Ford Focus 1.8L AT Hatchback vs. Toyota Vios 1.5 G (AT)

etisalat

Xe tải
Em có thằng bạn đang máu mua xe, tầm khoảng 600 +/-, nó thì máu mua Vios 1.5 G vì bảo là Toy giữ giá. Em thì khuyên nó với tầm tiền đó thì làm em Focus 5 cửa cho sướng hoặc tiết kiệm nữa thì làm em Focus 1.8 MT 4 cửa nhưng nó lại bảo "dáng Focus 5 cửa quê bỏ mẹ" còn Focus 4 cửa thì "đi MT trong phố đau chân bỏ mẹ". Thằng này mới học lái và thi lấy bằng xong nên chắc "nhà quê cẩn thận" mua Toy cho nó lành thì phải.

Theo các kụ thì nên khuyên nó nữa hay không? Hay có lựa chọn nào tốt hơn cho nó với tầm tiền 600 +/- (tiền trước bạ, bảo hiểm và đăng ký biển không tính ạ).

Cám ơn các kụ bớt chút thời gian tư vấn để em khai thông cái đầu tối của nó ra ;) (không phải vì em đi Ford mà xui nó mua Ford đâu các kụ nhé!)

Chỉnh sửa cuối:

PHC

Xe buýt
Em có thằng bạn đang máu mua xe, tầm khoảng 600 +/-, nó thì máu mua Vios 1.5 G vì bảo là Toy giữ giá. Em thì khuyên nó với tầm tiền đó thì làm em Focus 5 cửa cho sướng hoặc tiết kiệm nữa thì làm em Focus 1.8 MT 4 cửa nhưng nó lại bảo "dáng Focus 5 cửa quê bỏ mẹ" còn Focus 4 cửa thì "đi MT trong phố đau chân bỏ mẹ". Thằng này mới học lái và thi lấy bằng xong nên chắc "nhà quê cẩn thận" mua Toy cho nó lành thì phải.

Theo các kụ thì nên khuyên nó nữa hay không? Hay có lựa chọn nào tốt hơn cho nó với tầm tiền 600 +/- (tiền trước bạ, bảo hiểm và đăng ký biển không tính ạ).

Cám ơn các kụ bớt chút thời gian tư vấn để em khai thông cái đầu tối của nó ra ;) (không phải vì em đi Ford mà xui nó mua Ford đâu các kụ nhé!)
Cụ cũng nhiệt tình với bạn nhể. Nhà cháu cũng thế, dưng mà gặp ông bạn cứ "bỏ mẹ" liên tục thế thì nhà cháu cũng kệ mẹ nó là lành nhất, khớ khớ khớ. :))

ford focus 2010

Xe điện
cụ khuyên đi bạn cụ vios cho ló nành. Với nại dạo lày ra đường nhiều focus quá rồi, nhàm lắm. Nhiều người đi xe 4 quá, không tốt đâu, vào ga-ra đông lại phải chờ đợi cụ ạ. Cụ vốt cho em nhé để em mau lên đời xe.

Kojiro

Xe tải
Em cũng nghĩ là kệ nó cụ etisalas ạ. Ông kia đã có "niềm tin" vào Vios thế thì khó chữa lắm. Cứ khuyên này khuyên kia mai mốt lại bị trách (phải chi hồi đó mua vios giờ đã có xe để chạy taxi =)))

Ruabo

Xe buýt
Mua vios là sự lựa chon tuyệ vời, chạy tiết kiệm xăng, bán đỡ mất giá hi hi thế còn gì bằng.

luklak

Xe điện
Vios cũng có mặt tốt của nó, xe ngắn dễ quay xe, nhỏ dễ kiếm chỗ đỗ - chui ngõ bé, nhẹ tiết kịm xăng, hãng nổi tiếng dễ bán lại, FF chỉ sướng hơn khi đi đường to đẹp và cao tốc thôi. Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh cụ không nên khuyên người ta nữa:-|.

nghesi_xuanbac

Xe đạp
Toy luôn giữ giá , ford luôn mất giá, đi ford thì thích hơn toy, mỗi cái có 1 điểm mạnh riêng, quan trọng bác chủ để ý đến cái gì thôi.

Mraaa

Xe tăng
Bảo cụ ấy mua vàng, rồi đi taxi là giữ giá nhứt đấy ạ.

etisalat

Xe tải
Cám ơn các cụ nhé.

Em quên mất một chi tiết, thằng ku này nó mệnh Mộc và thấy vợ cả bẩu là phải mua xe màu xanh (xanh gì cũng được), kỵ xe màu bạc, phấn hồng và đen, đỏ. Thế nên chắc cu cậu mới soi đến Vios. Em bảo nó, tốt nhất mày cứ đi thử Focus và Vios rồi hãy phán (mà thằng này mới có bằng lái xong thì ngồi xe mi.a nào chả như nhau, phán thế đek nào được các kụ nhể :))).

Nói chung là nói chuyện với các chú đã chót yêu Toy rồi khó lắm!

future f6

Xe máy
kệ cụ đó đi cụ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! cứ bỏ mẹ là chết rùi . HJ

An Dong

Xe điện
Em vốt một phiếu cho vios. Nếu không nghe thì kệ mẹ..hắn Cụ ạ.

