[Thảo luận] Gặp chó trên đường cao tốc, xử lý thế nào cho đúng!

HANOICity

Xe điện
Em nhặt cho cụ mấy viên sạn:

- m/s là vận tốc chứ không phải gia tốc.
- Với tốc độ 95km/h thì 1 giây đi được 26.39m, như vậy nếu theo quy tắc 3s, cụ phải bám xe trước là 79.1 mét chứ không phải 28.5 mét. Thực tình em không hiểu cụ tính ra con số 28.5 mét như thế nào.
- Với quy tắc 3s, ta chỉ tính tới khoảng cách xe trước và xe sau. Nhưng với một vật chạy ngang đường như chó, người, chướng ngại vật bất kỳ... thì quy tắc này không đủ, vì khi đi sau xe trước, nếu họ phanh, ta cũng phanh theo, xe họ phải trôi chứ không dừng ngay lập tức, như vậy khoảng cách thực tế sẽ lớn hơn 3s. Còn vật chạy ngang đường thì nó không di chuyển dọc theo con đường di chuyển.
Vâng thóc của em toàn sạn rồi!
1- mps là vận tốc quy đôỉ
2- quy tắc 3 giây tính theo vật thể cố định bên đường, cụ tính ra 79.1m là quãng đường đi được trong 3 giây chứ không phải vận tốc

3- đánh lái nặng chứ không nhẹ và khó khăn với truyền động bánh trước, tiếc là sedan đa phần vậy. em về ăn cơm thôi kẻo bà xã mong, khi khác gặp lại cụ

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Cụ nhặt mất thóc của em rồi!
1- mps là gia tốc cụ ạ
2- quy tắc 3 giây tính theo vật thể cố định bên đường, cụ tính ra 79.1m là quãng đường đi được trong 3 giây chứ không phải gia tốc

3- đánh lái nặng chứ không nhẹ và khó khăn với truyền động bánh trước, tiếc là sedan đa phần vậy. em về ăn cơm thôi kẻo bà xã mong, khi khác gặp lại cụ
Thế thì thóc của cụ không ăn được. Cụ xem lại đơn vị của gia tốc, và cũng tiện thể xem lại quy tắc 3s nó như thế nào.

duyhoan

Xe hơi
1- mps là gia tốc cụ ạ
2- quy tắc 3 giây tính theo vật thể cố định bên đường, cụ tính ra 79.1m là quãng đường đi được trong 3 giây chứ không phải gia tốc

Em ko nghĩ như cụ đâu ạ
1. Đơn vị vận tốc là m/s (mps) còn đơn vị gia tốc là m/s2. (met trên giây bình phương), đạo hàm của vận tốc nó ra gia tốc
2. Em ko nghĩ như cụ
3. Em cũng ko nghĩ như cụ luôn

vegito

Xe máy
các cụ cho e hỏi phát nữa là nếu đang 95km/h mà khoảng cách 20m xuất hiện người một cách đột ngột..ta xử lí sao? cứ fang thẳng như trên ạ?
1 là mình chết 2 là người đó chết cụ ạ
mà đã là người họ sẽ nhìn thấy mình từ cách xa cả 100m nên họ sẽ đứng lại trên vỉa hè hoặc nhảy tránh từ khoảng 50m rồi Trừ những người muốn tự tử ra thì chả có ai sang đường cao tốc lại ko để ý cả. Đấy là em chưa kể trường hợp xấu là gặp TRẺ EM băng qua đường, nó chạy vèo cái qua thì em cũng CHƯA DÁM NÓI TRƯỚC ĐIỀU GÌ :-s

Coltplus2008

Xe điện
Úp cái clip kụ share:

[YOUTUBE]Q3Cu3jDfZoo&feature=youtu.be[/YOUTUBE]

[YOUTUBE]hP2iB0gZjUU&feature=youtu.be[/YOUTUBE]

quangdzung

Xe điện
Tội con chó, 20m kể cũng gấp quá nhưng cụ đã rà phanh được rồi sao ko cố tránh nó ra ạ, hay điều kiện ko cho phép :v cán qua cái rụp như thế...phải chó nhà mình thì nghĩ cũng thương ạ :((
Tránh mà điên. Cứ phi tầm 80km/h trở lên mà gặp đột ngột các loại con trên đường( trừ con người) nếu nhỏ hơn 20kg là đâm hết

thanh_titan

Xe hơi
Cụ đi thế là đúng rồi! cũng may cho cụ chứ cụ đánh lái mà vẫn đè bánh trước lên nó thì dễ lạc lái lắm, theo như cụ nói nó to thế kia mà, lúc đó em dự cụ và nó... đều đen luôn!

jinyo89lie

Xe tăng

kduc

Xe container
Em cũng từng phang thẳng vào 1 Em dog các Kụ ạ, cách đây tròn 11 năm, ở quãng đường từ thị trấn Phúc Yên về nghĩa trang Thanh Tước, tầm 17h, nhưng là E đi 2b. Em và girl friend đang rè rè 40 km/h, đột nhiên có 1 chú lù lù trước mũi XE máy, không tránh được.
Kết quả là con dream lùn của Em ở lại với chú dog, còn E và GF và nguyên 1 quả hòm tôn (được GF ôm kẹp giữa) bay vèo ra phía trước, cách xe 3m.
Khác là E phải dựng xe, còn chú dog thì tự đứng dậy được. Hú hồn, may mà người ko sao, chỉ bị bẹp quả hòm tôn, bên trong đầy sách.
May hồi đấy chưa có silicon, ko có thì như boom òi :D.

1- mps là gia tốc cụ ạ

Nếu cụ đi với gia tốc 26,39 m/s2 tức khoảng 2,7 G thì chỉ một tý là cụ đến Đồ Sơn rồi :D

Đi cao tốc em hay bám vệt sơn phân làn nếu có thể, ít nhất ta cũng có 1m để cách cái bụi cây kia ra.

Chỉnh sửa cuối:

duagang

Xe hơi
Bác xử lý thế là chuẩn, chỉ có cách rà phanh và giữ chặt vô lăng thôi. Đi tốc độ đấy mà đánh lái là bác đi đấy.

gameover1107

Xe tăng
cụ đâm thẳng e ko ý kiến nhưng thấy bịch bịch mà ko xuống xem xe bị làm sao thì nguy hiểm quá
lần trc e gặp 1 ông trên đường ko biết bị làm sao mà cản trước rụng ra 1/2 thế mà vẫn ko biết , đến lúc e nhắc mới ố à :(

thinhkieuphong

Xe điện
cụ chủ xử lí như thế là chuẩn rồi. tránh nó thì hại mình thôi. Mới đầu đọc tít tự dưng em nghĩ cụ chủ gặp chuyện gì với xxx :))
em cũng nghĩ như cụ, còn tưởng cụ ấy gặp thằng dở hơi nào cơ. Cụ chủ ko sao là may rồi

Stormwater

Xe tải
Ghì chặt vô lăng, chân chuyển sang rà phanh, mặt nhìn thẳng, đâm trực diện cho em, bất kể là trâu bò, hay chó người. Nó lảng vảng trên cao tốc là tới số, cụ mà lạng tay lái thì cụ đi thay cho nó.
Em giống cụ

taylaimoi90

Xe đạp
Theo kinh nghiệm non dại của em thì trong trường hợp này em giảm tốc độ đến mức có thể và đánh nhẹ lái thôi, còn nếu vẫn tông phải con chó đó thì coi như số mình đen gặp phải con chó xấu số rồi :( giảm tốc đến mức có thể để giảm thiểu thiệt hại về xe và người cho mình thôi, chứ tránh được con chó mà mình thiệt hại nặng thì ..... :(

Hai Long

Xe tải
Các cụ nói là tránh không khỏi số, iem là iem cứ phang thẳng!

anhtho

Xe ngựa
Vâng sorry các cụ có nhầm lẫn và em đã sửa!
Không có gì đâu, kiến thức này lâu quá rồi mà cụ, em lại thích cụ vì đã nhận mình sai.
Nhân tiện đây em có thể cho các cụ thêm ít thông tin: nếu từ HN, ta bay với gia tốc 26.39m/s2 thì chỉ cần 100 giây đã ta đã đi quá Đồ sơn (131km) và chỉ cần 6 phút là tới tp HCM !

typn2003

Xe hơi
Em hôm đầu tháng 5 cũng va phải 1 con chó trên đường 32C từ Yên Bái về Hà Nội lúc 3h sáng. Tốc độ lúc đó là 80km/h con chó đang ở lề đường tự nhiên chạy thoắt cái sang đường, cách xe khoảng 10m em cũng chẳng tránh mà cũng không phanh vì lúc đó trời đang mưa lâm thâm. Kết quả xe em thay két nước, két làm mát và quạt gió, làm lại ba đờ sốc trước. May mà mua bảo hiểm không cũng đi một mớ kha khá