[Funland] gạo ST25 cũng nhiễm chất cấm

hòn dấu

Xe buýt
Cụ thể, công văn ngày 06/10 về việc thu hồi 1 lô gạo thơm giống ST25 hiệu Nữ hoàng tại Bỉ. Trong đó thông báo, sau khi xuất khẩu lô hàng gạo thơm cao cấp ST15 nhãn hiệu Nữ hoàng vào Bỉ, doanh nghiệp (DN) nhập khẩu là Vinamex Group đã tự tiến hành kiểm tra chất lượng lô gạo theo tham vấn của Cơ quan liên bang về an toàn chuỗi thực phẩm của Bỉ (FASFC). lô hàng có mức dư lượng thuốc bảo vệ thực vật tricyclazole(một hoạt chất được sử dụng rộng rãi làm thuốc trừ sâu trong ngành trồng lúa gạo) là 0,017 mg/kg (quy định của EU mức dư lượng tối đa cho phép là 0,01 mg/kg).
Các cụ cứ để tâm, lực vào Covid đi, rồi Ung thư mới là bệnh của dân tộc!

hòn dấu

Xe buýt
cơ quan y tế Hà Lan phát hiện hóa chất chlorpyrifos ethyl trong lô hàng mướp đắng của Công ty TNHH SAKA SAKA xuất khẩu sang thị trường EU;cơ quan y tế Italia phát hiện chất sulphite không khai báo đối với lô hàng động vật giáp xác và hải sản xuất khẩu của Công ty TNHH chế biến thủy sản xuất nhập khẩu Minh Châu (số giấy phép DL154);
Tương tự, cơ quan y tế Tây Ban Nha phát hiện chất cấm Profenofos (ngoài chất chlorpyrifos ethyl) cũng của Công ty TNHH SAKA SAKA;
Trước đó, cơ quan y tế Na Uy và Pháp phát hiện các chất nitrofurans (furazolidone) trong lô hàng đùi ếch đông lạnh và chất propargite, fenobucarb trong lô hàng bưởi nhập khẩu từ Việt Nam.
Cũng theo thông báo của Bộ Công Thương, Bộ Y tế Tây Ban Nha, các cơ quan hữu quan tại các cửa khẩu EU đều đã được thông báo và sẽ nâng cao các biện pháp kiểm dịch đối với các dòng hàng hóa liên quan nhập khẩu từ Việt Nam.

tuanzs

Xe container
Lấy tiêu chuẩn Âu Mỹ Nhật áp cho hàng hóa VN thì tỷ lệ sản phẩm của ta đạt ko nhiều, hàng xuất sang đó ko sớm thì muộn cũng dính cái chất gì đó vượt ngưỡng.
Em chả có tiền ăn mấy cái loại ST25 đó nên muốn bị nhiễm cũng khó. :))

Isu_zu

Xe container
Lấy tiêu chuẩn Âu Mỹ Nhật áp cho hàng hóa VN thì tỷ lệ sản phẩm của ta đạt ko nhiều, hàng xuất sang đó ko sớm thì muộn cũng dính cái chất gì đó vượt ngưỡng.
Em chả có tiền ăn mấy cái loại ST25 đó nên muốn bị nhiễm cũng khó. :))
Cụ ăn cái gì ở VN mà không nhiễm chất gì đó vượt ngưỡng, cụ kể em nghe. Cái ngon nhất, thơm nhất, sạch nhất xuất khẩu mà còn bị nhiễm, thì đồ ôi thiu nhà dùng nhiễm gấp tỷ lần cụ ạ. Chưa nói ăn, chỉ cần cụ thở thôi cũng đã nhiễm rồi. Uống thì càng nhiễm, và ăn thì khỏi bàn. Chấp nhận thôi chứ làm gì đc nữa hả cụ! Cụ cười hơi vội rồi. Haizz.

hòn dấu

Xe buýt
Cụ ăn cái gì ở VN mà không nhiễm chất gì đó vượt ngưỡng, cụ kể em nghe. Cái ngon nhất, thơm nhất, sạch nhất xuất khẩu mà còn bị nhiễm, thì đồ ôi thiu nhà dùng nhiễm gấp tỷ lần cụ ạ. Chưa nói ăn, chỉ cần cụ thở thôi cũng đã nhiễm rồi. Uống thì càng nhiễm, và ăn thì khỏi bàn. Chấp nhận thôi chứ làm gì đc nữa hả cụ! Cụ cười hơi vội rồi. Haizz.
vụ thở cũng đáng bàn lắm cụ nhỉ!

vocuc_trongrong

Xe tăng
Gạo ST25 này overprice mà, nổi nhờ đánh bóng thương hiệu là chính. Đợt dịch ny em mua đủ loại St25 về ăn, kết luận vẫn không bằng gạo 8, bắc thơm. Thậm chí mấy loại gạo kiểu Thiên Kim hay Thanh Kim gì đó của Vĩnh Phát còn dễ ăn hơn.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Nhà e toàn mua thóc của các bác trong nhà ở Ứng Hoà trồng,em không biết thóc gì mà nấu cơm dẻo như xôi ý.Em thấy ăn gạo quê vẫn ngon hơn ST,chắc do tuỳ người hợp ạ

thanhphong1998

Xe điện
Gạo này ngon ...bình thường nhưng lại không có mùi thơm.

Mũi tên bạc

Xe container
Đã tính làm với Châu âu, Mỹ hay Nhựt thì rất khắt khe. Không biết có bị thu hồi nhiều không? Chắc mất một lô đó thôi chứ doanh nghiệp xuất khẩu thì họ phải thí nghiệm trước khi xuất chứ nhỉ!

Dan du an

Xe cút kít
Ngày xưa làm gì có tên gạo này. Trong nam thì cứ gạo Long An mà ăn các cụ ạ.

niceshot

Xe container
Nhiều cụ sành mồm thật.

Nhà em ăn ST25 thấy ai cũng thích!

tuanzs

Xe container
Em phải sống ở cái đất này, khả năng yếu kém thì phải chấp nhận, không lẽ suốt ngày em phải lo sợ ăn cái này, cái kia bị nhiễm rồi mấy bữa nữa mình toạch à?
Giỏi giang thì em cũng chọn chỗ tốt đẹp được bảo vệ mà sống rồi nhưng đâu có khả năng.
Không khí suốt ngày trong sạch ở mức top cuối thế giới kia kìa, chết nhanh hơn ăn vào đấy. Chả có gì phải hãi cả.

Andydo

Xe điện
Có tiền như anh Đàm, chị Việt Hương thì mua cái thẻ xanh. Em nghèo thì chấp nhận ở lại cùng đội ung thư gì đó thôi
Cái này là thực tế phải chấp nhận thôi.
Các bố còn quy hoạch xây thêm điện than thì còn trông mong gì

Isu_zu

Xe container
Nhiều cụ sành mồm thật.
Nhà em ăn ST25 thấy ai cũng thích!
Đơn giản là cụ chưa đc ăn thứ gạo ngon hơn. Em thử qua ST24, 25 rồi lúa tôm. Thấy cũng bình thường chứ ko có gì đặc sắc. Quảng cáo thì hay :))

Hại Điện

Xe container
Đơn giản là cụ chưa đc ăn thứ gạo ngon hơn. Em thử qua ST24, 25 rồi lúa tôm. Thấy cũng bình thường chứ ko có gì đặc sắc. Quảng cáo thì hay :))
Em thấy ST25 ngon mà. Mềm hơn ST24 và Long Châu 66 một tí, ko có mùi thơm nhân tạo. Những thể loại gạo cao cấp thì cái nồi phải dày nặng nấu mới ngon.

Muốn gạo orgabic thì các cụ ăn gạo lúa - tôm í.

niceshot

Xe container
Vâng, hơn 50 năm rồi em chưa ăn loại gạo nào ngon hơn ST25 thật!

Supercub_90

Xe điện
Em có ăn 1 lần gạo này, bán siêu thị tính ra hơn 40k/kg thì phải, đắt gớm nhưng ăn thì thấy không có gì vượt trội cả nên em lại ăn loại 15k/kg. :))

cocsku

Xe cút kít
Thương hiệu chả kiểm soát, thấy công ty nào cũng bán ST25 thì thua là phải rồi!

timeout

Xe điện
Hai ba năm nay dịch đạo ôn trên lúa diễn ra liên tục, dân không phun thuốc là mất ăn ngay. Thêm một vấn đề nữa là không còn nước lũ về như xưa nên chuyện đồng ruộng trong Nam bị dư lượng thuốc BVTV trong đất, trong cây và trong sản phẩm gạo (ví dụ như hoạt chất Tricyclazole hội Bỉ check được) em nghĩ là bình thường. Mà ST25 bị làm giá dẫn đến làm giả ồ ạt, chuyện mất kiểm soát chất lượng là điều nhìn trước được rồi, chả trách khoai Tây được.

ttvnol.com

Xe tăng
ST25 nổi tiếng vì nó được giải thưởng này kia sau đó lấy ra marketing để bán giá cao . Em vẫn hay mua mấy loại gạo của đồng bào dân tộc ( thi thoảng mới có , không đều và không đẹp ) . Nói không sử dụng phân bón gì thì ko đúng , nhưng ít sử dụng phun hóa chất để nhanh thu hoạch và sản lượng cao như các loại gạo hiện nay .
Các cụ mợ để ý vì những lương thực thực phẩm ta dùng hàng ngày là những thứ nên kỹ lưỡng . Ngày nào cũng ăn gạo , dầu ăn , rau củ các loại , cho nên 3 thứ đó em lựa kỹ hơn một chút ( dầu ăn em mua dòng nhập khẩu châu âu chai lớn , còn rau củ thì chỉ lấy chỗ quen vốn không kinh doanh buôn bán gì cả ) .
Còn thịt các loại , hải sản thì ko phải ngày nào cũng ăn nên thấy chỗ nào hợp lý thì mua 1 ít về ăn . Hài hước cái là những nơi tự nhận là thịt lợn "sạch" chưa biết khâu chăn nuôi thế nào nhưng khâu giết mổ và bảo quản cực kì mất vệ sinh nên chắc khái niệm sạch của họ khác của em .

Chỉnh sửa cuối: