Thảo luận Ford Laser - Chia sẻ kinh nghiệm- Tư vấn kỹ thuật sửa chữa, sử dụng... (T8-2016)

ThangTocBac

Xe tăng
Em chào các cụ, em là lái mới, xe đầu tiên, mới lấy con FL 2004 AT về nên nhiều thứ còn bỡ ngỡ quá. Các cụ cho em hỏi là xe em lúc ban đầu khi tăng tốc từ 0-20km gì đó em để ý
vòng tua lên đến 2000 thì giảm đột ngột xuống khoảng 1500 sau đó khi tốc độ tăng lên rồi thì ko còn như vậy nữa. Các cụ phán giúp em xem bị lsao ợ? Em chân thành cảm ơn các cụ ạ!
Vậy là bình thường đấy cụ, vòng tua để chuyển số khoảng 2000-2200 v/ph tùy cách đi, sau khi chuyển lên số cao hơn thì vòng tua sẽ giảm xuống do tỷ số truyền thay đổi.
Lên tốc độ cao hơn vẫn xảy ra như vậy nhưng cụ ko để ý thôi :)

minhlatoi

Xe đạp
Vậy là bình thường đấy cụ, vòng tua để chuyển số khoảng 2000-2200 v/ph tùy cách đi, sau khi chuyển lên số cao hơn thì vòng tua sẽ giảm xuống do tỷ số truyền thay đổi.
Lên tốc độ cao hơn vẫn xảy ra như vậy nhưng cụ ko để ý thôi :)
Ra là vậy, em cứ tưởng động cơ nó có vde gì, nay được cụ ThangTocBac khai sáng nên em yên tâm rồi a. Em cảm ơn cụ nhiều ạ!

Tuấn Dũng35

Đi bộ
Thưa các cụ e đang có ít thóc muốn cưới 1 em laser 1.8 mà chưa biết ai bán trên đây có cụ nào muốn gả lại em nó k ạ
Bác ở đâu ạ: nếu ở khu vực miền nam thì alo em giới thiệu cho ạ. em có ông anh gần nhà đang muốn bán con laser1.8 màu xanh dưa hấu còn đẹp nung ninh luôn

Tuấn Dũng35

Đi bộ

Các Cụ cho em hỏi, xe em kim xăng không lên, mặc dù đổ đầy bình, có phải bị phao xăng không ạ
cái này chắc là phao của bác bị liệt hoặc bị kẹt rùi. bác nhấc tấm nệm ghế sau ra. tháo 4 con vít bắt tấm mủ màu đen ra. rùi tháo ống xăng, giắc điện mở vít lấy cụm bơm xăng và phao ra kiểm tra xem sao. tiện thể vệ sinh lọc xăng luôn cho nó mạnh

Tuấn Dũng35

Đi bộ
Xe em thì bị ngược lại với cụ là cứ bật chìa khóa lên là kim chỉ đầy bình (F) kể cả khi đèn báo xăng vàng. Các cụ các bác giúp chúng
em với, em là gà mới ạ.
cái này của bác là sợi dây báo xăng bị chạm mass rồi. bác lật ghế sau ra rùi rút giắc điện ra xem sao. nếu bật khóa lên vẫn còn như vậy thì kiểm tra đường dây ngược từ đó lên tới đồng hồ coi chỗ nào bị chạm mass.

Tuấn Dũng35

Đi bộ
Xe e để số D k đạp ga, k chạy điều hoà xảy ra hiện tượng vòng tua không ổn định lúc 700 lúc 800 và bị giật sau khoảng 20s vòng tua tự lên 1200 xe k bị giật nhưng sau vào giây lại bị hiện tượng như ban đầu. Xe e ford laser 2004 bản AT, mong các cụ có kinh nghiệm đoán bệnh hộ e với ạ.
cụ phải nói rõ là xe đang chạy cụ bỏ ga hay là cụ để như vậy khi bắt đầu đề ba ạ

Tuấn Dũng35

Đi bộ
Vậy hả cụ, tại e thấy cái lọ xài cho MAF nó tận 350k lận, mà vệ sinh cái đó có chút xíu!
350k thì với không làm hư cái khoảng 4 củ được. giá vậy là cũng được rồi cụ ạ. vậy cụ mới hiểu cho các gara đc.

PSD

Xe buýt
Dài quá e chưa đọc hết, chả may có cụ nào đã tloi r thì e sẽ đào mộ.E là mềm mới của FL muốn hỏi cccm kinh nghiệm khắc phục tiếng " phạch" khi đóng cửa xe e FL

Tuấn Dũng35

Đi bộ
Có phải hiện tượng như này: Máy lạnh đề dễ nổ, máy nóng đề có phát đứng hắn, có phát đề chạy nhưng không đủ tốc độ để nổ, để nguội máy lại đè đc.
Nếu đúng như vậy thì bị mòn bạc củ đề. khi máy nguội no vấn đề, khi máy nóng rô to nở ra cộng với độ rơ của bạc sẽ gây xát cốt không quay được. Xử lý: tiện lại bạc khoảng 2 lít + 1 giờ
cái này cụ chỉ cần tháo 2 dây + và - ra vệ sinh sạch sẽ bắt vào lại là ok ah.(đặc biệt là dây - xuống chỗ đề)

minhlatoi

Xe đạp
cái này của bác là sợi dây báo xăng bị chạm mass rồi. bác lật ghế sau ra rùi rút giắc điện ra xem sao. nếu bật khóa lên vẫn còn như vậy thì kiểm tra đường dây ngược từ đó lên tới đồng hồ coi chỗ nào bị chạm mass.
Em mang ra gara tháo ra ktra thì phao xăng ko sao ạ, hóa ra là do tuột cái chân kim báo xăng. Mà thợ nó nhỏ keo các kiểu vào chân mà vẫn ko được thế là nó tư vấn em thay cả mặt đồng hồ 3500k. Có phải em đang bị lừa ko các cụ? Em nghĩ chỉ cần nhỏ keo cho chết cái kim ở đó là ok chứ?
Tiện đây em hỏi các cụ luôn là cái lọc xăng cần phải thay ko hay chỉ cần vệ sinh ạ? Hôm tháo ra em thấy khá bẩn. Giá rổ lọc xăng thế nào ợ?

1.6gli

Xe container
Em chào các cụ, em là lái mới, xe đầu tiên, mới lấy con FL 2004 AT về nên nhiều thứ còn bỡ ngỡ quá. Các cụ cho em hỏi là xe em lúc ban đầu khi tăng tốc từ 0-20km gì đó em để ý vòng tua lên đến 2000 thì giảm đột ngột xuống khoảng 1500 sau đó khi tốc độ tăng lên rồi thì ko còn như vậy nữa. Các cụ phán giúp em xem bị lsao ợ? Em chân thành cảm ơn các cụ ạ!
Hộp số AT 4 cấp nên vậy cụ ạ

minhlatoi

Xe đạp
Hộp số AT 4 cấp nên vậy cụ ạ
Vâng cụ. Cụ ThangTocBac đã chỉ giáo cho em rồi a! Mới đi nên em thấy xe giật lúc chuyển số tưởng bất thường, cũng hơi khó chịu, nay quen nên bình thường rồi ợ!

minhlatoi

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi cách chỉnh đèn pha/cos với a (xe em Laser AT 2004). Đằng sau mỗi đèn pha với cos có cái ốc để chỉnh thì chỉ chỉnh được cao/thấp thôi a, có chỉnh được trái/phải không a?

Tuấn Dũng35

Đi bộ
Em mang ra gara tháo ra ktra thì phao xăng ko sao ạ, hóa ra là do tuột cái chân kim báo xăng. Mà thợ nó nhỏ keo các kiểu vào chân mà vẫn ko được thế là nó tư vấn em thay cả mặt đồng hồ 3500k. Có phải em đang bị lừa ko các cụ? Em nghĩ chỉ cần nhỏ keo cho chết cái kim ở đó là ok chứ?
Tiện đây em hỏi các cụ luôn là cái lọc xăng cần phải thay ko hay chỉ cần vệ sinh ạ? Hôm tháo ra em thấy khá bẩn. Giá rổ lọc xăng thế nào ợ?
Cái này nhỏ keo không được đâu. vào thùng xăng nó phá keo ra ah. bấm mới lại mấy đầu giắc ghim đấy là ok. còn về lọc xăng thì khuyên bác nên thay. mà lọc này nó hơi ác là bán đi kèm cái bơm luôn. cả bơm cả lọc hàng liên doanh của nhật tầm 600k.

kienvenb

Xe máy
Chào các cụ cao niên, cho em hỏi xe em FL 1.8AT 2004 bị 2 bênh sau:
1.Nhiều lúc đèn Hold sáng nhấp nháy khi đang chạy, tắt đi không được. Đi rất khó chịu, nếu dừng lại thì đèn Hold lại tắt. Lúc bắt đầu khởi hành , thi thoảng vào số 2 thì giật khục một cái, chuyển số 3,4 bình thường , khi bị giật ở số 2 thì 1 lúc sau đèn Hold lại nháy sáng.
2. Sáng ra nổ máy tròi lạnh xe vẫn bù ga tôt vòng tua tầm 1200v/p, nhưng khi đã nóng máy chạy xe lúc đi chậm hoặc dừng đèn đỏ thì có hiện tượng bị giât. Lúc dừng ại em để ý vòng tua chỉ ở mức tầm 400v/p.
Các cụ giúp em vụ này với.

1.6gli

Xe container
1.Nhiều lúc đèn Hold sáng nhấp nháy khi đang chạy, tắt đi không được. Đi rất khó chịu, nếu dừng lại thì đèn Hold lại tắt. Lúc bắt đầu khởi hành , thi thoảng vào số 2 thì giật khục một cái, chuyển số 3,4 bình thường , khi bị giật ở số 2 thì 1 lúc sau đèn Hold lại nháy sáng.
2. Sáng ra nổ máy tròi lạnh xe vẫn bù ga tôt vòng tua tầm 1200v/p, nhưng khi đã nóng máy chạy xe lúc đi chậm hoặc dừng đèn đỏ thì có hiện tượng bị giât. Lúc dừng ại em để ý vòng tua chỉ ở mức tầm 400v/p.
Cụ nên kiểm tra dầu số. Xử lý tốt bệnh 1 bệnh 2 chắc sẽ tự khỏi

hat65

Xe điện
1.Nhiều lúc đèn Hold sáng nhấp nháy khi đang chạy, tắt đi không được. Đi rất khó chịu, nếu dừng lại thì đèn Hold lại tắt. Lúc bắt đầu khởi hành , thi thoảng vào số 2 thì giật khục một cái, chuyển số 3,4 bình thường , khi bị giật ở số 2 thì 1 lúc sau đèn Hold lại nháy
sáng.
1 hộp số của cụ có vấn đề. Cụ tìm gara có kn xử lý hso at tháo đáy hso vệ sinh lọc dầu, thay dầu ( thay sao đc 7l mới đảm bảo sạch)
2 vệ sinh van ko tải, họng ga