Thảo luận Ford Laser - Chia sẻ kinh nghiệm- Tư vấn kỹ thuật sửa chữa, sử dụng... (T8-2016)

Komngui

Xe đạp
- Nhìn bên ngoài ko có triệu chứng biến dạng, nứt vỡ hoặc vết đánh lửa
- Đo điện trở cách điện giữa chân 1 (tại connector đầu vào) và vỏ phải >10Mega ohm
- Đo điện trở giữa hai cực cao áp của 1 bobin phải trong khoảng 8-10 kilo ohm
- Đo điện trở của dây cao áp: dây ngắn từ 2-4 kilo ôm, dây dài từ 5-12 kilo ôm
Được như vậy thì chắc ko bị hỏng.
Chúc cụ vui vẻ.
Như lời cụ, cháu lôi bobin dư lày, 2 cái dán băng keo...

Đo 2 dây cao áp như lời cụ ==> đúng như thông số cụ bẩu ạ =dây ngắn từ 2-4 kilo ôm, dây dài từ 5-12 kilo ôm
Dây dài:

Dây ngắn:

2 cực bobin: Đo điện trở giữa hai cực cao áp của 1 bobin phải trong khoảng 8-10 kilo ohm

Còn món này cháu ứ biết cụ ạ "Đo điện trở cách điện giữa chân 1 (tại connector đầu vào) và vỏ"

Nhờ cụ tư vấn thêm nhé

ThangTocBac

Xe tăng
Như lời cụ, cháu lôi bobin dư lày, 2 cái dán băng keo...

Đo 2 dây cao áp như lời cụ ==> đúng như thông số cụ bẩu ạ =dây ngắn từ 2-4 kilo ôm, dây dài từ 5-12 kilo ôm
Dây dài:

Dây ngắn:

2 cực bobin: Đo điện trở giữa hai cực cao áp của 1 bobin phải trong khoảng 8-10 kilo ohm

Còn món này cháu ứ biết cụ ạ "Đo điện trở cách điện giữa chân 1 (tại connector đầu vào) và vỏ"

Nhờ cụ tư vấn thêm nhé
Hai cuc bobin như trong ảnh nhìn từ trên xuống thấy cái connector 3 chân đo giữa vỏ với cái chân bên tay phải thì điện trở cách điện trên 10 M ohm, mà chân nào với vỏ cũng vậy thôi.
Chỗ đo điện trở giữa hai cực cao áp cụ lưu ý đo ở hai cái lỗ sau khi rút tẩu và cái dây cao áp ra ấy, cái chỗ cụ đo là phần thấp áp dùng để đo cách điện với vỏ.

Chỉnh sửa cuối:

Komngui

Xe đạp
Hai cuc bobin như trong ảnh nhìn từ trên xuống thấy cái connector 3 chân đo giữa vỏ với cái chân bên tay phải thì điện trở cách điện trên 10 M ohm, mà chân nào với vỏ cũng vậy thôi.
Chỗ đo điện trở giữa hai cực cao áp cụ lưu ý đo ở hai cái lỗ sau khi rút tẩu và cái dây cao áp ra ấy, cái chỗ cụ đo là phần thấp áp dùng để đo cách điện với vỏ.
Đúng là sửa xe qua diễn đàn hơi khó cụ nhỉ.
  • Cuối tháng này đến hạn đăng kiểm => cháu lại phải mày mò tháo đèn sương mù để thay (chết 1 bóng sương mù bên tài ợ).
Một số dự định be bé khác sẽ làm từ từ nè cụ, cụ góp ý giúp
  • Tăng curoa chỗ bock lạnh (lâu lâu lại kêu rét rét)
  • 2 cái cửa trước nó rè rè bên trong, tài rè nhiều hơn phụ
  • Thay nhớt hộp số
  • Dự sẽ làm quả vệ sinh dàn lạnh và thay nước mát như cụ hướng dẫn
  • Vệ sinh lại 4 quả phanh ở 4 bánh: mỗi lần dừng hẳn có cảm giác như là đã kéo phanh tay rồi mặc dù chưa kéo, không có cảm giác trôi xe khi dừng như hồi cháu lái em Wagon thần thánh. Có khi nào cháu đã tốn mớ xăng cho lực ma sát của 4 cái phanh dĩa trong thời gian qua không nhỉ?
Cái này nhờ cụ tư vấn là cháu nên kiểm tra cái rì nà:
  • Ở số 2,3 lúc tăng tốc có nghe âm thanh kiểu như grào grào nho nhỏ, như là máy ko êm vậy (âm thanh nhỏ thôi). Bình thường thì máy chay êm và nuột lắm cụ ạ => kiểm ra món gì cụ nhỉ?
  • Lúc số 1 depart thì phải đi col & ga ngọt mới được, ga col cẩu thả, sốc 1 tí là dễ bị tắt máy
  • Kiểm tra lại dàn gầm (đường êm thì rất êm, qua chỗ đường xấu thì lùng bùng, không biết có cụp cụp không nữa)
Còn gì nữa thì để cháu suy nghĩ thêm.
Phải chi có cụ ở đây thì bắt cho cháu một thang cho khỏi hẳn cụ nhỉ. Ức thế kia chứ

xekoxeko80

Xe tải
Bẩm các cụ. Bạn của bạn cháu đang đòi lấy V2 nhà cháu. Lúc đầu cháu cũng ko muốn gả nhưng thấy nhiệt tình quá cháu lại dao động :). Cháu muốn hỏi cá cụ V2 cháu FL 1.8 AT đăng ký 12/2004 bây giờ tầm giá bao nhiêu ạ? Cơ bản V2 còn rất tốt, nội ngoại thất mức khá ợ
Thank các cụ nhiều.

haanhbinan

Xe điện
Bẩm các cụ. Bạn của bạn cháu đang đòi lấy V2 nhà cháu. Lúc đầu cháu cũng ko muốn gả nhưng thấy nhiệt tình quá cháu lại dao động :). Cháu muốn hỏi cá cụ V2 cháu FL 1.8 AT đăng ký 12/2004 bây giờ tầm giá bao nhiêu ạ? Cơ bản V2 còn rất tốt, nội ngoại thất mức khá ợ
Thank các cụ nhiều.
Cụ đưa hình lên mới đánh giá được. Bạn cụ mà không lấy thì nhắn em nhá.

ThangTocBac

Xe tăng
Đúng là sửa xe qua diễn đàn hơi khó cụ nhỉ.
  • Cuối tháng này đến hạn đăng kiểm => cháu lại phải mày mò tháo đèn sương mù để thay (chết 1 bóng sương mù bên tài ợ). ->thay bóng đèn gầm mệt phết, nếu có chút năng khiếu thì mới nên tự làm, bằng ko thì vào gara cho lành.

Một số dự định be bé khác sẽ làm từ từ nè cụ, cụ góp ý giúp
  • Tăng curoa chỗ bock lạnh (lâu lâu lại kêu rét rét) -> việc này ko khó, có thể làm đc.
  • 2 cái cửa trước nó rè rè bên trong, tài rè nhiều hơn phụ -> việc này ko khó nhưng tỉ mỉ, tháo tapi ra kiểm tra thay các chốt nhựa gãy chân lắp lại là ok thôi.
  • Thay nhớt hộp số -> nên vào hãng hoặc gara quen mặc dù thay rất dễ nhưng phải có dụng cụ để bơm...
  • Dự sẽ làm quả vệ sinh dàn lạnh và thay nước mát như cụ hướng dẫn -> vệ sinh ko khó nhưng nếu ko khéo nc chảy đầy vào sàn xe lại mất công vệ sinh. Thường tháo hẳn dàn lạnh ra ngoài làm mới sạch nhưng lại tốn tiền bơm ga và bảo dưỡng hệ thống điều hòa ...
  • Vệ sinh lại 4 quả phanh ở 4 bánh: mỗi lần dừng hẳn có cảm giác như là đã kéo phanh tay rồi mặc dù chưa kéo, không có cảm giác trôi xe khi dừng như hồi cháu lái em Wagon thần thánh. Có khi nào cháu đã tốn mớ xăng cho lực ma sát của 4 cái phanh dĩa trong thời gian qua không nhỉ? -> mang ra thợ làm cho đỡ dầu mỡ đầy tay mất vài trăm k thôi.
Cái này nhờ cụ tư vấn là cháu nên kiểm tra cái rì nà:
  • Ở số 2,3 lúc tăng tốc có nghe âm thanh kiểu như grào grào nho nhỏ, như là máy ko êm vậy (âm thanh nhỏ thôi). Bình thường thì máy chay êm và nuột lắm cụ ạ => kiểm ra món gì cụ nhỉ? ->chịu, cụ kiểm tra hộp số thôi :D
  • Lúc số 1 depart thì phải đi col & ga ngọt mới được, ga col cẩu thả, sốc 1 tí là dễ bị tắt máy -> đi xe số thì phải thế, cứ côn ra ga vào là ngon :D
  • Kiểm tra lại dàn gầm (đường êm thì rất êm, qua chỗ đường xấu thì lùng bùng, không biết có cụp cụp không nữa) -> mang ra thợ có cầu nâng kiểm tra,thay mấy cái cao su hay totuyn rẻ hều.
Còn gì nữa thì để cháu suy nghĩ thêm.
Phải chi có cụ ở đây thì bắt cho cháu một thang cho khỏi hẳn cụ nhỉ. Ức thế kia chứ
Nói chung tự làm bệnh vặt và loại bệnh ko tốn sức thôi, bệnh nào tốn sức, cần nhiều dụng cụ hỗ trợ thì nên mang thợ làm cho lành :)

