Xe điện
Bác Cua là fan của KFC rồi thì ai củng biết nhưng một người một lựa chọn mà. E đầu tiên củng thích FT nhưng nhìn lâu thấy nó như hàng mã (quan điểm của e thôi, thất lễ với ai thì e SR)
Thì em có ý kiến gì đâu cụ, em nói theo quan điểm của em thôi ! Em vẫn vui vẻ khi cụ chê mà vì em cũng có ưng ý hoàn toàn về KF đâu ! :21:

dunlopillo

Xe buýt
Thằng Hàn Xẻng nó chỉ làm sâm giỏi chứ ô tô theo em cứ Mỹ Nhật mà choảng.

CuongGu

Xe máy
Bạn em vừa nhận con FOCUS xong, trong tài liệu đi kèm xe có chữ HANDMADE to và rõ nét lắm :)):)):))

namgianghp86

Xe tải
làm bằng cơm...:))
yên tâm kiểu gì cũng có điểm ko đụng hàng

f40fd

Xe điện
Bạn em vừa nhận con FOCUS xong, trong tài liệu đi kèm xe có chữ HANDMADE to và rõ nét lắm :)):)):))
Handmade là hàng xịn như Veyron, Bentley hay RR chứ bác, còn xe VN phải đề là "made by hand" nó mới chính xác.

VietWagen

Xe buýt
Các bác cứ bình loạn lan man cho nó vui, chả vào đúng vào câu hỏi gì cả. Nhà em hỏi về công tác quản lý lắp ráp của Ford thế nào, tốt hay kém, thực hư ra sao, bác nào biết rõ thì cho ý kiến. Chứ còn bất kỳ dây chuyền sản xuất ô tô nào chả có công việc thủ công, chiếm tỷ lệ ít hay nhiều thôi. Lắp ráp thủ công mà có quản lý tốt thì chất lượng cũng tốt, đâu có kém gì tự động, còn hơn ở chỗ khi có sự cố ko bị lỗi hàng loạt, chỉ thua ở cái khoản năng suất thấp. Thực tế ở VN là thị trường nhỏ, doanh số thấp, nhân công rẻ thì đương nhiên chẳng có hãng nào đầu tư lắp ráp với tỷ lệ tự động hóa cao làm gì, ăn thua nhau là ở công tác quản lý thôi.
Một số bác cứ vơ đũa cả nắm, vội vàng quy kết về chất lượng xe lắp ráp trong nước hay khách hàng VN ko hiểu biết kỹ thuật và chạy theo thương hiệu mà chẳng xét đến điều kiện thực tế VN gì cả. Nói thật nhà em mà có đủ tiền thì mua xe Đức nhập khẩu cho nó nhanh, khỏi dài dòng văn tự ở đây làm gì, nhưng cái khó nó bó cái khôn là vậy.

dunlopillo

Xe buýt
Rõ ràng là bác hỏi Focus được lắp trên dây chuyền nào? Nên, mọi người mới trả lời như vậy. Bác cần hỏi chính xác thì người trả lời mới chính xác. Về công tác quản lý day chuyền, theo em là chưa chuẩn.

Đồng ý với bác là chất lượng quản lý rất quan trọng, nếu làm tốt thì có thể gần đạt được bằng máy móc. Các hãng nó cũng có quy trình nghiêm ngặt. Tuy nhiên, việc kiểm soát thì có vấn đề. Thói quen làm việc không theo qui trình của người là động Việt Nam là vấn đề rất nghiêm trọng. Đơn cử, bác nào có xe máy hay ô tô đúng hạn đi kiểm tra, nếu theo hướng dẫn sử dụng thì hãng qui định nhiều thứ phải kiểm tra nhưng vào "hãng" (bao gồm cả đại lý ủy quyền) nhiều lắm nó chỉ thay dầu, còn lại là xem xét qua loa chả theo quy trình gì cả mà cũng không có ai nhắc nhở. Thợ thì toàn tuyển lao động địa phương, làm toàn theo kinh nghiệm, không am hiểu lý thuyết, nguyên lý, khó có thể chuẩn lắm. Chẳng qua là ở ta chả làm đựoc gì, lắp ráp từng cụm linh kiện là chính nên cũng may là ít trục trặc.

dunlopillo

Xe buýt
Tuần tới em đi nghỉ mát với gia đình nên không tham gia vụ này được rồi. Các bác định tổ chức vào ngày nào. Kiểu gì mà FT chả thua nên chắc cũng chả cần có mặt :21: