[Funland] Gấp! F1 đang nói đến chuyện tự tử trên nhóm zalo bạn, cần khám ở đâu ?

Wintemrach

Xe tải
Trước mắt là cụ không nên rời con thời gian này, cố gắng nói chuyện để con có sự tin tưởng ở cụ.

Quỳnh Ốc

Xe tăng
Theo e đừng đưa cháu đi khám vội cụ ạ, sẽ thành tiêu cực hơn ay. Giờ nhà cụ phải có người để mắt đến cháu 24/24. Cụ bố trí cho cháu đi chơi xa đi, rồi nói chuyện tâm sự, giải thích trao đổi, làm bạn với con, kiên nhẫn nhẹ nhàng và nhịn hết sức có thể, rồi dần dần xem cháu phản ứng thế nào cụ ạ. chúc gia đình cụ vượt qua khó khăn này

newmtc

Xe tăng
Nói chuyện với con để tìm hiểu áp lực từ đâu.
kết hợp tư vấn của bác sĩ để có cách tiếp cận và giải quyết kịp thời cụ ạ.
Theo ý em - ngày mai 2 bố con nghỉ rồi đi chơi 1 ngày.
đi chơi thì cũng đơn giản nhưng sợ ko giải quyết mấu chốt vấn đề, bị như này diễn ra 1 thời gian và ăn sâu rồi, thank cụ , giờ cho đi khám cũng phải khéo nịnh

newmtc

Xe tăng
Theo e đừng đưa cháu đi khám vội cụ ạ, sẽ thành tiêu cực hơn ay. Giờ nhà cụ phải có người để mắt đến cháu 24/24. Cụ bố trí cho cháu đi chơi xa đi, rồi nói chuyện tâm sự, giải thích trao đổi, làm bạn với con, kiên nhẫn nhẹ nhàng và nhịn hết sức có thể, rồi dần dần xem cháu phản ứng thế nào cụ ạ. chúc gia đình cụ vượt qua khó khăn này
vâng, thank cụ

newmtc

Xe tăng
thank cụ

lamhoangvan87

Xe container
đi chơi thì cũng đơn giản nhưng sợ ko giải quyết mấu chốt vấn đề, bị như này diễn ra 1 thời gian và ăn sâu rồi, thank cụ , giờ cho đi khám cũng phải khéo nịnh
Vâng. Vì đi khám cần nịnh. Nên theo em cần thời gian riêng để bố con tìm điểm chung, từ đó mới tìm được nguyên nhân áp lực của cháu nó.
Chứ 1 buổi đi chơi chỉ mở được sự kết nối giữa 2 bố con là thành công lắm rồi.

beSuSu

Xe điện
Những chuyện như này chỉ có mình nói chuyện trực tiếp với nó với tinh thần cầu thị thì mới giải quyết đc.

Em nói thật là chả tin mấy chuyên gia tâm lý kiểu mấy ông Đinh đoàn hay cái bà gì gì ấy. Từ cái cách tiêpa cận, khơi chuyện, đến kiểu nhận định, hướng dẫn.... Còn chuyên gia tốt hơn thì e chưa biết vì chưa tìm hiểu.

Nguyên nhân thì chủ yếu là do 1 trong hoặc nhiều cái cùng lúc:
Bố mẹ, yêu- bạn gái, nó đã trót làm 1 việc tồi tệ nào đó mà phốt ra thì...,
Ng giúp mình hiểu vấn đề ngoài con nói thì là những đứa bạn nó.
Việc còn lại là do của và của cụ.

Wintemrach

Xe tải
Cụ tranh thủ đọc cuốn này để hiểu thêm về tâm lý tuổi ẩm ương.

bucxucthivao

Xe tải
F1 em 12 tuổi đang học lớp 6, gần đây có biểu hiện lạ, vợ chồng e đã đi tư vấn tâm lý 1-2 nơi nhưng tình hình có vẻ nặng, bình thường chơi vẫn cười nói nhưng có uẩn khúc, giờ đang chat phòng riêng với hội bạn và đang nói muốn tự tử ( dạo này tâm lý thay đổi rất mạnh ), em cần gấp muốn biết sáng mai nên đi khám ở đâu, nhờ các cụ tư vấn, mod duyệt giúp.
Cụ dành thời gian để chơi với con, dẫn nó đi bơi, đạp xe, chơi bóng bàn - cầu lông.... Bố mẹ là bác sỹ tốt nhất của con đấy, coi nó là bạn, đừng coi nó bị bệnh.

