Thảo luận Ford Laser - Chia sẻ kinh nghiệm- Tư vấn kỹ thuật sửa chữa, sử dụng... (T8-2016)

nguyen_kia

Xe điện
Ngày nghỉ rỗi rãi, tự sướng rửa khoang máy cái cho sạch sẽ nào :D

Cụ rửa bằng máy gì mà long lanh thế? Dùng nước xịt hay còn dùng hóa chất gì ko cụ. Em dùng vòi nước rửa ô tô xịt vào nó có sạch ko hả cụ?

Quốc Khánh TN

Xe đạp
Cảm ơn cụ nhé, mình cũng đã giải quyết êm đẹp em nó. Nhưng không phải do bù ga. Hiện tượng xe mình khác. Kể cả không AC nó vẫn lúc tụt lúc tăng sợ chết khiếp. Cuối cùng là do cái này: BƯỚM GA KHÔNG ĐÓNG KÍN HOÀN TOÀN KHI Ở CHẾ ĐỘ GARANTY.
Kết luận: Thợ không có kinnh nghiệm khi chỉnh vào khu vực bướm
Thế mới biết, bướm ko phải lúc nào cũng mở là hay; khu vực bướm là rất phức tạp, chế ngự nó là ko đơn giản các cụ nhể? :-D :-D

ThangTocBac

Xe tăng
Cụ rửa bằng máy gì mà long lanh thế? Dùng nước xịt hay còn dùng hóa chất gì ko cụ. Em dùng vòi nước rửa ô tô xịt vào nó có sạch ko hả cụ?
Sử dụng mỗi bơm áp lực thôi thêm tí xà phòng cho mấy chỗ trên bề mặt.
Tuy nhiên vì xe em máy nó mới, với lại cũng qua rồi rửa hơi nước nóng 1 lần rồi nên nó mới vậy
Em đang định đầu tư máy nước nóng để thỉnh thoảng rửa cho nó cho nó sạch... hihii

Chỉnh sửa cuối:

Ku9

Xe máy
dep qa bac oi

Satern

Xe tải
Chắc là công tắc áp suất dầu máy, nó chỉ đóng đèn báo dấu trên tablo thôi, cụ thử rút hoắc ra xem đèm báo dầu sáng hay tắt.
Có cách nào thử cảm biến lưu lượng gió nó có hoạt động hay ko hoạt động? Gara bảo bị hỏng 01, 01 còn tốt. Nhưng khi thay 01 vào vẫn có hiện tượng:
- Xe đi ko bốc ở số 5( đường bằng),đang từ 70 mà lên 80km/h phải đạp thốc ga nhưng ko vọt ngay, lúc đó vòng tua > 3000 sau đó giảm về 2500.
-Vòng tua 2500 khi đạt tốc độ 80 km/h.
- Khoang máy nóng sau quãng đường 25km.
Có vấn đề gì ko cụ????

ThangTocBac

Xe tăng
Có cách nào thử cảm biến lưu lượng gió nó có hoạt động hay ko hoạt động? Gara bảo bị hỏng 01, 01 còn tốt. Nhưng khi thay 01 vào vẫn có hiện tượng:

- Xe đi ko bốc ở số 5( đường bằng),đang từ 70 mà lên 80km/h phải đạp thốc ga nhưng ko vọt ngay, lúc đó vòng tua > 3000 sau đó giảm về 2500.
Có vấn đề gì ko cụ????
Cảm biến lưu lượng gió mà hỏng thì máy rất yếu, đứng tại chỗ đánh lái có thể chết máy, đang đi bật điều hòa có thể chết máy, đang đi cắt côn đánh lái có thể chết máy...nói chung khó giữ cầm chừng, vòng tua garanti ko ổn định, tốn xăng.
Thử thủ công bằng cách kiếm 1 con còn tốt thay thử xem các hiện tượng kia có hết ko.
Xe ko bốc có nhiều nguyên nhân, liệt kê ra đây hết 1 trang giấy cụ ơi :D
Tuy nhiên đầu tiên cứ nghĩ đến xăng gió, bugi đánh lửa đã, ok rồi thì tính tiếp cụ nhể :)

8800_Gold

Xe đạp
xe cụ nhìn còn ngon quá

nguyen_kia

Xe điện
FL ăn xăng có thể do những nguyên nhân gì các cụ?

Có vấn đề gì ko cụ????
Bac thử tét theo cái video này xem
MEDIA=youtube]O4pBu3uRlYA[/MEDIA]

mtandtt

Xe đạp
Các bác xem hộ em cái lỗi này do đâu với: ghế phụ trước của em bị ướt, chỗ để chân sũng nước, mặc dù mấy hôm nay xe em đóng kín cửa, cũng ko bật điều hoà đi đâu, vậy nước vào bằng đg nào đc ạ, có khả năng chỗ cửa kính bị hở ko ạ!

mtandtt

Xe đạp
Đây chắc là nguyên nhân Xe của em cũng bị như của cụ chủ, e đã tìm hiểu là nước chỉ có khi xe đỗ yên một chỗ và trời phải mưa to, khi đó nước mưa sẽ thoát ko kịp và dồn đầy dưới chân kính lái và chảy vào cửa lấy gió ngoài của điều hoà ạ. Nếu trời mưa lớn xe đỗ ngoài trời thì cụ chịu khó bịt kín cửa lấy gió ngoài ngay dưới chân kính lái nhé.:

tu.TQK

Xe tải
e chuyên cung cấp ắc quy cho các bác nhá

nhuongtx

Xe tải
Các bác xem hộ em cái lỗi này do đâu với: ghế phụ trước của em bị ướt, chỗ để chân sũng nước, mặc dù mấy hôm nay xe em đóng kín cửa, cũng ko bật điều hoà đi đâu, vậy nước vào bằng đg nào đc ạ, có khả năng chỗ cửa kính bị hở ko ạ!
Cụ tháo cần gạt nước ra (cả cần chứ không chỉ thanh gạt), tháo tấm nhựa ốp chân kính lái ra, thanh này dài được cố định = 2 hay 3 vít có nắp nhựa. Cụ sẽ thấy thanh nhựa đó có mấy cái dắc nhựa cắm xuống phần sắt bên dưới, chân dắc = nhựa, có gioăng mỏng để làm kín nước. Có 1 cái ngay bên trên cửa lấy gió vào quạt gió, hở là nước mưa, nước rửa, v.v. nó chảy thẳng vào trong khoang. Nếu cụ tháo quạt gió ra, chui vào chân ghế phụ, ngửa mặt nhìn thẳng lên trời sẽ thấy. Cụ làm cho kín cái goăng đã mục này là chữa được bệnh: không hiểu sao ướt sàn bên phụ. Em mất cả năm trời mới tìm ra nguyên nhân đấy ạ

mtandtt

Xe đạp
Cụ tháo cần gạt nước ra (cả cần chứ không chỉ thanh gạt), tháo tấm nhựa ốp chân kính lái ra, thanh này dài được cố định = 2 hay 3 vít có nắp nhựa. Cụ sẽ thấy thanh nhựa đó có mấy cái dắc nhựa cắm xuống phần sắt bên dưới, chân dắc = nhựa, có gioăng mỏng để làm kín nước. Có 1 cái ngay bên trên cửa lấy gió vào quạt gió, hở là nước mưa, nước rửa, v.v. nó chảy thẳng vào trong khoang. Nếu cụ tháo quạt gió ra, chui vào chân ghế phụ, ngửa mặt nhìn thẳng lên trời sẽ thấy. Cụ làm cho kín cái goăng đã mục này là chữa được bệnh: không hiểu sao ướt sàn bên phụ. Em mất cả năm trời mới tìm ra nguyên nhân đấy ạ
Rất cảm ơn bác, em ko biết làm đợt rồi sửa oan cái điều hoà!

nhuongtx

Xe tải
Rất cảm ơn bác, em ko biết làm đợt rồi sửa oan cái điều hoà!
À em quên, không phải gioăng của chân dắt nhựa, mà hình như là cái chân nhựa để vặn cái ốc cố đinh thanh nhựa ốp chân kính lái. Cái gioăng đó nó thái hóa, nước chảy thẳng xuống. Cụ cứ tháo quạt gió, nhìn thẳng lên là bắt được thủ phạm.

lòng lợn

Xe máy
kinh nghiệm tốtt quá