Thảo luận GARA ESCAPE - Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng xe - Sixteen edition

boy_xedap

Xe điện
Đại ka cho em hỏi con ếch 2.3 thì thay dầu hộp số phụ như nào, vì em mới biết gần đây. Món này nên vào hãng hay ra gara ngoài ạ?
Dầu hộp số phụ không cần thiết phải thay. Em kiểm tra lại mức 13v mầu dầu còn rất đẹp.

boy_xedap

Xe điện
Curo em thay hàng lấy trong hãng. Chạy hơn 7v rồi.
Món này thay cần chuẩn kích thước. Thừa thiếu tí đều nguy hiểm (xe 2009- là 2293, thay 2290 thì bị căng).
Xe em thay dây Continental 2285 dùng rất ngon.
Em để ý con nào nhiều đồ zin theo xe thì thay nó không kén, nhiều con dây lộ cộ kinh khủng, có con phải thay dây 2293 mới vừa.

boy_xedap

Xe điện
Cụ may mắn đấy! Hoặc chủ trước đã thay bơm cho Cụ . Ech 16 v là trung tu rồi, phải thay những cái hao mòn với thời gian.
Không đúng. Em va chạm nhiều con ếch rồi.
Ếch nhìn chung bơm cũng hay hỏng, tuy nhiên nếu luôn đổ xăng ở 1 cây thôi, chỉ đổ xăng 95 và còn 2-3 vạch thì đổ luôn cho mát bơm thì nó bền vô đối. Tay em cũng tháo vài cái bơm rồi em biết.

Xin chào các cụ e mới lấy lại Ếch 2.3 2011 của 1 salon. Xe e có hiện tượng đề phát đầu ko lên mặc dù vẫn có tiếng đề phải 3,4 phát sau mới lên, khi nổ ko tải có vẻ hơi nấc nấc ga. Khi đạt tốc độ tầm 40-50km/h thì lại rất mượt. E có vào hãng FTL chỗ cụ Biên để thay dầu hộp số thì cụ Biên có bảo nghi chết bơm xăng nhg e chưa thay. Hôm qua e đánh ra gara gần nhà để thay dầu máy thì tiện thợ có cắm máy đọc lỗi nói rằng cảm biến oxy hay khí thải gì đó bị kém. Xe e cũng đến lúc phải dây curoa ( tiếng khoang động cơ kêu zích zích khi tốc độ thấp) + cao su chân máy chân số (nổ không tải vô lăng rung bần bật nhất là lúc bật điều hoà). Giờ xin hỏi các cụ xe e nên khám ở gara nào uy tín ạ? Và nên mua đồ ở đâu cho yên tâm ạ? Thanks các cụ

boy_xedap

Xe điện
Xin chào các cụ e mới lấy lại Ếch 2.3 2011 của 1 salon. Xe e có hiện tượng đề phát đầu ko lên mặc dù vẫn có tiếng đề phải 3,4 phát sau mới lên, khi nổ ko tải có vẻ hơi nấc nấc ga. Khi đạt tốc độ tầm 40-50km/h thì lại rất mượt. E có vào hãng FTL chỗ cụ Biên để thay dầu hộp số thì cụ Biên có bảo nghi chết bơm xăng nhg e chưa thay. Hôm qua e đánh ra gara gần nhà để thay dầu máy thì tiện thợ có cắm máy đọc lỗi nói rằng cảm biến oxy hay khí thải gì đó bị kém. Xe e cũng đến lúc phải dây curoa ( tiếng khoang động cơ kêu zích zích khi tốc độ thấp) + cao su chân máy chân số (nổ không tải vô lăng rung bần bật nhất là lúc bật điều hoà). Giờ xin hỏi các cụ xe e nên khám ở gara nào uy tín ạ? Và nên mua đồ ở đâu cho yên tâm ạ? Thanks các cụ
Cảm biến oxy nếu cụ thay thì phải thay cả 2 cái cho em. Cả cái trên và cái dưới.
Giá cái trên là 8.5 triệu, giá cái dưới là 4.5 triệu(Đấy là giá chính hãng, mua trong hãng).
Tuy nhiên cụ mua hàng NTK cũng quá tốt. Hãng này chính là hãng sản xuất cái cảm biến zin theo xe đấy.
Mã phụ tùng con trên là NTK 24355 hoặc NTK 24356(giá ship về tay khoảng 3.2 triệu), mã con dưới là NTK 22505(ship về tay khoảng 1.8 triệu)
Em chắc là thằng mò được nhiều mã cảm biến oxy ở group Escape. Giờ em không ship nữa chỉ chia sẻ.
Dây cuaroa thì trong hãng là 1.8 triệu, tuy nhiên ship dây Continental 2288 dùng cũng rất rất tốt giá khoảng 950k
Đề vài phát mới lên nó cũng nhiều vấn đề lắm. Trước tiên số một phải làm sạch hệ thống rồi mới tính tiếp. Làm sạch hệ thống bao gồm thay toàn bộ lọc, vệ sinh toàn bộ các cảm biến...
Escape nhìn chung nó lành, nhưng vớ phải con nát thì ôi thôi, đắp vào 100 mới tạm tạm được.

boy_xedap

Xe điện
Bộ chân máy với xe Escape đã thay buộc phải thay cả 4 chân cho đồng bộ, hiệu quả cao nhất, đừng tiếc tiền mà thay lộ cộ 1-2 chân. Các cụ hình dung chân nó xệ hết rồi, cái cũ cái mới lắp vào nó lộ cộ.
Chuẩn nhất mà thừa tiền thì chân dầu đầu máy mua trong hãng, giá khoảng 5.5 triệu, 3 chân còn lại thì mua ở ngoài chỗ Tôm Ben, EximParts giá khoảng 4 triệu. Tiết kiệm thì mua cả 4 chân ở ngoài chỗ Tôm Ben, EximParts giá khoảng 6.5 triệu. Thay xong xe nó lại êm như chó thở, vô lăng êm ru.
Chia buồn với cụ trên chắc mua phải con ếch nát. Riêng ếch phải khám cẩn thận, mua phải con nát về tốn tiền lắm, tin em đi.

Cảm biến oxy nếu cụ thay thì phải thay cả 2 cái cho em. Cả cái trên và cái dưới.
Giá cái trên là 8.5 triệu, giá cái dưới là 4.5 triệu(Đấy là giá chính hãng, mua trong hãng).
Tuy nhiên cụ mua hàng NTK cũng quá tốt. Hãng này chính là hãng sản xuất cái cảm biến zin theo xe đấy.
Mã phụ tùng con trên là NTK 24355 hoặc NTK 24356(giá ship về tay khoảng 3.2 triệu), mã con dưới là NTK 22505(ship về tay khoảng 1.8 triệu)
Em chắc là thằng mò được nhiều mã cảm biến oxy ở group Escape. Giờ em không ship nữa chỉ chia sẻ.
Dây cuaroa thì trong hãng là 1.8 triệu, tuy nhiên ship dây Continental 2288 dùng cũng rất rất tốt giá khoảng 950k
Đề vài phát mới lên nó cũng nhiều vấn đề lắm. Trước tiên số một phải làm sạch hệ thống rồi mới tính tiếp. Làm sạch hệ thống bao gồm thay toàn bộ lọc, vệ sinh toàn bộ các cảm biến...
Escape nhìn chung nó lành, nhưng vớ phải con nát thì ôi thôi, đắp vào 100 mới tạm tạm được.
thanks cụ nhiều ạ
E có tham khảo bên cty phụ tùng Ford Đại An dây curoa của Mazda dùng đc cho Ếch có 900k cao su chân số chân máy 6tr4, cảm biến oxy trên 4tr5 thấy mọi ng khen đồ ở đây ngon, ko biết có ổn ko cụ?

boy_xedap

Xe điện
thanks cụ nhiều ạ
E có tham khảo bên cty phụ tùng Ford Đại An dây curoa của Mazda dùng đc cho Ếch có 900k cao su chân số chân máy 6tr4, cảm biến oxy trên 4tr5 thấy mọi ng khen đồ ở đây ngon, ko biết có ổn ko cụ?
Mua thì ở đâu cũng được tuy nhiên phải xem không là dính đồ đểu, mất tiền mua 2 lần.

Mua thì ở đâu cũng được tuy nhiên phải xem không là dính đồ đểu, mất tiền mua 2 lần.
E định sáng nay qua chỗ cụ Thiên ở 288 Nguyễn Xiển thấy các cụ nhà mình khen ở đó làm ford uy tín, có đc ko cụ ơi? Ở ngoài hiện giờ theo cụ có chỗ nào làm ổn ko ạ? E định vào hãng mua đồ xong ra ngoài làm

boy_xedap

Xe điện
E định sáng nay qua chỗ cụ Thiên ở 288 Nguyễn Xiển thấy các cụ nhà mình khen ở đó làm ford uy tín, có đc ko cụ ơi? Ở ngoài hiện giờ theo cụ có chỗ nào làm ổn ko ạ? E định vào hãng mua đồ xong ra ngoài làm
Chỗ đó cũng nhiều phốt. Cách khôn ngoan nhất là tìm hiểu->mua đồ->làm. Làm chỗ nào cũng được miễn gần nhà tiện giám sát
Tìm hiểu tức là tìm hiểu mọi vấn đề xoay quanh mình định làm: từ phụ tùng đến cách sửa chữa...Mình chỉ việc giám sát làm thì làm ở đâu ko quá quan trọng. Đã hiểu vấn đề thì làm ở đâu cũng được, miễn gần nhà, tiện đi lại, tiện xem xét giám sát...
Mua đồ trong hãng thì cụ không chịu được nhiệt đâu. Bỏ đi.
Càng A: 7.2 triệu/1 cái
Ô xy: 13 triệu/2 con trên và dưới
Bơm xăng: 12 triệu
Các con rutuyn: trung bình khoảng 1.4 triệu/1 cái. Xe phía trên có tổng là 6 con rutuyn
...

Chỉnh sửa cuối:

boy_xedap

Xe điện
Ví dụ về bơm xăng:
Bơm trong hãng bán tận 12 triệu/ cái cơ. Mấy cái bơm xăng Motocraft thương gia bán 2-2.5 triệu em nói thật vất mẹ nó đi toàn đồ đểu. Chạy được 1 năm là bơm lại tèo. Tem mác dán vào Motocraft như thật. Xin thưa 1 cái bơm Motocraft mã 1035 giá ở Rockauto bên Mỹ nó bán giá gốc đã là cỡ gần 200 đô, nhân tỷ giá lên xem đã cỡ 4.8 triệu(còn chưa thèm tính thuế, phí ship về VN) mà nhiều cụ ngây thơ nghĩ mua bơm ở VN Motocraft từ 2-2.5 triệu chạy ngon. Em gặp nhiều xe lắp bơm Motocraft đểu tèo rồi.

Với bơm xăng, khôn ngoan nhất là mua bơm Delphi, dùng rất rất tốt luôn, em chưa thấy cái nào tèo. Em từng ship cho anh em cỡ khoảng 25 cái Delphi chưa cái nào tèo. Giờ em không ship nữa đâu mời các cụ kiếm thương gia khác ship. Bơm Delphi này thời điểm ship về tay rẻ nhất 3.3 triệu/cái, trung bình là 4 triệu/cái. Giờ em ko quan tâm. hehe

Như thế người ta gọi là tìm hiểu đấy. Nhìn vào giá để biết chất

boy_xedap

Xe điện
Tiếp đến cái tăng tổng. Cái tăng tổng này mua bên ngoài của mình đang bán tầm 2-2.2 triệu và họ bảo là chính hãng, vào gara thì họ thay với lắp cho giá 3 triệu. Trong hãng thì họ bán tầm 6.2 triệu.
Riêng cái tăng tổng này em chưa thấy phương án nào hay hơn ngoài việc vào hãng mua. Độ bền của mấy cái tăng tổng mua bên ngoài là 1 năm. Các cụ nhớ nhé chỉ 1 năm thôi là lại kêu. Hoặc nếu có ship Mỹ về cái xịn hãng thì cũng gần 5 triệu, chả rẻ đâu.
Hoặc nếu cái tăng tổng mà vẫn là hàng zin theo xe, thì tháo nó ra ép lại bi chỉ khoảng 100k-200k thôi. Mã vòng bi là 6203. Nhưng phải nhớ là tăng tổng theo xe thì hẵng ép bi, cái theo xe rất chất lượng, cực kỳ bền.

Nếu thay mới, hãy nhớ với cái tăng tổng này vào hãng mà mua. Em nhìn như xe em, đời 2011 đi 13v km mà tăng tổng còn êm tít, chưa có dấu hiệu hỏng. Vậy với 6.2 triệu mua trong hãng mà đi được 13vkm trong 10 năm thì là 1 khoản đầu tư hời, rất nên mua hãng.

Chỉnh sửa cuối:

boy_xedap

Xe điện
Hay em mở dịch vụ DỌN XE NÁT nhỉ? hehe
Ếch nhiều con nát phết mà chủ xe đếch biết làm thế nào cho ngon, cho rẻ, cho hiệu quả.

Tiếp đến cái tăng tổng. Cái tăng tổng này mua bên ngoài của mình đang bán tầm 2-2.2 triệu và họ bảo là chính hãng, vào gara thì họ thay với lắp cho giá 3 triệu. Trong hãng thì họ bán tầm 6.2 triệu.
Riêng cái tăng tổng này em chưa thấy phương án nào hay hơn ngoài việc vào hãng mua. Độ bền của mấy cái tăng tổng mua bên ngoài là 1 năm. Các cụ nhớ nhé chỉ 1 năm thôi là lại kêu. Hoặc nếu có ship Mỹ về cái xịn hãng thì cũng gần 5 triệu, chả rẻ đâu.
Hoặc nếu cái tăng tổng mà vẫn là hàng zin theo xe, thì tháo nó ra ép lại bi chỉ khoảng 100k-200k thôi. Mã vòng bi là 6203. Nhưng phải nhớ là tăng tổng theo xe thì hẵng ép bi, cái theo xe rất chất lượng, cực kỳ bền.

Nếu thay mới, hãy nhớ với cái tăng tổng này vào hãng mà mua. Em nhìn như xe em, đời 2011 đi 13v km mà tăng tổng còn êm tít, chưa có dấu hiệu hỏng. Vậy với 6.2 triệu mua trong hãng mà đi được 13vkm trong 10 năm thì là 1 khoản đầu tư hời, rất nên mua hãng.
Cụ nhiệt tình quá e vodka cụ cả chai, e vừa ghé qua chỗ bạn Thiên thì lại phán xe e ko hề bị dây curoa mà là bị bi tăng tổng, chết van điều áp bơm xăng, chân số chân máy kém chỉ vậy thôi, hix đi vài chỗ mỗi chỗ phán 1 kiểu e hơi hoang mang kaka toàn chỗ nổi tiếng hix

boy_xedap

Xe điện
Cụ nhiệt tình quá e vodka cụ cả chai, e vừa ghé qua chỗ bạn Thiên thì lại phán xe e ko hề bị dây curoa mà là bị bi tăng tổng, chết van điều áp bơm xăng, chân số chân máy kém chỉ vậy thôi, hix đi vài chỗ mỗi chỗ phán 1 kiểu e hơi hoang mang kaka toàn chỗ nổi tiếng hix
Tiện khoe con ếch nát em từng đi
Giờ giải tán rồi hehe

E tìm cái bơm delphi mà mỏi cả mắt ko có cho escape, e vừa cho xe vào hãng gặp lại cụ Biên và nhờ cụ ấy thay cho dây curoa + chân số chân máy

boy_xedap

Xe điện
E tìm cái bơm delphi mà mỏi cả mắt ko có cho escape, e vừa cho xe vào hãng gặp lại cụ Biên và nhờ cụ ấy thay cho dây curoa + chân số chân máy
Cụ không am hiểu không bao giờ tìm được cả một rừng mã bơm
Mã cho xe escape là Delpho FG0969