Thảo luận GARA ESCAPE - Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng xe - Sixteen edition

haomeo

Xe tăng
Giờ e mới để ý là cái bóng đèn led đỏ đằng sau cửa cốp nó ko sáng, hình như nó chỉ lắp vào cho đẹp nhưng ko có bóng :D đúng vậy ko các cụ

BVTL

Xe điện
Người OF
Hic, em search ra thấy bọn escape-central.com bàn về vụ này. Nhưng thấy nó phải nâng cấp lò xo gì đó, loằng ngoằng phết.
Cụ còn lưu link tham khảo ko, share em phát.

Karkul

Xe tải
Hic, em search ra thấy bọn escape-central.com bàn về vụ này. Nhưng thấy nó phải nâng cấp lò xo gì đó, loằng ngoằng phết.
Cụ còn lưu link tham khảo ko, share em phát.
Cái này có liên quan gì đến lò xo đâu mà cần nâng cấp cụ nhỉ. Theo e thấy thì 2 đầu nó đc bắt bởi rotuyn lên trụ đỡ lò xo. Cái sway bar này bắt buộc phải gắn theo hệ thống giảm sóc thì mới có tác dụng. Nhưng do đằng sau giảm sóc và lò xo ko lồng vào nhau nên nó sẽ đc bắt lên bệ đỡ lò xo. Do đó đầu tiên trên ếch Việt là phải tìm xem trên bệ đỡ có điểm để bắt rotuyn ko, sau đó tìm tiếp điểm để bắt 2 cái cao su cân bằng. E tính vậy có đúng ko cụ nhỉ?

BVTL

Xe điện
Người OF
Cái này có liên quan gì đến lò xo đâu mà cần nâng cấp cụ nhỉ. Theo e thấy thì 2 đầu nó đc bắt bởi rotuyn lên trụ đỡ lò xo. Cái sway bar này bắt buộc phải gắn theo hệ thống giảm sóc thì mới có tác dụng. Nhưng do đằng sau giảm sóc và lò xo ko lồng vào nhau nên nó sẽ đc bắt lên bệ đỡ lò xo. Do đó đầu tiên trên ếch Việt là phải tìm xem trên bệ đỡ có điểm để bắt rotuyn ko, sau đó tìm tiếp điểm để bắt 2 cái cao su cân bằng. E tính vậy có đúng ko cụ nhỉ?
Chắc chuẩn! Em mới nhìn qua cái hình trên clip. Chưa rõ nó gắn ntn. Đang google thêm :)

FujiS5200

Xe điện
Nếu là dầu hộp số hoặc nước làm mát thì cụ phải hết sức để ý dầu hộp số kẻo nước rò rỉ vào dầu làm hỏng dầu, dẫn đến hỏng cả hộp số. Mà hộp số Ếch thì không rẻ xíu nào.

NKQA

Xe buýt
Dầu số nó chạy qua đây à bác ???
Dầu hộp số từ hộp số theo ống dẫn đến két nước làm mát để giải nhiệt 1 phần, sau đó lại từ két nước làm mát được dẫn sang két giải nhiệt dầu hộp số - là cái két nằm trước nhất, cao khoảng 15cm ( đang bị ướt đấy) rồi mới quay trở lại carte hộp số cụ ạ.
Cái két giải nhiệt dầu hộp số này nó nắm trước và thấp nhất nên dễ bị bám bùn đất, đã văng.... nên cần chú ý làm sạch để giải nhiệt tốt .

NguaHoang1978

Xe tải
Dầu hộp số từ hộp số theo ống dẫn đến két nước làm mát để giải nhiệt 1 phần, sau đó lại từ két nước làm mát được dẫn sang két giải nhiệt dầu hộp số - là cái két nằm trước nhất, cao khoảng 15cm ( đang bị ướt đấy) rồi mới quay trở lại carte hộp số cụ ạ.
Cái két giải nhiệt dầu hộp số này nó nắm trước và thấp nhất nên dễ bị bám bùn đất, đã văng.... nên cần chú ý làm sạch để giải nhiệt tốt .
Cảm ơn bác, em theo dõi vậy. Nếu dò thì hàn được không?

Karkul

Xe tải
Cụ cho e hỏi tí là ếch có phải thay lọc dầu hộp số không và thay ở km bao nhiêu ạ?

NKQA

Xe buýt
Cụ cho e hỏi tí là ếch có phải thay lọc dầu hộp số không và thay ở km bao nhiêu ạ?
Lọc dầu hộp số ếch không thấy nói thay. Mấy bác thợ bảo chỉ thay khi đại tu hộp số vì phải tháo hộp số ra mới thay được, phức tạp. Kinh nghiệm của em là kiểm tra dầu sạch không thấy mùn- mạt, vào số thấy đáp ứng tốt, chuyển số êm nhẹ, tốc độ tương xứng với vòng tua... thì em cũng chả thay mà chỉ quan tâm thay dầu số chuẩn chỉ và sớm hơn khuyến cáo 1 chút là ok.

Binhanh

Xe đạp
em chạy ếch 09, đèn check nó sáng, ra hãng check, nó kêu lỗi cảm biến oxy con dưới, check xong, nó xóa lỗi này luôn. Em hỏi, xóa đi, thì sau này thay mới,biết thế nào đươc? Nó nói cứ yên tâm, vài hôm nữa, đèn Ênginên ê sẽ xuất hiện pại, chỉ là xóa lỗi tạm thôi.
Tuy nhiênthời gian này có vc nên cũng chưathay cảm biên oxxy, đi cả tháng độ 1000km mà đèn check vẫn chưa sáng lại như trong hãng nói.Hôm nay mới thay cảm biến o2

Vậy các cụ cho hỏi, nếu là lỗi cảm biến oxy thật, mà nó lại xóa lỗi trên EcU rồi,mà mình thay cái khác, thì có tác dụng gì ko ạ?

Karkul

Xe tải
Lọc dầu hộp số ếch không thấy nói thay. Mấy bác thợ bảo chỉ thay khi đại tu hộp số vì phải tháo hộp số ra mới thay được, phức tạp. Kinh nghiệm của em là kiểm tra dầu sạch không thấy mùn- mạt, vào số thấy đáp ứng tốt, chuyển số êm nhẹ, tốc độ tương xứng với vòng tua... thì em cũng chả thay mà chỉ quan tâm thay dầu số chuẩn chỉ và sớm hơn khuyến cáo 1 chút là ok.
Cám ơn cụ nhiều. E thấy các dòng Mẹc, Bim vẫn thay định kỳ, các cụ trên OS bảo nên thay nhưng xem trong HDSD thì không thấy nói gì nên tham khảo các cụ xem thế nào.

haomeo

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi chính xác escape 2.3 dùng ắc quy bao nhiêu A vậy 65 hay 70 ? Xe e ắc quy hơi yếu chắc phải đầu tư cái mới.