Meo Thamlam

Xe lăn
Vios cũng có mặt tốt của nó, xe ngắn dễ quay xe, nhỏ dễ kiếm chỗ đỗ - chui ngõ bé, nhẹ tiết kịm xăng, hãng nổi tiếng dễ bán lại, FF chỉ sướng hơn khi đi đường to đẹp và cao tốc thôi. Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh cụ không nên khuyên người ta nữa:-|.
Em đang đi Vios thấy bác nói thế nên mát lòng mát dạ :21:

An Dong

Xe điện
Em đang đi Vios thấy bác nói thế nên mát lòng mát dạ :21:
Ặc, lâu lắm mới thấy mợ. Thôi, mợ bán vios đi sang với đội phò cho nó thành sao mợ ạ. Bên Ếch với Cụt toàn các Cụ chán lắm rồi, hay là anh chuyển sang vios cho vui nhể.

NguyenChiVan

Xe tăng

những người không biết thì mua xe theo hội chứng đám đông, tiền mình mua theo ngườ khác, còn những người biết thì tìm hiểu so sánh lái và cảm nhận. vì mua xe cho mình mà.

cụ cứ cho cậu bạn đi thử cả hai xe rồi quyết định sau này đỡ ân hận.

VanPhuc1107

Xe tải
Mệnh mộcm mình tưởng vẫn đi đc mầu đen chứ?? :-?

Sonbh

Xe tăng
Hehe, em mà có bạn thế em cũng kệ mệ nó khuyên làm gì sau này mang tiếng ra. Em có ông anh cùng phòng lúc trước thì kêu thích escape, rồi xem focus cuối cùng thì mua vios =)), nên theo kinh nghiệm của em thì những ông nào đã thích Toy đặc biệt là siêu xe hạng nhỏ Vios rồi thì cụ đừng nên khuyên mua xe khác kệ người ta chọn cụ ah .

gabeo79

Xe máy
Cám ơn các cụ nhé.

Em quên mất một chi tiết, thằng ku này nó mệnh Mộc và thấy vợ cả bẩu là phải mua xe màu xanh (xanh gì cũng được), kỵ xe màu bạc, phấn hồng và đen, đỏ. Thế nên chắc cu cậu mới soi đến Vios. Em bảo nó, tốt nhất mày cứ đi thử Focus và Vios rồi hãy phán (mà thằng này mới có bằng lái xong thì ngồi xe mi.a nào chả như nhau, phán thế đek nào được các kụ nhể :))).

Nói chung là nói chuyện với các chú đã chót yêu Toy rồi khó lắm!
1.Ý, mệnh Mộc ấy là mua xe màu xanh không đúng lắm đâu kụ ợ. Nếu quan niệm theo phong thủy thì Thủy sinh Mộc, bạn kụ mệnh Mộc thì xe màu Thủy (đen, xanh da trời đậm hoặc nhạt) là lợi nhất, thứ nhì mới đến màu Mộc cùng mệnh chủ (xanh lá cây đậm hoặc nhạt).
Màu đen dễ nhất vì hãng nào cũng có.
2.Ngày trước em cũng lăn tăn giữa 2 con này, sau xác định xe mình để đi chứ có để bán đâu, mà em nói thật, bạn kụ mà muốn bán cũng phải chạy ít nhất 5 năm (cỡ khoảng 8,9 vạn trở lên) chứ dưới đó thì khác gì vừa chạy xong rotda, xe lúc đấy chạy mới sướng. Thế nên bỏ xiền ra mua cái sướng mà đi, mà 1.8 đương nhiên là hơn 1.5 rồi, với lị con 1.5 cũng nhỏ, không rộng rãi bằng 1.8. Em 1m75, nặng 75kg ngồi xe này thấy thoải mái, nhưng ngồi vios của thằng bạn thấy hơi bí (dưng nó cao 1.6 nặng 63kg thì lại hợp, hí hí)
3.Sedan thì nói chung là đẹp và trông sang, nhưng Vios bé quá nên nhìn xấu, còn cá nhân em (và cũng thấy nhiều người quen của em bẩu) thấy FF AT cũng đẹp đấy chứ, dáng thể thao.
4. Về Option thì Vios có nhiều hơn tí, tuy nhiên giá khi mua FF thường được giảm nhiều hơn Vios (thời điểm này chắc khoảng 500, 600 obama gì đó) thì với số tiền này kụ sắm có khi còn nhiều option hơn ấy .
5. Phụ tùng: nói chung mấy năm đầu đi không cần quan tâm đến cái này, một số người bảo phụ tùng Toy rẻ hơn Ford nhưng thực ra hàng chính hãng thì như nhau kụ ạ, còn Toy nó nhiều hàng trôi nổi xuất xứ từ Tung Của, hàng chợ nên nó rẻ. Các kụ bỏ ra một đống tiền mua cái xe lại khoác cho nó mấy đồ rẻ tiền, rởm đời bỏ mẹ, mất cả tư cách của thằng đi ô tô.
Kết luận: chọn FF mà đi, vừa rên vừa sướng

Chỉnh sửa cuối:

An Dong

Xe điện
Cụ nói thế thì nhà SơnBH có khả năng sẽ phát thêm một bộ tem rên sướng nữa rồi.

Nông_dân

Xe buýt
Nếu ko mê lái, chỉ đi lại trong phố, cần xe bền, tiết kiệm thì chọn Vios. Thích cảm giác lái và vi vu trên những cung đường thì chọn Focus. Cảm giác lái thì Focus ở hạng khác Vios rồi. Bán thì sau khi chạy 5 năm thì mất giá như nhau thôi. Em tìm mua cho người nhà Focus cũ mà có thấy ai bán đâu. Cụ đừng nghe người ta đồn. Việt nam nhiều tin đồn lắm.

isabinh

Xe điện
Siêu xe Vi iot là chuẩn đấy cụ ạ. Xe em fof 2.0 đi có lẽ phải tốn gấp đôi . Xăng lại sắp tăng giá nhá