cantona

Xe container
Ko gì bằng trải qua mới biết. Có thể hơi ác nhưng cụ dẫn cháu lên tầng 5 của 1 ngôi nhà, dưới chuẩn bị sẵn đệm phao loại cứu người, xong bảo cháu nhảy thử để biết cảm giác sắp mất mạng là ntn, chứ hở ra nghĩ đến thì dễ lắm. Đầy vụ nhảy cầu xong biết bơi có dám chết đâu, lại lóp ngóp vào bờ.
Mà nếu xác định cháu bị bệnh thì nên tạm dừng học. Vì đến trường nó lại bị tác động bởi đám bạn thế nên mới có biểu hiện muốn cho các bạn biết ý định, kiểu khẳng định sự liều lĩnh. Ngày vẫn vui, tối về thì như cụ tả. Bệnh con cụ thanh niên bây giờ hay gọi là đa nhân cách, nhiều mặt trong 1 con người.
Chúc cụ sớm có phương án thích hợp.

newmtc

Xe tăng
Cụ dành thời gian để chơi với con, dẫn nó đi bơi, đạp xe, chơi bóng bàn - cầu lông.... Bố mẹ là bác sỹ tốt nhất của con đấy, coi nó là bạn, đừng coi nó bị bệnh.
vâng, giờ dẫn đi khám cháu biết e cũng lo tác dụng ngược, hại não thực sự ạ! thank cụ

Anduchuy

Xe buýt
Theo em cũng nên cho cháu đi khám và xem lại phần tâm linh chỗ ở có tác động gì không?

VuNgoanMuc

Xe điện
Em nói cái này cụ/mợ đừng phật ý, nhưng việc cụ mợ nói rất lý thuyết, hầu như trong thực tế khó mà làm được. Bọn trẻ con khi chúng nó đã chui vào vỏ ốc thì đừng hòng mong nó làm bạn hay chia sẻ gì với bố mẹ nữa, muốn có kết nối lại chỉ có qua những người mà nó tin tưởng tại thời điểm đó, ví dụ bạn thân, một người nào đó có khả năng nói chuyện với chúng ví dụ bác sĩ, chuyên viên hay gì gì đó.
Đi khám sớm thì có phương án xử lý sớm, bọn nó sẵn sàng chia sẻ với bác sĩ nếu nó tin tưởng nhưng bố mẹ thì không...

Ga_son

Xe điện
Khám ko giải quyết đc j đâu cụ ơi, đừng vào bệnh viện, cần chuyên gia tâm lý chuẩn theo dõi tương tác từng bước, cần phải tìm ra nguyên nhân của con là j mới giải quyết đc. Con đang học trường công? Bố mẹ giáo dục có áp đặt quá ko?

Vanhoatnguyen

Xe tải
Con em cũng lớp 6, cái tuổi này đúng là ẩm ương lắm luôn. Em cũng cho cháu dùng điện thoại để tiện nhận bài tập các kiểu, nhưng đúng là mặt trái cũng nhiều. Gần đây có lập facebook, xong đi comment vào các confession ở trường là bạn này béo, bạn kia tóc tai thế này thế kia...và bị các bạn, các anh chị tìm nói chuyện. May cũng chỉ nói chuyện thôi chứ chưa đi quá xa, về nhà cô nàng lo lắng, khóc lóc, sợ đi học...em cũng phải giải thích, chuyện trò mất tầm 1 tuần bạn ấy mới đỡ đỡ lo lắng. Sau đó bẵng đi 1 tháng, lại có bạn khác bới cái confession đó lên, tối hôm đó đang vui vẻ sau lại thấy con khóc loc, lại bảo mai con ko đi học. Em lại ngồi tâm sự, hỏi han mãi chừng 30' mới khai ra là confession đó mới bị đào lên, lại lo lắng. Em động viên là các bạn đã bỏ qua lần trước rồi thì ko nói lại nữa đâu, chỉ là có bạn khác comment nên confesion nó lại hiện lên thế thôi, ko vđ gì. Và sau hôm đó em thu điện thoại luôn, đỡ ảnh hưởng những chuyện không đâu trên mạng. Nói chung tầm tuổi này rất phức tạp, mình cần dành nhiều thời gian, và để ý tâm lý của các bạn ý, thấy khác khác là phải khai thác thông tin và xử lý ngay, để lâu rách việc lắm ạ.

