FORD EVEREST & RANGER: Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, độ thêm...(Part 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng
Loại dầu 1 vạn ở trong hãng (10.000km mới phải thay) là dầu dùng cho động cơ xăng! Em chưa dùng bao giờ nhưng trên vỏ (hình như) có khuyến cáo là dùng cho động cơ xăng. Cụ để ý kỹ xem nhé!
Cụ nào xác nhận cho em thông tin này với! Hãng mà làm ăn bát nháo thế thì chít :-ss

kimithanh

Xe tăng
Mấy ông đi FE đời 2008 trở về trước (đời 2008 có TDCi không tính) kêu giời mỗi khi leo đèo vì thứ nhất là xe cũng đã tuổi về già, với lại cái HP của nó yếu quá, cùng đoạn dốc xe các ông í phải đi số 2-số 3, trong khi xe em đi được ở số 3-số 4! Thực ra cũng có thời gian em chạy xe đời 2005, nhưng hồi đấy vẫn thấy ngon vì chưa có cái mốc để so sánh!
em đi máy dầu ko có TDCi đi đường thẳng thì dc chứ có hôm lên tam đảo leo núi mà phều hết cả nhãi, lên đến nới *** đen kịt tuyền khói, đi tuyền số 2,3 mà ko lên nổi, đời mới máy phn dầu điện tử em cắm số 4 thả chân ga cho xe tự trôi mà chả thấy rung giật ji cả, đời nhà em cắm số 3 mà rung máy ầm ầm, đời cũ vửa yêu vừa tốn dầu, vừa côn nặng mà nổ máy thì mùi dầu máy nặng kinh khủng

gl1600

Xe điện
Từ lúc em chạy bản mới (2013)chưa đi chuyến nào nên chưa cảm nhận được nhưng máy 141 Hp khỏe hơn hẳn.
Bản cũ (2006) em đi tá hỏa, các đèo trên đều đi vài lần, ÔQH x 6 lần; Khau Phạ x 10 lần; Hải Vân x 2 lần .... đèo Gió, đèo Gàng đi tuốt, cảm nhận là máy 110Hp vẫn đi tốt nhưng yếu.
Em vẫn thích dáng xe cũ của cụ. Hầm hố và lốp dày đi êm 265/R15 . Hồi em nó mới ra mắt chả hot hòn họt còn giề.

gl1600

Xe điện
vâng, em tình nguyện cho nó thịt ợ... cái khoản dây dợ này em không yên tâm thay ngoài...
Còn cái loại dầu castrol 5W30 - A5 nữa... nghe nói chạy 10.000km mới phải thay nó đòi 150.000d/l không biết có đắt không các cụ??? em vào đấy thấy có 2 bác EV 2014 cũng thay loại ấy... các bác ấy bảo chạy khoảng 8000km là kêu to rồi... có vẻ đuối nếu chạy 10.000km. Ẻm cũng đang tính chạy dầu đấy.
Dầu đấy cụ phải xem có phẩm cấp cho máy dầu không. Cụ xem trên nắp lon có các dòng này không nhé ( ACEA ( A1/B1...) hoặc C(H,I,J) -4) đã rồi hẵng dùng... Em đã thử hết các dầu xịn từ hồi mua rồi ( chưa thử Mobil 1 thôi) và rồi quyết định dùng dầu hãng là chuẩn nhất.. He he. máy êm rẻ tiền mà vẫn bền.. Động cơ của FE nhà mềnh cũng là loại thường thôi nên cứ dùng dầu thường thôi. 5000km thay. Nhờ lão Hanoingocthu kiểm chứng nhá.,

sk050180

Xe tải
Em vẫn thích dáng xe cũ của cụ. Hầm hố và lốp dày đi êm 265/R15 . Hồi em nó mới ra mắt chả hot hòn họt còn giề.
Em đi xe mới được vài tháng rồi, có 2 điểm thua hẳn xe đời cũ:
1- Lái khó hơn: các chỗ chật hẹp vất vả hơn hẳn.
2- Hệ thống âm thanh nghe kém hơn. Tiếng bass xe cũ nghe mềm hơn.
Có cụ nào nâng cấp hệ thống âm thanh rồi thì tư vấn cho em chút kinh nghiệm.

Ở nhà em chơi âm thanh 2 kênh, nghe nhạc trữ tình, guitar, sax... cũng loay hoay mãi rồi đọng lại là JBL L112 + CC 16.5 + CD 101 + đĩa than +... Thế nên E không muốn ra hàng bởi vì họ chỉ tư vấn sản phẩm họ nhập về hoặc làm đại lý, ví dụ như anh lắp đầu DVD Pioneer đời 6, đời 8 đi, anh lắp sub nhét gầm ghế đi.

Tiêu chí để nâng cấp chỉ là HU ngon , đọc được lossless (Wav; flac...) + Loa ngon + Ămply nếu cần. Không DVD, không Sub.

Chỉnh sửa cuối:

gl1600

Xe điện
Em đi xe mới được vài tháng rồi, có 2 điểm thua hẳn xe đời cũ:
1- Lái khó hơn: các chỗ chật hẹp vất vả hơn hẳn.
2- Hệ thống âm thanh nghe kém hơn. Tiếng bass xe cũ nghe mềm hơn.
Có cụ nào nâng cấp hệ thống âm thanh rồi thì tư vấn cho em chút kinh nghiệm.

Ở nhà em chơi âm thanh 2 kênh, nghe nhạc trữ tình, guitar, sax... cũng loay hoay mãi rồi đọng lại là JBL L112 + CC 16.5 + CD 101 + đĩa than +... Thế nên E không muốn ra hàng bởi vì họ chỉ tư vấn sản phẩm họ nhập về hoặc làm đại lý, ví dụ như anh lắp đầu DVD Pioneer đời 6, đời 8 đi, anh lắp sub nhét gầm ghế đi.

Tiêu chí để nâng cấp chỉ là HU ngon , đọc được lossless (Wav; flac...) + Loa ngon + Ămply nếu cần. Không DVD, không Sub.
Xe cụ mà là bản 2 cầu bán lại em cái dàn CD 6 đĩa nhá ;))

PHÓNG

Xe tải
Xe cụ mà là bản 2 cầu bán lại em cái dàn CD 6 đĩa nhá ;))
Em hiện có 4 cái CD 6 đĩa nhưng đang lắp trên 4 con xe! :D Cụ đầu tư cho em 1 bộ DVD + màn hình ngon ngon tí em đổi cho! :D

Em tai trâu cho nên cảm thấy hệ thống loa+đầu đĩa theo xe khá ổn đấy chứ nhể!!!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

gl1600

Xe điện
Cụ PM cái giá đê em chả biết về loa đài đâu.

Lão Cảnh có mấy con 2 cầu cơ mà. He he he

PHÓNG

Xe tải
Cụ PM cái giá đê em chả biết về loa đài đâu.

Lão Cảnh có mấy con 2 cầu cơ mà. He he he
Trêu cụ tí thôi, nếu thích DVD+màn hình thì em đã lắp ngay từ đầu! CD theo xe em thấy ổn lắm rồi! Để em nhắm nhắm sau này bán con Ranger 4x2, em sẽ cho về nguyên bản, lúc đó sẽ thừa 1 ổ CD 6 đĩa em tặng cụ luôn chứ bán chác gì!
Cái ổ này trước đây em mua lại của 1 cụ mua xe mới rồi lắp DVD luôn ở trong hãng, 1 thời gian lắp lên con FE 4x2, sau em lại chuyển sang con Ranger 4x2 của ông anh! Giờ thấy ông ấy cũng đang rục rịch bán xe! Để em bảo ông ấy trước khi bán format cho xe về nguyên bản!

VinhCivic

Xe tăng
Em cũng nghĩ như cụ! Nhưng cá nhân em lại nghĩ đời 2009-2012 mới là năm bờ oăn! Trong thời gian này tới nay, em "chơi" đến 4 em (2 Ranger 2009, 1 FE 2010 4x2, 1 FE 2012 4x4)!
Form mới trông có vẻ lạ mắt thật nhưng em lại thấy nó mất đi vẻ truyền thống và nhìn hao hao như Pho tu nơ! :D
Bọn Mẹo giờ cứ chạy trào lưu thế nào í!!! Ngay cả Iphone, Ipad mới ra giờ trông như mấy cái máy Samsung, LG...!!! :D

Em khoe dàn "siêu xe" của em tí! Dàn này chắc em phải chạy chục năm nữa mới nghĩ đến chuyện thay: \m/

Cụ nào có quan hệ với các quan trên tổng Ford VN, thử hỏi xem bao giờ thì đặt nhập được Everest mới về nhể! Em máu lắm rồi, em đang nghiên cứu dồn 1 em FE+1 em Ranger để đổi lấy em nó!
Chê bủng chê beo giờ lại khoái roài...:D
Cũng đúng thôi... nội thất như ran rô vơ mà không thích mới lạ.:-bd

tuấn ford

Xe hơi
bác nào có mua em Ever & RG giá tốt thì pm em nhé. Giá bên em giá nào cũng bán nhé. Thanks các bác nhé

nghiemkhai90

Xe tăng
Website
katavina.com
Oánh dấu theo dõi bài của cụ cái nào.

Maybach Tàu

Xe container
Em cũng nghĩ như cụ! Nhưng cá nhân em lại nghĩ đời 2009-2012 mới là năm bờ oăn! Trong thời gian này tới nay, em "chơi" đến 4 em (2 Ranger 2009, 1 FE 2010 4x2, 1 FE 2012 4x4)!
Form mới trông có vẻ lạ mắt thật nhưng em lại thấy nó mất đi vẻ truyền thống và nhìn hao hao như Pho tu nơ! :D
Bọn Mẹo giờ cứ chạy trào lưu thế nào í!!! Ngay cả Iphone, Ipad mới ra giờ trông như mấy cái máy Samsung, LG...!!! :D

Em khoe dàn "siêu xe" của em tí! Dàn này chắc em phải chạy chục năm nữa mới nghĩ đến chuyện thay: \m/

Chê bủng chê beo giờ lại khoái roài...:D
Cũng đúng thôi... nội thất như ran rô vơ mà không thích mới lạ.:-bd
Cụ Cảnh mà là con gái thì em cũng không dám nghĩ nữa:))

VinhCivic

Xe tăng

PHÓNG

Xe tải
Cụ Cảnh mà là con gái thì em cũng không dám nghĩ nữa:))
em cũng định nói thế ... nhưng nghĩ cụ ấy vừa biếu cái logo EV team nên thôi... :D
Đi cùng vợ, nhìn thấy gái đẹp, chân dài các cụ có dám khen và xuýt xoa không! Còn phải giả vờ chê bôi 1 tí là đằng khác! Các cụ chả hiểu gì sất! Cứ để em phải nói ra lộ hết! :))
Với lại em có những 3-4 bà vợ 2! Giải tán 1-2 bà thì vẫn còn chừng ấy bà cơ mà! Vẫn coi là chung thủy nhóe! :))

thjremy

Đi bộ
Các bác cho e hỏi là: Xe em FE MT cuối 2009 e mới mua được 1 tuần !
- Đèn ABS sáng lúc đã khởi động máy là mình phải vô hãng kiểm tra lại ABS phải k các bác ???
- Cái bánh Sơ Cua e thấy bị mòn (e k hỏi chủ cũ), mà e thấy cái bánh TRước bên Phụ có vẻ như hơi lồi RA so với bên Tài vậy e có cần phải đảo bánh + vỏ lại k ạ !
Em chân thành cám ơn các bác !

Maybach Tàu

Xe container
Đi cùng vợ, nhìn thấy gái đẹp, chân dài các cụ có dám khen và xuýt xoa không! Còn phải giả vờ chê bôi 1 tí là đằng khác! Các cụ chả hiểu gì sất! Cứ để em phải nói ra lộ hết! :))
Với lại em có những 3-4 bà vợ 2! Giải tán 1-2 bà thì vẫn còn chừng ấy bà cơ mà! Vẫn coi là chung thủy nhóe! :))
Cụ Phóng tinh tường quá:))

VinhCivic

Xe tăng
Các bác cho e hỏi là: Xe em FE MT cuối 2009 e mới mua được 1 tuần !
- Đèn ABS sáng lúc đã khởi động máy là mình phải vô hãng kiểm tra lại ABS phải k các bác ???
- Cái bánh Sơ Cua e thấy bị mòn (e k hỏi chủ cũ), mà e thấy cái bánh TRước bên Phụ có vẻ như hơi lồi RA so với bên Tài vậy e có cần phải đảo bánh + vỏ lại k ạ !
Em chân thành cám ơn các bác !
Thiết nghĩ... cụ mới lấy vợ thì cùng nên đưa em nó vào spa tắm táp tút tát lại cái roài trăng mật cho nó hấp dẫn...sắm cho em nó mấy đôi dép mới cho nó sang cái thằng mình...chứ mòn hay đảo thì chỉ cụ mới nhìn thấy được thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng