Thảo luận Ford Laser - Chia sẻ kinh nghiệm- Tư vấn kỹ thuật sửa chữa, sử dụng... (T8-2016)

kyhan6868

[Tịch thu bằng lái]
Hi các cụ. Em là thành viên mới, em xin hóng ạ

ThangTocBac

Xe tăng
Bẩm cụ cháu không rõ vì em đưa gara sửa rồi cháu đi làm. Mà xe cháu không có lội nước ạ
Vụ côn này em có 1 kỷ niệm đẹp đấy là hôm đầu tiên mua xe, FL 1.6, mấy hôm trc đi thử xe thì ngon nhưng đoán côn hơi mòn nên bác chủ xe bảo đưa gara kiểm tra, thay cho lá côn, bi T, heo côn cho miễn phí... vậy là hí hửng đi về chờ ngày thanh toán lấy xe về.
Hôm đó đẹp trời hai vc đi mua xe, mọi thủ tục xong xuôi đến lúc ra nhận xe bác chủ xe bảo bây giờ đi nó nếu chết máy thì phải thế này thế này... em đang hân hoan nên ko nghĩ nó có vấn đề gì lớn cứ nhận xe thôi.
Lúc đi đc 1 quãng mới ra cơ sự, cứ đang đi mà cắt côn và giữ thì chỉ mấy giây là chết máy...
đúng bài bác chủ xe nói... em lết từ trên gần chợ Long biên về tận dưới nhà gần Ford capital vào bảo nó sửa nó bảo hôm nay chủ nhật chỉ bán xe chứ ko sửa xe huhu
Thế là lại lết về nhà, xe thì chết máy liên tục tay lái thì lởm về làm phát kẹt cánh bên phụ vào cột cổng lại phải sơn rồi huhu
Vậy là de ra gửi vào sân hàng xóm cho rộng xong aloo ông gara bắt đền
Sáng hôm sau gara cử cán bộ đến đánh xe về xưởng hôm sau em đến lấy thì đc thay thêm con tổng côn mất 1 củ rưỡi xe ngon luôn đến lúc bán
Tất nhiên cả sơn chỗ cánh nữa thì tổng chi phí nhận xe là 2 củ ạ nhưng cũng từ đó em nghiên cứu nhiều về xe nên cái gì cũng biết ợ hihii
Túm lại cái vụ của cụ xem thử cái tổng côn xem sao có khi lại là nó (của em thấy bảo bị rỗ nên nó trào ngc nhưng em nghĩ cóc phải như vậy :D)

hat65

Xe điện
Bị tổng côếuthì sao đạp côn lại chết máy đc cụ ThangTocBac nhỉ, chăc có lý do khác gara ko nói thôi.
Ở xe cụ Komngui nêu đạp côn nhẹ hẫng chỉ có lực của lò xo hồi chân côn thì cháu nghĩ cupen tổng bị bó nên ko hồi về ( cúi gầm taplo nhìn sẽ thấy ty côn ko hồi).
Còn rỗ xylanh tổng thì đạp côn thấy ty côn vẫn ra vào nhưng ko có lực nén dầu.
Còn một số lý do nữa nhưng xe nằm gara rồi thì cụ cứ để họ làm thôi

nguyen_kia

Xe điện
Xe em chết con giảm xóc trc bên tài, chảy dầu tóe loe, giảm xóc sau cũng lục cục rồi, thay cả 4 con này thì hàng hịn chút thiệt hại bao nhiêu các cụ nhỉ?

hat65

Xe điện
Xe em chết con giảm xóc trc bên tài, chảy dầu tóe loe, giảm xóc sau cũng lục cục rồi, thay cả 4 con này thì hàng hịn chút thiệt hại bao nhiêu các cụ nhỉ?
Cụ mua hàng KYB loại của nhật cháu thấy cũng đc, khoảng 1,5t/ chiếc

nguyen_kia

Xe điện
Em hỏi 1 chỗ chuyên bán hàng ford, bảo hàng xịn, cây trc là 1250, sau là 1100 cụ ah, chắc phải thay luôn cả tăm bông và bát bèo nhỉ?

oldgoat

Xe tải
Laser 1.6 lốp 185/65R14 bơm bao nhiêu là OK các cụ, em thấy trên lốp có ghi Max là 51psi, vây mình bơm khoảng 45 được chưa?

ThangTocBac

Xe tăng
Bị tổng côếuthì sao đạp côn lại chết máy đc cụ ThangTocBac nhỉ, chăc có lý do khác gara ko nói thôi.
Oh, Khi tổng côn hỏng (do cupen hỏng hoặc lòng xi lanh bị rỗ xước...) thì khi nhả chân ga, đạp côn đầu tiên côn vẫn cắt, sau 1 thời gian ngắn thì dầu nó trào ngược sẽ làm bàn ép ép lá côn tiếp xúc với bánh đà và xe sẽ chết máy nếu không mồi ga, đơn giản thế thôi :D

tu.TQK

Xe tải
e chuyên ắc quy cho các bác nhá

hat65

Xe điện
Oh, Khi tổng côn hỏng (do cupen hỏng hoặc lòng xi lanh bị rỗ xước...) thì khi nhả chân ga, đạp côn đầu tiên côn vẫn cắt, sau 1 thời gian ngắn thì dầu nó trào ngược sẽ làm bàn ép ép lá côn tiếp xúc với bánh đà và xe sẽ chết máy nếu không mồi ga, đơn giản thế thôi :D
Đấy là khi cụ đứng tại chỗ hoặc đi cực chậm. cháu tưởng cụ nói mỗi lần đạp côn chuyển số nó chết máy cơ

ThangTocBac

Xe tăng
Đấy là khi cụ đứng tại chỗ hoặc đi cực chậm. cháu tưởng cụ nói mỗi lần đạp côn chuyển số nó chết máy cơ
Lái mới hay ngâm côn lóng ngóng 1 lúc mới vào đc số khác mà cụ, xe đang chạy mà cắt côn chuyển số ko nhanh là ko vào đc số mới, vào ko kịp nó ép côn vào hóc ko vào đc số nữa thế là chết thôi hihii
Lái già cắt côn phát vào số mới luôn thì ko sao cả :D

hat65

Xe điện
Hic. Cụ chắc học lái bằng gaz, chả nhẽ lại quên đi 2 côn nhanh thế

Komngui

Xe đạp
Ở xe cụ Komngui nêu đạp côn nhẹ hẫng chỉ có lực của lò xo hồi chân côn thì cháu nghĩ cupen tổng bị bó nên ko hồi về ( cúi gầm taplo nhìn sẽ thấy ty côn ko hồi).
Còn rỗ xylanh tổng thì đạp côn thấy ty côn vẫn ra vào nhưng ko có lực nén dầu.
Còn một số lý do nữa nhưng xe nằm gara rồi thì cụ cứ để họ làm thôi
Bẩm các cụ. Hôm qua cháu có ghé Gara thì mấy chú thợ bẩu đang đợi đồ về lắp. Và được biết là hỏng tổng côn ạ (ở chỗ cháu người ta bẩu là heo cái ạ)
Chiều hôm qua thì bác thợ cả gọi xong rồi. Cháu lại bẩu "Kiểm tra giúp thêm 1 ngày nữa đi, chiều mai (tức hôm nay) cháu lấy".
Chiều nay cháu ghé lấy, lái thử thì thấy ok lắm ạ. Mai cháu làm phát >100km coi sao
Bác thợ bẩu hàng đó là Taiwan, xài được thôi. Chứ hàng hịn thì 2 con phải hơn 2 củ. Thôi tạm dùng cái đã
Tổng chi: 1 con heo con (350k) + 1con heo cái (400k) + công (100k) = 850k

hat65

Xe điện
Bẩm các cụ. Hôm qua cháu có ghé Gara thì mấy chú thợ bẩu đang đợi đồ về lắp. Và được biết là hỏng tổng côn ạ (ở chỗ cháu người ta bẩu là heo cái ạ)
Chiều hôm qua thì bác thợ cả gọi xong rồi. Cháu lại bẩu "Kiểm tra giúp thêm 1 ngày nữa đi, chiều mai (tức hôm nay) cháu lấy".
Chiều nay cháu ghé lấy, lái thử thì thấy ok lắm ạ. Mai cháu làm phát >100km coi sao
Bác thợ bẩu hàng đó là Taiwan, xài được thôi. Chứ hàng hịn thì 2 con phải hơn 2 củ. Thôi tạm dùng cái đã
Tổng chi: 1 con heo con (350k) + 1con heo cái (400k) + công (100k) = 850k
Thợ khuyến mại cho cụ dầu phanh hay sao mà ko thấy tính tiền ?

Libyam113

Xe hơi
Cùng chị em một mẹ đẻ ra Pre và laser 1.8 mà thớt bên này xôm quá nhỉ? Bên Pre bình yên quá!

Komngui

Xe đạp
Thợ khuyến mại cho cụ dầu phanh hay sao mà ko thấy tính tiền ?
Bẩm cụ. Ngày hôm trước đã thay cuppen đã tính tiền dầu, tiền bấm ống dầu rồi cụ ((bấm ống dầu 180k, dầu phanh 90k). Có lẽ hôm sau làm lại nên được khuyến mãi đó ợ.