Ga_son

Xe điện
Ko gì bằng trải qua mới biết. Có thể hơi ác nhưng cụ dẫn cháu lên tầng 5 của 1 ngôi nhà, dưới chuẩn bị sẵn đệm phao loại cứu người, xong bảo cháu nhảy thử để biết cảm giác sắp mất mạng là ntn, chứ hở ra nghĩ đến thì dễ lắm. Đầy vụ nhảy cầu xong biết bơi có dám chết đâu, lại lóp ngóp vào bờ.
Mà nếu xác định cháu bị bệnh thì nên tạm dừng học. Vì đến trường nó lại bị tác động bởi đám bạn thế nên mới có biểu hiện muốn cho các bạn biết ý định, kiểu khẳng định sự liều lĩnh. Ngày vẫn vui, tối về thì như cụ tả. Bệnh con cụ thanh niên bây giờ hay gọi là đa nhân cách, nhiều mặt trong 1 con người.
Cụ ko hiểu thiếu nên ở tuổi dậy thì rồi, nó làm thật đấy đừng xui dại cụ chủ TOP.

giang.nguyen

Xe điện
vâng, trước có dấu hiệu thì cũng có người quen giới thiệu cho nói chuyện với chuyên gia tâm lý ( tư nhân ) chứ chưa vào viện. Giờ thấy có vẻ nặng hơn
Cụ có điều kiện thì có thể thăm khám ở "phòng khám tâm lý" của bệnh viện vinmec.

Ở VN hầu hết mọi người có ác cảm/ dị ứng với 2 chữ tâm thần, nên gọi là phòng khám tâm lý có lẽ là để làm giảm đi mức độ dị ứng trong tâm thức chung của người việt, mặc dù điều này lại tạo cơ hội cho các "bác sĩ tâm lý" mạo danh trục lợi.

Phòng khám tâm lý ở bệnh viện, dù chỉ gọi là khám tâm lý nhưng cũng toàn là các bác sĩ chuyên khoa tâm thần phụ trách. Rối loạn trầm cảm cũng chuyên biệt thuộc về chuyên khoa này.

Riêng về thăm khám tâm thần, thì em khuyến nghị nên thăm khám ở khối tư nhân hơn là khối công lập. Vì đặc thù của chuyên khoa này là cần có sự thăm khám, trao đổi, nói chuyện, đánh giá lâu hơn rất nhiều giữa bác sĩ với người khám so với các chuyên gia khác. Chưa kể môi trường thăm khám cũng có ảnh hưởng tới việc tiếp nhận và trả lời câu hỏi của bác sĩ. Khối tư nhân đảm bảo điều kiện này hơn rất nhiều so với khối công lập.

Chuyên khoa tâm thần không phải là một thế mạnh tại VN, do đặc thù người việt cực kỳ sợ và dị ứng với 2 chữ tâm thần, cũng như sự thiếu hụt nhận thức về sức khỏe tâm thần của công chúng. Cũng vì lý do đó mà sự khác biệt về chất lượng thăm khám hay trình độ chuyên gia của chuyên khoa này giữa khối công và khối tư là không có giống như các chuyên khoa thế mạnh khác. Chưa kể, về mặt điều kiện môi trường và thời gian thăm khám, khối tư làm tốt hơn rất nhiều so với khối công lập.

Khanhnho

Xe buýt
Mới lớp 6, chăm trẻ con bây giờ phức tạp thật :(

Cordaid

Xe đạp
Cụ cần kiểm tra lại xem cháu có bị bạn trên lớp cô lập, gây sức ép, hoặc bị bắt nạt gì không?

newmtc

Xe tăng
vâng, e lo đám bạn vô cùng. Giờ f1 như kiểu muốn thể hiện vs các bạn là tao dám làm ( càng yếu đuối càng thích thể hiện ), trẻ con nghe các bạn khích là dễ thể hiện những điều liều lĩnh vượt khả năng