[Thảo luận] Gặp biển 412, chuyển làn thế nào cho đúng?

suzu37

Xe container
Ngon thì e nhường cụ thưởng lãm trước ạ ;))
Ối dồi, tham gia OF, mở thớt tranh luận mà ... không kiên nhẫn thì ... :D

Em đã lập luận "đoàng hoàng" rồi kia kìa. Trong đó nhấn mạnh: Giả sử biển 412 đúng quy chuẩn. Cụ không đọc thì phí công em quá :D.

pttoan265

Xe tăng
Website
ontech.vn

Em đã lập luận "đoàng hoàng" rồi kia kìa. Trong đó nhấn mạnh: Giả sử biển 412 đúng quy chuẩn. Cụ không đọc thì phí công em quá :D.
E thấy nhiều cụ phản bác mà không đửa nổi cái điều luật nào nó thuyết phục tí nên e dừng cho lành. Nói nhiều thành ra nói dại, e không ham. Mà suy cho cùng vào đây cũng là để học cách lái xe cho an toàn thôi cụ ah. E không muốn tranh luận nhiều, mất thời gian lắm :)

suzu37

Xe container
E thấy nhiều cụ phản bác mà không đửa nổi cái điều luật nào nó thuyết phục tí nên e dừng cho lành. Nói nhiều thành ra nói dại, e không ham. Mà suy cho cùng vào đây cũng là để học cách lái xe cho an toàn thôi cụ ah. E không muốn tranh luận nhiều, mất thời gian lắm :)
:D Cụ pttoan265 đã có sự thay đổi trong suy nghĩ khi tham gia giao thông rồi. Cảm ơn cụ đã có ý kiến. :D

pttoan265

Xe tăng
Website
ontech.vn
:D Cụ pttoan265 đã có sự thay đổi trong suy nghĩ khi tham gia giao thông rồi. Cảm ơn cụ đã có ý kiến. :D
Ôi dồi, e quán triệt vấn đề an toàn và văn minh khi tham gia giao thông từ lâu lắm rồi :P Định vodka cụ phát mà máy nó không cho :-?

Lái xe quê

Xe buýt
Thằng tư vấn câu 1 nó trả lời có đúng không nhỉ??? Biển nó đặt thế đâu có đúng quy chuẩn.

pnew

Xe điện

Cụ tâm huyết quá. Nhưng còm của cụ dài quá đọc còm này lại quên còm trước.
Cũng với giả thiết bỏ qua tính QC của cái biển gọi là 412, thì vẫn còn có những cái sai sau:
1. Câu một.
1.1. Sai của báo hiệu giao thông:
- Không khả thi (không thể thực hiện) vì không có đoạn chuyển tiếp đoạn đường chia 2 làn sang đoạn 3 làn.
- Không giá trị vì không biết mục đích đang 2 làn chia thành 3 làn để làm gì (đúng thì phải có các mũi tên chỉ hướng tương ứng trên các làn)
1.2. Sai của LS:
- Không xác định được phạm vi hiệu lực của biển 412
- Không biết nguyên tắc báo hiệu đã sai thì không thể làm căn cứ để xử phạt.
- Không hiểu đúng việc chấp hành 412. Có nhiều trường trường hợp không tuân thủ 412 nhưng không bị xử phạt đó là những trường hợp luật quy định là cần thiết (ví dụ dừng, đỗ, khởi hành, vượt, chuyển hướng,...)

2. Câu hai.
2.1. Sai của báo hiệu giao thông:
- Không khả thi nếu đoạn chuyển làn quá ngắn.
- Biển 412 cắm không đúng vị trí không phải "ở đầu đường theo chiều xe chạy" hoặc chỉ được coi là đầu đường của 3 làn bên trái
2.2. Sai của LS:
Không biết nguyên tắc báo hiệu đã sai thì không thể làm căn cứ để xử phạt.

Tribute

Xe container
Bên Autocar toàn bọn trả lời như mứt, có vẻ như luôn bênh bọn xxx bắt bẩn. Ko phân biệt nổi thế nào là đi sai làn và chuyển làn thì giải thích cái gì. Giải thích như bọn nó thì cấm xe chuyển làn à, có khi nào muốn đi đúng làn mà không cần chuyển làn không, bay 1 phát ra đúng làn luôn à.

suzu37

Xe container
Cụ tâm huyết quá. Nhưng còm của cụ dài quá đọc còm này lại quên còm trước.
Cảm ơn cụ đã có nhời :D. Em đã cố gắng rút ngắn và tách rồi đới.

Bên Autocar toàn bọn trả lời như mứt, có vẻ như luôn bênh bọn xxx bắt bẩn. Ko phân biệt nổi thế nào là đi sai làn và chuyển làn thì giải thích cái gì. Giải thích như bọn nó thì cấm xe chuyển làn à, có khi nào muốn đi đúng làn mà không cần chuyển làn không, bay 1 phát ra đúng làn luôn à.
Bênh à cụ? Chứng cứ đâu? :D

Câu nài nghe quen quen :D.

Tribute

Xe container
Autocarvietnam cũng là trang báo lớn, thông tin họ đưa lên tất nhiên không thể nào đúng tuyệt đối tất cả được, nhưng e nghĩ đều đã được kiểm duyệt bởi những người có chuyên môn chứ không bừa bãi cẩu thả được đâu. Cụ nào phản biện thì nên viện dẫn đầy đủ chứ nói theo cảm tính e thấy không thuyết phục lắm :-?
Càng báo lề phải càng ko tin nó được cụ ạ.

lehung89

Xe tải
Ảnh trên ở ngã tư tràng tiền, ảnh dưới ở cầu vượt mai dịch xuống Bx MĐ. Hai điểm nóng mỏ của các xxx
Bài viết rất bổ ích. Vodka cụ

quanbhvn

Xe đạp
Câu 1: Cụ hiểu thoáng một chút. Hình chỉ mang tính chất tham khảo thôi. Ở câu 1 không nên hiểu là biển 412 đặt ở gần ngã rẽ. Thực tế thì nó đặt ở đầu đường đấy ạ.

Câu 2: Cụ nói chưa đầy đủ lắm. Luật cũng quy định chỉ được chuyển làn tại NƠI CHO PHÉP thôi.

Vấn đề vạch đứt thì trên những con đường có tốc độ nhỏ hơn hoặc bằng 60km/h thì không dùng vạch liền để phân chia hai dòng phương tiện cùng chiều đâu ạ.
Nếu đã không dùng vạch liền tức là được phép cán qua vạch (có lẽ vì <60km/h thì các xe phía sau dễ xử lý), vậy chuyển làn chỗ đó (như trong hình) cũng không có gì sai. Ta chỉ sai khi lưu thông trong làn đó, tức là đi liên tục 1 quãng dài. Nghe có ổn không cụ?

Nếu cụ nói không ổn, thì em xin hỏi thêm 1 câu tình huống: Trên đoạn đường có 412 và vạch đứt như thế, nếu gặp 1 xe bò chậm quá, thì ta vượt như thế nào? hay tất cả xe đi sau phải xếp hàng rồng rắn bò theo?

qlevis

Xe điện
Cái này giống ở hàng bài- tràng thi, nhưng mà nếu đi ở hb-tt mà đi như hướng dẫn lại bị túm:))

Jinzin

Xe điện
1. Em thấy rẽ hướng nào thì đi vào lần nấy là an toàn và tránh xung đột giao thông (rẽ phải đi vào làn phải, rẽ trái đi làn trái....) chứ đi vào giữa ngã tư rồi mới được rẽ thì đây là cách tổ chức giao thông ngu xuẩn!

2. Khi chưa đủ điều kiện để nhập làn thì đi chậm và từ từ nhập làn khi có thể chứ dừng lại giữa đường là cản trở giao thông, mất an toàn vô cùng.

chinhatm

Xe container
1. Em thấy rẽ hướng nào thì đi vào lần nấy là an toàn và tránh xung đột giao thông (rẽ phải đi vào làn phải, rẽ trái đi làn trái....) chứ đi vào giữa ngã tư rồi mới được rẽ thì đây là cách tổ chức giao thông ngu xuẩn!

2. Khi chưa đủ điều kiện để nhập làn thì đi chậm và từ từ nhập làn khi có thể chứ dừng lại giữa đường là cản trở giao thông, mất an toàn vô cùng.
Bọn nó cũng biết là ngu xuẩn đấy, nhưng vì mục đích kiếm tiền nên vẫn phải bịt tai.