Thảo luận Ford fiesta 2013 đạp phanh là chết máy

titmit_tit

Xe buýt
Mường Tè - Việt Nam - Trái Đất - Hệ Mặt Trời
Thằng bạn em con fiesta 2013 tối nay đang lùi thì chết máy đột ngột, đề mãi không lên. Em kéo phanh tay, về P, không đạp chân phanh thì đề lên được, nhưng cứ đạp phanh chân thì máy lại lịm đi và chết máy. Em thử đi thử lại mấy lần toàn thế, cứ đạp chân phanh là chết máy.
Mong các cụ giải đáp giúp. Em chân thành cảm ơn, xe giờ năm im một chỗ không di chuyển đc vì cứ đạp phanh để vào số thì lại chết máy

titmit_tit

Xe buýt
lỗi quái dị cụ nhỉ
Vâng, đúng là lần đầu tiên em gặp trường hợp nay, em cũng seach google tìm xem lỗi này là lỗi gì mà chưa tìm thấy 1 bài viết nào nói về lỗi như này cả

Bopbun

Xe điện
Google em thấy bị nhiều đó:
1. Rò rỉ ống trợ lực phanh chân không
2. Hỏng van trong bộ trợ lực phanh chân không
3. Điều khiển tốc độ không tải (ISC) bị trục trặc
4. Bộ điều khiển trung tâm (ECU) bị trục trặc hoặc hỏng hóc
5. Máy bơm nhiên liệu hỏng hoặc trục trặc

Trường hợp của cụ, số 5 thì loại trừ vì xe đứng im cũng chết máy. Dù là gì thì cụ ra hãng check.

titmit_tit

Xe buýt
Google em thấy bị nhiều đó:
1. Rò rỉ ống trợ lực phanh chân không
2. Hỏng van trong bộ trợ lực phanh chân không
3. Điều khiển tốc độ không tải (ISC) bị trục trặc
4. Bộ điều khiển trung tâm (ECU) bị trục trặc hoặc hỏng hóc
5. Máy bơm nhiên liệu hỏng hoặc trục trặc

Trường hợp của cụ, số 5 thì loại trừ vì xe đứng im cũng chết máy. Dù là gì thì cụ ra hãng check.
Vâng em cảm ơn cụ, đạp phanh nó còn hiện báo đèn cảnh báo lỗi hộp số nữa cụ ạ. Chắc em phải gọi xe cứu hộ mang ra hãng check

Bopbun

Xe điện
Vâng em cảm ơn cụ, đạp phanh nó còn hiện báo đèn cảnh báo lỗi hộp số nữa cụ ạ. Chắc em phải gọi xe cứu hộ mang ra hãng check
Em đoán khả năng cao là lỗi số 1 hoặc số 2.

titmit_tit

Xe buýt
Em đoán khả năng cao là lỗi số 1 hoặc số 2.
Sau khi gọi thợ tới kiểm tra thấy họ chỉnh cái gì đó dưới chân phanh thì nổ được máy và chạy đc, nhưng vẫn báo lỗi hộp số, mang về gara kiểm tra nhưng đễn giờ họ vẫn báo chưa tìm ra được lỗi, em sợ tết ko có xe đi :(

formen

Xe lăn
Sau khi gọi thợ tới kiểm tra thấy họ chỉnh cái gì đó dưới chân phanh thì nổ được máy và chạy đc
cái này là công tắc đèn phanh
nhưng vẫn báo lỗi hộp số, mang về gara kiểm tra nhưng đễn giờ họ vẫn báo chưa tìm ra được lỗi, em sợ tết ko có xe đi :(
lỗi hộp số powershift thì là truyền thống của ford rồi, không biết trước đây cụ đã vào hãng fix lỗi hộp số chưa?

willboy

Xe buýt
Tớ đang đi, con Fiesta này mà chết máy đột ngột, nó báo lỗi lung tung ko đúng đâu. Cụ check bơm nhiên liệu + bù ga + bướm ga lọc gió nhé. Trước tớ phanh đột ngột là chết máy cuối cùng chỉ đơn giản là bẩn bướm ga thôi.

batman47

Xe hơi
Ko biết cụ chủ tìm ra bệnh chưa nhỉ

hirobofan

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em ủn chờ kinh nghiệm cụ chủ

Bopbun

Xe điện
Sau khi gọi thợ tới kiểm tra thấy họ chỉnh cái gì đó dưới chân phanh thì nổ được máy và chạy đc, nhưng vẫn báo lỗi hộp số, mang về gara kiểm tra nhưng đễn giờ họ vẫn báo chưa tìm ra được lỗi, em sợ tết ko có xe đi :(
Em vẫn nghi lỗi bộ trợ lực phanh chân không. Khi bộ này bị hở rò rỉ khí thì bơm chân không phải làm việc. Rò rỉ càng lớn thì bơm càng làm việc nhiều. Lúc máy đang chạy ở chế độ không tải, tua máy thấp nên không tải nổi bơm gây chết máy.

Nếu đúng là lỗi bộ trợ lực phanh chân không thì gần đây trước khi hiện tượng lỗi này xảy ra, cụ chủ phải cảm thấy đạp phanh khá nặng hoặc cần phanh lồi ra tụt vào không bình thường.

Còn nếu phanh vẫn bình thường thì không phải bệnh này. Có thể là lỗi trục trặc ở bộ điều khiển không tải ISC. Bộ này điều khiển này hoạt động khi không đạp ga, nó được ECU điều khiển để mở to hay nhỏ. Nói chung mới nổ máy thì nó giữ vòng tua khoảng trên 1000, nóng máy rồi thì nó giữ vòng tua khoảng 700-800. Bộ này bẩn thì cũng chết máy giống như bệnh mà cụ willboy nói.

Hôm trước thợ đến chỉnh gì đó ở cần phanh như cụ kể thì em nghĩ là họ sửa bộ trợ lực phanh chân không. Giờ xe chạy được rồi lại báo lỗi hộp số thì em nghĩ là 2 bệnh này không liên quan. Bây giờ là lỗi hộp số. Hoặc nếu xe chỉ báo lỗi ảo thì cụ thử bảo họ xóa lỗi đi xem có hết không.