[Funland] Gánh nặng môi trường của cái Tết

baclieu78

Xe hơi
Quay trở lại ngày xưa sao nổi, lại càng không nên so với Nhật Bản bác ơi.
Đời sống của phần đông người dân mới được rực rỡ vài năm trở lại đây.
Giờ muốn xõa nên ngăn lại sao nổi.
Nhật Bản bỏ tết dương và năm nay đồng Yên rớt giá 50%. Quá thảm

trinhhunghb

Xe lăn
Do ý thức thôi chứ chả liên quan gì đến Tết cả

thinhtd

Xe container
Quê em còn phải đang vận động dân đóng tiền để có người đến thu gom rác đây. Chứ bình thường vẫn cứ bạ đâu vứt đấy, có hố rác tập trung thì họ cũng chỉ đến trước cửa rồi ném đầy ở ngoài, tràn hết cả ra đường đi. =))
Nhà em chỉ có hai vợ chồng, ngày nào mà dọn thì cũng một đống túi bóng. :(

one

Xe điện
Nhà em ít người ít khách ăn uống giản tiện, chủ yếu phải dọn mấy thứ bao bì đựng các món đồ người ta tặng (túi giấy, làn mây, hộp bìa, vỏ nhựa, bọc xốp…) và cành đào. Các món bao bì cái gì tái sử dụng được thì em giữ lại dùng trong năm, cái gì nhà không dùng nhưng bán được thì để gọn đợi cho công nhân môi trường. Riêng cành đào thì em rảnh đến mức xử xong cành nhà mình còn ra phố xử hộ cành nhà người khác, nhân tiện quay clip đưa lên mạng.

Chỉnh sửa cuối:

cantona

Xe container
Vĩ mô quá. Tầm này thế giới ngày càng đông dân, xã hội ngày càng phát triển mạnh, người giàu có tăng chóng mặt. Thế thì nói đến môi trường chả có tác dụng gì, hưởng thụ đã. Mà người giàu xả rác và làm môi trường ô nhiễm gấp mấy lần người nghèo và đủ ăn. Em đã từng quan tâm, nghĩ đến viễn cảnh môi trường, xong tự tìm hiểu thì thấy mình ếch đáy giếng, lo cũng như không, lại càng ko cần hô hào, chỉ bảo ai. Kệ đi, cứ kiếm cái bỏ miệng, hưởng thụ cái đời sống này. Ai cũng có đôi chục năm tuổi trẻ, 80 năm trên cõi trần, lo thế nào được cho 100...1000 năm sau. Mấy ông bồi bút kiếm kpi thì phải tìm chủ đề thôi, đâu lại đóng đó.

zaiwaz123

Xe điện
Rác thải ra nhưng chủ yếu là rác sinh hoạt có thể tiêu hủy được, thay vì chạy 50 cái xe máy thì xin mời các ông lên một cái ô tô chạy về quê, vàng mã có đốt nhưng phát thải nhà kính không tăng thậm chí giảm nhiều vì các cơ quan, nhà máy nghỉ tới hàng tuần.
Kích cầu tiêu dùng, hàng hóa dịch vụ lưu thông trên toàn quốc trị giá tính bằng nhiều ngàn tỷ ...
Khi cần phê phán sự vật hiện tượng nào đó cần trang bị đủ kiến thức rồi hay phát biểu .

Chỉnh sửa cuối:

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Tết, với góc độ môi trường, là một cái gánh quá nặng đến khủng khiếp:
- thải ra quá nhiều rác, rác từ bao bì, thức ăn thừa, cây hoa cảnh, đồ dùng cũ, với lượng thải gấp 10 ngày thường, nhất là ngày 23 tháng chạp thì thực sự thảm họa với rác ngập ngụa và khói bụi mù mịt
- ô nhiễm khói bụi do thiêu đốt vàng, hóa vàng, hương khói, pháo...
- Đi lại tăng đột biến khiến tiêu thụ xăng dầu tăng mạnh, cũng tác hại đến tài nguyên và môi trường.
- Ăn uống thừa mứa quá mức nhu cầu, đè nặng lên tài nguyên, môi sinh...

Tóm lại sau mỗi cái tết thì môi trường bị hủy hoại thêm một chút
Có cách nào ăn tết xanh, lành mạnh hơn các cụ nhỉ.
Sao cụ không nghĩ đến mặt tích cực: về kinh tế là kích cầu tiêu dùng, gia tăng lưu chuyển tiền tệ. Tình cảm, tâm lý con người đa phần đều phấn khởi, vui vẻ...

Nhimtiu

Xe container
Xã hội đang phát triển, nó sẽ thay đổi,tiến hoá,con người cũng thế,ngay cả trong nước cũng có chỗ này chỗ kia, có nhiều người chọn tết để đi du lịch, có người thì là dịp nghỉ ngơi,cụ chủ đem cái góc nhìn của mình ra để nói là thiển cận,thay vì bỏ tết thì sao không hướng đến ăn tết văn minh lành mạnh
Vẫn còn ăn tết thì sẽ nhiều rác thải bao giờ chuyển sang chơi tết thì sẽ bớt đi hoặc rác sẽ đc phân bổ đồng đều hơn cho các vùng cụ ạ.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Vẫn còn ăn tết thì sẽ nhiều rác thải bao giờ chuyển sang chơi tết thì sẽ bớt đi hoặc rác sẽ đc phân bổ đồng đều hơn cho các vùng cụ ạ.
Rác thì nó do ý thức cụ ạ,tết bên nhật rác họ cũng chất như núi,nhưng gọn và sạch sẽ hơn bên mình,dần dần ý thức về rác sẽ tốt dần lên thôi

Notimetodie

Xe hơi
Qua góc nhìn thiên kiến của ông thớt, càng cho ta thấy rõ hơn cái độ dở hơi của mấy ông xanh xanh kiểu này. Họ là vậy đó, cái xanh vô lối này nó cản trở xã hội nhiều gấp bội những gì mang lại, nhu kiểu con bé cám hấp Thunberg đó.

pooka

Xe container
Sao cụ không nghĩ đến mặt tích cực: về kinh tế là kích cầu tiêu dùng, gia tăng lưu chuyển tiền tệ. Tình cảm, tâm lý con người đa phần đều phấn khởi, vui vẻ...
Chuẩn đấy cụ. Tết là lúc sum họp gia đình, bạn bè. Lại là thời gian kích cầu tiêu thụ hàng hóa dịch vụ, bỏ là bỏ thế nào được.
Chuyện rác thải thì không có tết người ta vẫn xả rác ra chứ chạy đi đâu được.

- thải ra quá nhiều rác, rác từ bao bì, thức ăn thừa, cây hoa cảnh, đồ dùng cũ, với lượng thải gấp 10 ngày thường, nhất là ngày 23 tháng chạp thì thực sự thảm họa với rác ngập ngụa và khói bụi mù mịt
- Đi lại tăng đột biến khiến tiêu thụ xăng dầu tăng mạnh, cũng tác hại đến tài nguyên và môi trường.

Cụ hỏi khóa quá thể nhỉ?

MuathuHN252

Xe lăn
Thải rác là 1 chuyện, bản thân các bậc cha mẹ hãy thải rác 1 cách văn minh và dạy F1 xả rác văn minh là e thấy cũng đỡ đi bao nhiêu rồi ạ.
Thứ 2 là biết quý trọng, ko lãng phí đồ ăn, đồ ăn mua dư dả 1 chút là nên, nhưng chỉ ở mức vừa phải, giờ có ai thiếu ăn gì nữa đâu, mà chợ búa quán xá cũng tiện, e sợ cảnh tết nhất mua đồ ăn quá nhiều, đến lúc ăn ko hết. Tủ ko có chỗ chứa hết có lúc fai đổ thức ăn đi thấy phí thật sự

vanhai493

Xe điện
Nhà em ít người ít khách ăn uống giản tiện, chủ yếu phải dọn mấy thứ bao bì đựng các món đồ người ta tặng (túi giấy, làn mây, hộp bìa, vỏ nhựa, bọc xốp…) và cành đào. Các món bao bì cái gì tái sử dụng được thì em giữ lại dùng trong năm, cái gì nhà không dùng nhưng bán được thì để gọn đợi cho công nhân môi trường. Riêng cành đào thì em rảnh đến mức xử xong cành nhà mình còn ra phố xử hộ cành nhà người khác, nhân tiện quay clip đưa lên mạng.

vote mợ chủ nên dùng máy cắt chạy pin nhé, cắt = cơm thế đau tay ghê á hehehe

• Vodka
Reactions: one

one

Xe điện
vote mợ chủ nên dùng máy cắt chạy pin nhé, cắt = cơm thế đau tay ghê á hehehe
Em dùng kéo làm vườn có trợ lực, không hề đau tay cụ ạ. Em chẳng muốn mua mấy loại máy công cụ chạy pin vì ít dùng thì dễ hỏng pin mà pin đấy thải ra cũng hại môi trường.

mitdac1819

Xe điện

Sao ko sang Tây kêu gọi bọn nó bỏ Noel mí lại tết dương lịch đi. Trừ cái đốt vàng mã là đặc sản của tết âm ra, những cái còn lại ko khác gì đâu. Hay mứt tây thì thơm hơn ;))