[Funland] gần 20 năm và công nghệ robot VN vẫn không có gì tiến triển

Vova

Xe container
Cao quá cụ ei,robot vehicles kiểu này bên a hàng xóm giá Fob có chưa đến 5k mẽo,load 100kg,24v,pin ion lithium.
Nhà mình AGV bán hình như cũng tầm 100tr. Mấy đội trong Nam thiện chiến hơn.

JoeBlack80

Xe buýt
Em thấy cũng bình thường, mèo nhỏ bắt chuột nhỏ.
HVKTQS làm ra con AGV trong thời gian ngắn thế là ổn rồi. Quan trọng là giá cả phải hợp lý và đừng có tâng bốc lấy thành tích quá đáng. Nhu cầu tự động hóa trong phục vụ y tế là rất lớn.

Nhân nói về việc tự động hóa hỗ trợ y tế và giá thành chi nghiên cứu và giá bán ra một sản phẩm robotics, em cũng tò mò search thử Google thấy nước ngoài, cụ thể là Đức, có khá nhiều nghiên cứu để hỗ trợ trong y tế và phục vụ thực tiễn.

Ví dụ Project SMiLE:
Phát triển Servicerobots có tên Rollin's Justin và EDAN.
+ EDAN là một cánh tay robot hỗ trợ những người khuyết tật vận động.
+ Rollin' Justin là một robot có thể di chuyển độc và hỗ trợ một số tác vụ trong gia đình hoặc bệnh viện.

Dự án SMiLE kéo dài 18 tháng, ngân sách bang Bayern chi gần 1.500.000 €.
Giá bán 1 con Rollin' Justin dự tính khoảng 60.000 €.

Nguồn:
1. Project SMiLE:
2. Rollin' Justin
3. Giá thành và thực tế sử dụng
4. EDAN

Chỉnh sửa cuối:

phantkien

Xe hơi
Em làm service máy SMT, xuống dưới công ty điện tử ở KCN Tân Trường họ vẫn dùng mấy con robot chạy vạch để kéo xe chở linh kiện với bảng mạch đi phân phối trong nhà máy, mà do đội kỹ thuật nhà máy tự làm tự lập trình luôn, họ dùng cả chục năm nay rồi ấy chứ

Johnny Cupcakes

Xe điện
Em làm service máy SMT, xuống dưới công ty điện tử ở KCN Tân Trường họ vẫn dùng mấy con robot chạy vạch để kéo xe chở linh kiện với bảng mạch đi phân phối trong nhà máy, mà do đội kỹ thuật nhà máy tự làm tự lập trình luôn, họ dùng cả chục năm nay rồi ấy chứ
Đúng sev dùng từ 2009

cocsku

Xe cút kít
Thôi muốn phát triển lại phải đợi doanh nghiệp làm. Mấy cái học viện, nhà trường chẳng làm được gì đâu. Trước có thằng quên tên rồi, nhưng toàn loàm robot đồ chơi trẻ con thôi. Giờ chắc lại đợi anh Vượng Vin thôi, nhưng anh này cũng chưa dám ho he gì.

Tiger Hunter

Xe container
Trong thực tế cs nhu cầu là rất đa dạng. Giải pháp còn đa dạng hơn. Hiệu quả nhất là chọn được giải pháp đơn giản nhất, nhanh nhất, rẻ nhất để đáp ứng VỪA ĐỦ nhu cầu khách hàng. Chả cần thi thố với ai. Trước khi đánh giá sp của họ thì hãy nhìn kỹ cái yc của KH đã, xem họ cần cái gì? KH cần trong 2 tuần làm 1 sp để thực hiện cv vận chuyển đơn giản nhưng nguy hiểm thay thế cho con người. Họ đã làm và được KH chấp nhận thế là đủ. Làm cn cao để làm gì, nếu như cn hiện có tuy thấp nhưng đủ đáp ứng nhu cầu? Các cụ nên nhớ: càng đơn giản càng dễ kiểm soát, càng tin cậy. Đấy là yc hàng đầu với vũ khí trên chiến trường..

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Đã tạo công ăn việc cho nhau nên biết đường mà tránh dư luận, lại còn đưa lên TV.
Nó cùng bịp đươc mấy chục trẹo người đó
Bao giờ có diễn đàn "lúa fun" "xe ba gác fun" "gánh rong fun" thì mới thôi bịp bợm

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà mình AGV bán hình như cũng tầm 100tr. Mấy đội trong Nam thiện chiến hơn.
Mình làm ko rẻ hơn được a hàng xóm đâu cụ,với tính năng tương đương,vì phần lớn đồ đều nhập về từ bên đó.

Vova

Xe container
Mình làm ko rẻ hơn được a hàng xóm đâu cụ,với tính năng tương đương,vì phần lớn đồ đều nhập về từ bên đó.
Em nói giá báo chung chung mà, cũng chưa nhìn cấu hình ... Thế nên em thấy AGV hay robot hay gì gì làm ở nhà mình quan trọng nhất là độ ổn định và tuổi thọ. Chứ đủ các tính năng rồi chạy ngon lành được 1, 2 tháng, qua một đợt trời nồm lăn đùng ra biểu tình thì chẳng biết maintain kiểu gì :).

coindesar

Xe buýt
Ngày trước có Tosy Robot mà giờ không thấy đâu các bác nhỉ? Hồi trước em rất hâm mộ công ty này.

Vova

Xe container
Trong thực tế cs nhu cầu là rất đa dạng. Giải pháp còn đa dạng hơn. Hiệu quả nhất là chọn được giải pháp đơn giản nhất, nhanh nhất, rẻ nhất để đáp ứng VỪA ĐỦ nhu cầu khách hàng. Chả cần thi thố với ai. Trước khi đánh giá sp của họ thì hãy nhìn kỹ cái yc của KH đã, xem họ cần cái gì? KH cần trong 2 tuần làm 1 sp để thực hiện cv vận chuyển đơn giản nhưng nguy hiểm thay thế cho con người. Họ đã làm và được KH chấp nhận thế là đủ. Làm cn cao để làm gì, nếu như cn hiện có tuy thấp nhưng đủ đáp ứng nhu cầu? Các cụ nên nhớ: càng đơn giản càng dễ kiểm soát, càng tin cậy. Đấy là yc hàng đầu với vũ khí trên chiến trường..
Em nghĩ vấn đề không ở chỗ cụ nói. Vấn đề ở cái phóng sự đưa tin - vì robot này đơn giản, thế nên nó chỉ là đơn hàng thôi, chứ không phải đề tài nghiên cứu hay gì đó to tát khác. Tiếp nữa là robot kiểu này platform có sẵn nhiều rồi, có thể mua thì rẻ hơn là đặt làm mới từ đầu. Tuy nhiên em cũng chỉ nghĩ đây là bàn cho vui, chứ nội tình cụ thể thế nào, đơn đặt hàng có các yêu cầu cụ thể ra sao, tập thể làm robot định hướng tới sản phẩm ngon thế nào mình có biết đâu.

Ngày trước có Tosy Robot mà giờ không thấy đâu các bác nhỉ? Hồi trước em rất hâm mộ công ty này.
Chỗ dựa kinh tế đằng sau ra đi thì làm gì cũng khó hơn cụ ạ. Hy vọng các bạn ý vẫn phát triển tốt.

meodenminh

Xe điện
Thôi muốn phát triển lại phải đợi doanh nghiệp làm. Mấy cái học viện, nhà trường chẳng làm được gì đâu. Trước có thằng quên tên rồi, nhưng toàn loàm robot đồ chơi trẻ con thôi. Giờ chắc lại đợi anh Vượng Vin thôi, nhưng anh này cũng chưa dám ho he gì.
Tưởng Viettel chứ nhỉ, định hướng tập đoàn công nghệ mà. Có lẽ đang bí mật thử nghiệm cho quốc phòng

Tiger Hunter

Xe container
Em nghĩ vấn đề không ở chỗ cụ nói. Vấn đề ở cái phóng sự đưa tin - vì robot này đơn giản, thế nên nó chỉ là đơn hàng thôi, chứ không phải đề tài nghiên cứu hay gì đó to tát khác. Tiếp nữa là robot kiểu này platform có sẵn nhiều rồi, có thể mua thì rẻ hơn là đặt làm mới từ đầu. Tuy nhiên em cũng chỉ nghĩ đây là bàn cho vui, chứ nội tình cụ thể thế nào, đơn đặt hàng có các yêu cầu cụ thể ra sao, tập thể làm robot định hướng tới sản phẩm ngon thế nào mình có biết đâu.

Chỗ dựa kinh tế đằng sau ra đi thì làm gì cũng khó hơn cụ ạ. Hy vọng các bạn ý vẫn phát triển tốt.
Đúng là PR quá lố thành ra trò cười, chứ bản chất thì cũng là hợp đồng thuê làm sp thôi

mamoto

Xe máy
Em sử dụng LiDAR dẫn đường cụ à, cái trên em không làm nên không dám bàn, nhưng em nghĩ mỗi cái có ưu nhược điểm riêng. Hiện tại dùng LiDAR cho robot vừa để dẫn đường vừa để tránh vật cản, đỡ phải lắp đặt các trạm định vị, chỉ có điều nó thi thoảng có nhiễu khi vào vùng có nhiều cửa kính thôi.

namguitar5

Xe đạp
nhiều cụ ở đây đúng là phán xét như 1 chuyên gia, bình luận như 1 thạc sĩ nhưng làm chắc không khác mèo mửa
thưa cụ, xe kia, ngoài phần AGV ra- nó chỉ là phần di chuyển còn phần quan trọng hơn nhiều đó cụ nhé - phần smart Theo dõi hành trình, giám sát và thông minh. Học viện có vài đồng chí có bằng tiến sĩ thực thụ làm món này đó ạ
Và xe này,họ chỉ làm trong đúng 2 tuần,

namguitar5

Xe đạp
đông ý với cụ, đúng là với sp Việt thì chỉ nên bán mấy món quà vặt, nông nghiệp cho khỏi bị ném đá

bigbalds

Xe hơi
Thời buổi này còn đi nghiên cứu mày mò 4.0 với 0.4.. có mà bốc ... mà ăn.
1/ Xin làm đề tài Cấp Bộ duyệt cho 5 tỏi
Làm robot
2/ Ném cho thằng em lên chợ dựng một cái thùng + Web + ghép mạch con ô tô đồ chơi china ==> sản phẩm
3/ Cuối năm quyết toán đề tài + bằng khen + tay xách nách mang một mớ...Thế có phải khôn cái thằng người không.. mày mò như cụ đổ thóc giống ra mà ăn.
Bác này nói chuẩn bài này, nhưng còn thiếu nhé. Chủ nhiệm đề tài chỉ đượci đâu có 20% của tổng giá trị thôi nhé, chia nhiều chỗ lắm. Với bấy nhiêu tiền thì mua được đồ tàu là ngon lắm rồi.