[Funland] Gần 90% dân VN ko có oto đi.

keyon

Xe tăng
Công thức này thì dân VN không biết có đạt 1% mua được xe hơi không cụ. Em nghĩ nó phù hợp đa số xe máy hơn. 😅
Em mua xe đầu khi chưa đạt được mức độ 10% tài sản, nhưng đến xe thứ 2 thì đạt đúng như vậy và đi càng ngày càng ít hiện 1 tháng đi tầm 800km-1000km tính ra không đến 5% thu nhập hàng tháng. Trong phạm vi hẹp dành cho những người mua xe lần 2 là đạt đó cụ.

Pigwalk

Xe container
Trong số 90% kia thì có khoảng 1/2 là người già, trẻ nhỏ và người khuyết tật rồi.

caisua

Xe lăn
E giống cụ, chung thân với cái mũ bh + con xe dream từ thời còn đi học, 4b chỉ đi lại cuối tuần và tối đưa con đi học.
Em trót bán mất con Rim chiến vì bọn 9x cứ kêu giống xe ôm, giờ lại tiếc rồi vì chưa thấy con nào võng vỉa sướng bằng

HnA

Xe tăng
Hơn chục năm trước em mua cái xe trả góp, mỗi tháng cả gốc lãi tổng 15tr mà trả mãi mấy năm ko thấy xong. Nhoằng cái hết tháng, lúc nào cũng lởn vởn trong đầu thấy ớn thật.
Ai đi xe ko phải trả góp cứ đổ xăng đi thấy nhẹ nhàng bình thường thôi, nhưng trả góp mà dòng tiền thu nhập đứt gãy cái thấy quá mệt mỏi vì cái xe.
Đúng là nhiều khi mệt mỏi vì cái xe thật. Như nhà e, có thì thừa, không có thì thiếu. E cũng mấy lần mua xe, xe cũ thôi nhưng 1 thời gian thấy thừa và lãng phí thì lại bán. Giờ lại tính bán con xe đang đi. Thấy nó thừa và lãng phí. Rồi đủ mọi thứ tiền cứ thế móc túi mình.

phuongmit

Xe cút kít
Hơn chục năm trước em mua cái xe trả góp, mỗi tháng cả gốc lãi tổng 15tr mà trả mãi mấy năm ko thấy xong. Nhoằng cái hết tháng, lúc nào cũng lởn vởn trong đầu thấy ớn thật.
Ai đi xe ko phải trả góp cứ đổ xăng đi thấy nhẹ nhàng bình thường thôi, nhưng trả góp mà dòng tiền thu nhập đứt gãy cái thấy quá mệt mỏi vì cái xe.
Ông bạn thân e hồi mua xe cũng bank, dòng tiền thì ổn định để trả nhưng sau ông bạn bảo cái trò trả góp nó ảnh hưởng tâm lý, tháng tháng có thằng gõ vào đầu rất khó chịu. Kiểu cho thuê nhà chủ thì hóng mãi k hết tháng để thu tiền, khách thì ngoảnh đi ngoảnh lại thấy phải nộp rồi

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Dân Tây nhiều 4b vì:
1. Đường xá to
2. Chỗ làm cách xa nhà
3. Giá 4b rẻ

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Ông bạn thân e hồi mua xe cũng bank, dòng tiền thì ổn định để trả nhưng sau ông bạn bảo cái trò trả góp nó ảnh hưởng tâm lý, tháng tháng có thằng gõ vào đầu rất khó chịu. Kiểu cho thuê nhà chủ thì hóng mãi k hết tháng để thu tiền, khách thì ngoảnh đi ngoảnh lại thấy phải nộp rồi
Em thấy vat bank hay góp rất bt. Vd bác định trả 1 cục 2 tỷ. Giờ góp mỗi tháng 30tr. Cầm 2t đó đi làm việc làm ăn tốt hơn thì sao ko vay hay góp?

BMW X11

Xe tăng
Dân Tây nhiều 4b vì:
1. Đường xá to
2. Chỗ làm cách xa nhà
3. Giá 4b rẻ
Ngược lại đôi chút bác ạ:
1. Giá 4b rẻ
2. Đường xá to

Nhờ 2 cái trên mới dẫn đến cái kế tiếp:
3. Họ chấp nhận Chỗ làm cách xa nhà - và chấp nhận được.

tieunhupha

Xe điện
như ở HN thì nhược điểm cụ nói thể hiện rõ ở những khu nội đô (đa số trong vành đai 2,3), ngoài vành đai 3 cũng có 1 số khu đông dân nhưng đã đỡ hơn kha khá. Ở những thành phố lơn như HN, HCM, em thấy nếu nhà trong nội đô thì nếu có ô tô vẫn cần có xe máy (xăng hoặc điện) để cơ động
Trong nội đô hay ko thì cũng tuỳ nhu cầu sử dụng chứ ko phải cứ dí cho là phải thế này thế kia rồi kêu cụ nhỉ. Như nhà em ngay lõi nội đô luôn thì đi ăn uống hay cafe lúc nào cũng đi xe máy vì đường dễ đi, hàng cây mát và đỡ phải lo vụ đỗ xe. Lúc nào mưa gió, nắng nôi quá thì grab còn thời tiết khắc nghiệt thì ở nhà chứ ra đường làm gì. Còn đã ra đường lúc thời tiết khắc nghiệt thì do ko ít grab, taxi nhận chuyến thì tắc trên đường vẫn chả sướng hơn tắc đường mà nước mưa từ cái áo mưa vẫn chảy vào người à.
Còn với việc lái xe đi làm thì phải đánh giá giữa việc có phương tiện thay thế hợp lý ko, chứ có mà ko dùng mới là có vấn đề.

huyhung123

Xe điện
Sao cụ lại có cái suy nghĩ kiểu đường quang không đi đâm quàng bụi rậm như vậy nhỉ? Có bao nhiêu là quán xá có chỗ đỗ xe không vào lại cứ phải lao vào cái quán không có chỗ đỗ để mà chuốc lấy phiền não như cụ mô tả chứ?
Đúng rồi cụ nhỉ.
Đợt e ở SG, đám bạn HN vào công tác, rủ e lên nhậu trên quận 1. Em đánh xe lên vào thanh toán tiền và chở cả đám sang bên quận 2, toàn quán to đỗ xe thoải mái. Giờ quán cf, quán nhậu... mà k có chỗ đỗ xe là em next!

otothanglong

Xe điện
Nhìn bảng thống kê này thì 90% dân VN ko có xe oto đi. Thế mà sao ra đường lại nhiều xe thế nhỉ?

Chưa tính các xe dịch vụ, xe cty, xe công, xe chở hàng...thì chắc chỉ 5% dân thực sự có oto.
Hèn chi các hãng xe nó ko thèm quan tâm, cái thị trường quá nhỏ bé.

Những ai đang có oto sử dụng phải nên cám ơn cuộc đời này vì các bác đã may mắn hơn rất rất nhiều người!!
Screenshot_20240212-111730_UC Browser.jpg
Đơn giản mà cụ ai sống ở tp thì thấy nhiều, ai ở vùng thôn quê hẻo lánh thì có khi cả ngày chẳng thấy chiếc xe nào cả :))

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Bảo dưởng em tưởng là thay nhớt, check này nọ? Tầm 5k phải thay nhớt
Bảo dưỡng khác với thay nhớt cụ ah, ngoài thay dầu nó còn kiểm tra các thiết bị tính năng và thay thế các phụ tùng khi cần thiết. Em chỉ thực hiện bảo dưỡng với các mốc 2v thôi, còn thay dầu máy ở gara ngoài và thường thay dầu loại 1 vạn cụ ah, chứ thay dầu vào hãng lâu lắm!