Chỉnh sửa cuối:

Kiyokawa

Xe tải
Các cụ cho em hỏi là xe em Mt 2003 1.8, đèn xe đang nguyên bản, xe hơi tối 1 chút, nhất là bóng cos, em ko muốn độ đèn, chỉ muốn thay bóng nào cho sáng hơn 1 chút, các cụ tự vấn cho em được không ạ?

latsersaigon

Xe đạp
Thật đấy cụ, 9/6 vừa rồi có cụ ofer mua xe 1.8 MT với giá hơn 300 củ đấy, em còn giữ inbox của cụ ấy nói chuyện đây nhưng ko tiện show lên thôi.
Xe của cụ gì trong SG còn long lanh hơn lại AT mà chả lẽ ko đc 300 củ hở cụ :D

Đây show cho cụ xem kẻo bảo em chém :D
phải con này hôn bác

container0607

Xe tải
Website
nguyentandung.org
Thật à cụ, em tưởng xe đẹp long lanh thế thì phải hơn chứ, cụ có xe như con xe kia mà bán 280 thì chắc anh em FLer đánh nhau vỡ đầu để giành mua đấy :)
À, ko kể biển tỉnh nhá :D
Cụ # vẫn xài F laser à? Bộ CD 6 dis nguyên bản dạo này ko hoạt động, nhứng FM thì OK. Cụ biết chỗ nào thanh lý để mua lại hoặc sửa chữa đc thì báo giúp.

Các cụ cho em hỏi là xe em Mt 2003 1.8, đèn xe đang nguyên bản, xe hơi tối 1 chút, nhất là bóng cos, em ko muốn độ đèn, chỉ muốn thay bóng nào cho sáng hơn 1 chút, các cụ tự vấn cho em được không ạ?
Cùng câu hỏi giống cụ này. Rất cần tư vấn.

ThangTocBac

Xe tăng
Cụ # vẫn xài F laser à? Bộ CD 6 dis nguyên bản dạo này ko hoạt động, nhứng FM thì OK. Cụ biết chỗ nào thanh lý để mua lại hoặc sửa chữa đc thì báo giúp.

Cùng câu hỏi giống cụ này. Rất cần tư vấn.
Cụ cũng vẫn xài em ấy đấy thôi, em đổi từ 1.6 2k lên 1.8 AT lâu rồi, khá ổn, ko có gì phàn nàn, hôm vừa rồi đi thấy lắc mang ra kiểm tra thì bị phồng hai quả lốp, thay luôn cả bộ chạy êm ru thấy hơi sướng :D
Đèn tối đôi khi do bị chỉnh sai, hoặc lắp bóng sai.
Trước tiên kiểm tra bóng xem có bị lắp ngược ko (xe em cả hai bên bóng cos đều bị lắp ngược-ngược cái cạnh vát ko khớp vào lỗ) nó ko đúng vị trí nên ánh sáng ko chụm xuống mặt đường và hay bị cháy.
Sau khi kiểm tra lắp đúng vị trí thì mới căn chỉnh độ chụm hai đèn, chỉnh độ chụm và chỉnh độ cao ....chỉnh xong sẽ thấy nó khá sáng.
ngoài ra để tăng độ sáng thì xúc rửa chóa đèn, đánh bóng mặt kính phía trước sẽ tăng được đáng kể độ sáng.
Nếu vẫn chưa hài lòng thì nghiên cứu độ đèn xenon hoặc Led nhé :P

phải con này hôn bác

Chắc ko phải cụ à, xe kia MT, xe này AT rồi :)

nhuongtx

Xe tải
1. Cụ không muốn độ nên bỏ qua phương án bi xenon. Để nguyên thì ánh sáng phụ thuộc vào chất lượng chóa, pha, độ trong suốt còn lại của bộ đèn.
2. Vệ sinh cả bộ đèn (thợ chuyên đèn, chi phí 200-600, tùy thợ), sạch hơn, cải thiện độ sáng đáng kể.
3. Bóng: Osram Standar 300-400k 1 cặp, độ sáng hơn chút, chùm sáng khá chuẩn, em mua cặp H3 cho gầm có 198k dùng thấy cũng ổn; Osram, Philip, ... loại tăng sáng, 600k-700k hoặc hơn, có sáng hơn chút nữa, nóng và nhanh chết hơn loại Standar;
4. Lắp bóng xenon vào chóa nguyên bản: sáng lắm nhưng nhiều cụ e ngại vì chói cho người ngược chiều, chóa chuẩn vẫn dùng được (theo tư vấn của 1 cụ OFer, em cũng đang dùng kiểu này, gặp em các cụ mắng nhẹ thôi nhé).
5. Chỉnh góc chiếu sáng cho đèn, đèn cũ lâu ngày lệch lung tung, chỉnh lại cho góc chiếu chuẩn thì sáng đến bất ngờ (em làm việc này cho 1em Mazda 6 2003, làm xong chủ xe bỏ luôn ý định thay bóng mới).Cẩn thận khi chỉnh để không làm toét ren hoặc gãy chi tiét điều chỉnh.
. Em không phải thợ ạ.

Kiyokawa

Xe tải
1. Cụ không muốn độ nên bỏ qua phương án bi xenon. Để nguyên thì ánh sáng phụ thuộc vào chất lượng chóa, pha, độ trong suốt còn lại của bộ đèn.
2. Vệ sinh cả bộ đèn (thợ chuyên đèn, chi phí 200-600, tùy thợ), sạch hơn, cải thiện độ sáng đáng kể.
3. Bóng: Osram Standar 300-400k 1 cặp, độ sáng hơn chút, chùm sáng khá chuẩn, em mua cặp H3 cho gầm có 198k dùng thấy cũng ổn; Osram, Philip, ... loại tăng sáng, 600k-700k hoặc hơn, có sáng hơn chút nữa, nóng và nhanh chết hơn loại Standar;
4. Lắp bóng xenon vào chóa nguyên bản: sáng lắm nhưng nhiều cụ e ngại vì chói cho người ngược chiều, chóa chuẩn vẫn dùng được (theo tư vấn của 1 cụ OFer, em cũng đang dùng kiểu này, gặp em các cụ mắng nhẹ thôi nhé).
5. Chỉnh góc chiếu sáng cho đèn, đèn cũ lâu ngày lệch lung tung, chỉnh lại cho góc chiếu chuẩn thì sáng đến bất ngờ (em làm việc này cho 1em Mazda 6 2003, làm xong chủ xe bỏ luôn ý định thay bóng mới).Cẩn thận khi chỉnh để không làm toét ren hoặc gãy chi tiét điều chỉnh.
. Em không phải thợ ạ.
Em cám ơn cụ. Nhưng cụ cho em hỏi bóng đó mua ở đâu ạ? Em đã từng hỏi thợ 1 lần, thợ bảo thay bóng gì gì vào cos mà những 800k 1 bóng, em hơi giật mình.

Kiyokawa

Xe tải
Em cám ơn cụ. Nhưng cụ cho em hỏi bóng đó mua ở đâu ạ? Em đã từng hỏi thợ 1 lần, thợ bảo thay bóng gì gì vào cos mà những 800k 1 bóng, em hơi giật mình.
Mà cho em hỏi luôn là bóng pha của FL là chân bóng loại gì ạ?

nhuongtx

Xe tải
Đèn Ford Laser fa và gầm: H3, cos H7. Nếu cụ mua bóng Osram thì vào trang bán hàng nào đó, em hay vào Lazada, hình như là LifePro nhập khẩu đèn Osram từ Đức về, nhãn mác khá cẩn thận. Em mua online cụ ạ, giao hàng tận nhà trả tiền. H7 đắt chứ H3 rẻ, có chưa đến vài trăm 1 cặp.

Kiyokawa

Xe tải
http://www.lazada.vn/bo-2-den-xenon-hid-h7-xe-oto-35w-4300k-vang-trang-2097638.html
Bóng này được không cụ? mua cái này về lắp thế nào ạ?
Đèn Ford Laser fa và gầm: H3, cos H7. Nếu cụ mua bóng Osram thì vào trang bán hàng nào đó, em hay vào Lazada, hình như là LifePro nhập khẩu đèn Osram từ Đức về, nhãn mác khá cẩn thận. Em mua online cụ ạ, giao hàng tận nhà trả tiền. H7 đắt chứ H3 rẻ, có chưa đến vài trăm 1 cặp.

nhuongtx

Xe tải

Kiyokawa

Xe tải