Covid2021

Xe buýt
Bọn Tây là nó "phải lái xe" vì đường sá giữa các điểm đi & đến hàng ngày rất xa, xe cũng rẻ. Ta thì là "được lái xe" vì tuyền mấy ông rảnh, giá xe đắt mua đc oto cũng là cái gì đó hơn đc kha khá người, dù phần lớn quãng đường đi lại là gần, thi thoảng mới về quê hoặc đi dã ngoại xa tí.

LongNguyễn8x

Xe buýt
20 năm nay em cũng 2B đi làm dù cty có lốt để xe, hầu như chỉ đi 4B cuối tuần nhưng em ko thấy khổ, nhất là những hôm mưa gió nhìn hàng xóm vật lên vật xuống cả giờ gọi mãi taxi ko đc vì chúng gác chân ngủ hết rồi
Em giống cụ thôi. Mua xe chỉ để đi làm hôm mưa gió, còn bình thường cứ 2B phóng cho nhanh. Cuối tuần làm 1 vòng chơi bời kết hợp ngó nghiêng đất cát, đường xá. Cũng chịu ko ít dè bỉu vì có xe mà đi 2B cụ ạ. Dân mình trâu buộc ghét trâu ăn lắm.

QAZ

Xe container
Nghe cụ nói lại thấy giống ông cụ ở Quốc Oai, năm nay 85t mà vẫn cưỡi chiễ Getz lượn lờ ăn sáng khắp vùng. Ko biết có phải là 1 ng ko?
Chắc cụ này là bạn cụ kia, vì nhà tôi ở Tây Hồ.

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Bảo dưỡng khác với thay nhớt cụ ah, ngoài thay dầu nó còn kiểm tra các thiết bị tính năng và thay thế các phụ tùng khi cần thiết. Em chỉ thực hiện bảo dưỡng với các mốc 2v thôi, còn thay dầu máy ở gara ngoài và thường thay dầu loại 1 vạn cụ ah, chứ thay dầu vào hãng lâu lắm!
À xe em bh 5 năm. Mà ko bảo dưỡng hãng là bị cắt bh. Nên thôi kệ vậy

pisces_hn

Xe container
đắt thêm 3 lần nữa cho 99% dân k có xe đi chứ ng có ng không thế này k công bằng.

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Ngược lại đôi chút bác ạ:
1. Giá 4b rẻ
2. Đường xá to

Nhờ 2 cái trên mới dẫn đến cái kế tiếp:
3. Họ chấp nhận Chỗ làm cách xa nhà - và chấp nhận được.
Em nghĩ ban đầu họ đã tính làm đường xá to là quan trọng nhất. Để dãn giân ra vùng ven. Sau đó mới để giá xe rẻ. Như Sin đường xá gần như SG cũng đánh thuế xe cao, chứ thuế thấp thì kẹt xe ko có chỗ đi

pisces_hn

Xe container
Em mua xe đầu khi chưa đạt được mức độ 10% tài sản, nhưng đến xe thứ 2 thì đạt đúng như vậy và đi càng ngày càng ít hiện 1 tháng đi tầm 800km-1000km tính ra không đến 5% thu nhập hàng tháng. Trong phạm vi hẹp dành cho những người mua xe lần 2 là đạt đó cụ.
Em thì chỉ coi nó là 1 loại tiện nghi sinh hoạt nên khi bỏ tiền ra mua là em quên cái số tiền đấy đi luôn. Nhưng loại hình tiện nghi này nó ngốn tiền phết k như máy giặt, tủ lạnh. em cũng chỉ mua loại xe rẻ và mới tối thiểu để có thể sử dụng bình thường chứ k phải mua xe đắt tiền gì. Nhưng nó vẫn che được mưa, dán film sịn vào thì tia UV cũng k đến mặt nhất là những ngày như tết này đi lại thoải mái phục vụ gia đình chứ nhà có con bé cứ đèo nhau từ đầu này đến đầu kia thành phố mấy vòng ngày tết hoặc dài cổ đợi taxi cũng ngại.

Chỉnh sửa cuối: