Thảo luận GARA ESCAPE - Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng xe - Sixteen edition

USRobotics

Xe buýt
Cụ xài Total à? Giá bao nhiêu 1 lít vậy cụ?
em chưa, định lần sau thay luôn cho tiện thôi, vì dầu đó gara có sẵn, 2 lần gần đây 2 lấy dầu ở đây thay
Mã:
https://www.otofun.net/threads/idemitsu-hang-cung-cap-dau-o-to-xe-may-cho-toan-bo-he-thong-honda-viet-nam-khuyen-mai-lon.930380/page-20#post-31312329

bigman95

Xe điện
em có con ếch 3.0 đời 202. mọi khi em chạy vù vù chẳng làm sao cả và cũng chẳng để ý đến nước làm mát, hôm vừa rồi tý toáy mở ra xem thấy nó vơi vơi, em lấy nước thường đổ thêm vào và vặn nắp cũng ko chặt, chạy Thái Bình -Hn, em vít 120km/h như mọi khi , thì thấy bật nắp bình nước và xì hơi nước, nhiệt độ tăng vọt, em kiểm tra quạt gió ko sao, dầu vẫn đủ. em để nguội máy sau đó nổ máy và đổ thêm nước thường vào chạy máy một lúc thấy nhiệt độ ko lên thì từ từ chạy về hn với vận tốc 80km/h. và chạy về đến hn an toàn. em sờ vào bình nước thì thấy nóng rực, hỏi anh bạn thì anh ấy nói dòng ếch chạy két nước vòng tuần hoàn kín, ko như xe Nhật có nắp tiếp nước ở két, nên bình nước nó nóng, em có xem mấy xe ếch khác thì cũng thấy nó nóng vậy, ko biết có đúng ko?
ngày hôm sau em cho dung dịch xúc két vào súc két , sau khi đã xả hết nước trong két. thì cũng chỉ đổ được khoảng 2 lít nước thôi ạ, em thấy lạ vì bình thường những xe khác nó phải đổ khoảng 3,5 đến 4l mới đủ. sau khi súc két xong em đổ nước làm mát vào thì cũng chỉ được khoảng 2 l mặc dù đã xả e dưới đáy két. em nổ máy và để mở nắp bình nước thì thấy nó sôi ùng ục, nhưng nhiệt độ báo vẫn bt, em chẳng hiểu tại sao nó lại thế, hay dòng ếch nó thế hả các bác? vậy bác nào biết vấn đề này giải ngố cho em với. xin cảm ơn các bác
Cụ chạy để ý sẽ thấy nước trong bình phụ sẽ tụt dần do air trong két được đẩn ra dần. (Escape có chỗ xả air ? xe em không có.) thiếu bao nhêu cụ lại bổ sung vài lần sẽ đầy.

Kinh nghiệm thay của em: sau khi xả nước cũ ( thường chỉ được khoảng 5 l ) khi cấp nước mói cụ tháo ống cao su trên của bình nước phụ , đổ thẳng vào đấy đến khi đầy (khoảng 1 can 4 l) chỗ còn lại đổ bình nước phụ. Phương pháp này sẽ giảm air tối đa trong hệ thong.

thangngviet

Xe tăng
Cụ chạy để ý sẽ thấy nước trong bình phụ sẽ tụt dần do air trong két được đẩn ra dần. (Escape có chỗ xả air ? xe em không có.) thiếu bao nhêu cụ lại bổ sung vài lần sẽ đầy.

Kinh nghiệm thay của em: sau khi xả nước cũ ( thường chỉ được khoảng 5 l ) khi cấp nước mói cụ tháo ống cao su trên của bình nước phụ , đổ thẳng vào đấy đến khi đầy (khoảng 1 can 4 l) chỗ còn lại đổ bình nước phụ. Phương pháp này sẽ giảm air tối đa trong hệ thong.
vâng cảm ươn Cụ ạ, nhà cháu đã tìm ra cách rồi ạ, cũng phức tạp với em ếch này lắm, ko như xe Nhật Cụ ạ

vôlangday

Xe tăng
Về chìa khoá cho ếch! E đã làm 1 cái. Ở trên diễn đàn có cụ dũng đồng xa làm chìa đó ạ. Trc e làm thêm 1 chìa thấy rất okie! Chìa cơ của cụ muốn mở khoá phải cài chip từ vào. Nếu chỉ đánh ko chỉ mở đc cửa thôi. K đề nổ đc xe đâu.
Cccm cho e hỏi xe e cứ để khoảng 2 ngày là hết điện k mở đc xe, ko đề nổ đc, k biết là tiêu điện ở đâu? Cccm tư vấn hộ e với! Xem ktra xử lý tnao ạ!
cụ đã kiểm tra acquy chưa ??? Acquy của cụ chạy bao nhiêu lâu rồi ???? Hôm trước xe em để qua đêm là không đề được , các kim chạy loạn lên , em phải thay bình mới đấy ạ !

vôlangday

Xe tăng
Nước vào 2 đường chủ yếu sau: Ống nước thoát cửa nóc hoặc theo đường dây điện
Vừa đợt mưa vừa rồi, tôi cũng bị như bác nhưng ước cả bên phụ nữa. Ngựa tôi 3.0 có cửa nóc. Tôi quyết tâm tự mò tìm nguyên nhân và xử lý như sau: Mở cửa nóc, thử đổ nước tại từng góc có đầu ống thoát xem nước có thoát hết ko. Kết quả nước vẫn thoát hết và có chảy xuống đất cạnh chắn bùn. (Tức ống không bị tắc ống và nếu có tắc tôi sẽ thông ống). Tôi soi đèn và chui đầu vào hốc để chân xem còn chỗ hỡ nào thông với bên ngoài không. Roang su chặn nước chùm dây điện từ buồng máy vào vẫn kín, tuy nhiên đoạn cuối cùng của 2 ống thoát nước thoát cửa trời bị leo nước vào sàn xe, tôi nhìn vào thấy vết nước mới thử lúc nãy chảy vào tại điểm vị trí tiếp xúc của đầu ống và thành xe (Đoạn cuối ống thoát là 1 co nhựa 1 đầu nối với ống thoát, 1 đầu có khớp mềm gắng vào thành xe để nước thoát ra ngoài, đầu xu mềm này lâu ngày bị hở nên nước chảy xuống có 1 phần leo thấm vào sàn xe).
Cách xử lý: Tôi cắt thêm 1 đoạn ống nhựa mềm khác (cùng đường kính và dài 3-5cm, như ống cân nước của thợ xây dựng) nối dài thêm đoạn thoát nước ra bên ngoài và dán keo silicon chỗ khớp mềm => hết ước sàn.
Đấy là tôi mới xử lý được phía bên tài, còn bên phụ dưới hộc chứa đồ, chỗ công tắc khởi động khóa xăng quá chật, khung thép chèn chịt, nhìn thấy vị trí đầu ống bị thấm nhưng không luồng tay vào được nên không thể xử lý được, chưa biết mở chỗ này ra bằng cách nào nên chắc cuối tuần này phải nhờ đến gara.
Vậy bác xem xe có đúng như vậy không nhé!
Điên quá cụ ạ ! Xe của em chỉ bị thấm sàn bên tài ! xịt thông vòi xả nước điều hòa rồi vẫn không được ạ ! thấm sàn dạng sương trên thảm ấy ạ ! cứ đặt lót sàn là ướt luôn. Em mang vào FTX thì các cụ thợ không phát hiện ra cái gì nữa, lại bảo em theo dõi tiếp ! Haizzz

Stuu

Xe hơi
Giờ em tin tưởng cái gara denso gần svd mỹ đình anh ạ. Mang dầu vào của mình vô tư, họ tính 50k công thay như các chỗ khác thôi. Còn ở đó họ chuyên loại total. Mà có lẽ lần tới có khi e thay luôn cũng đc. 4-5000km thay 1 lần rồi nên ko cần kén chọn loại quá :D
Cụ ới cho e hỏi chút ạ, có phải gara denso là ở chỗ ngay ngã tư bùng binh đối diện với lốp dân chủ (michelen) và đại lý của cheverlet đúng ko cụ, mấy lần e phi qua ngó nghiêng mãi mà chưa định vị rõ được ạ.

USRobotics

Xe buýt
Cụ ới cho e hỏi chút ạ, có phải gara denso là ở chỗ ngay ngã tư bùng binh đối diện với lốp dân chủ (michelen) và đại lý của cheverlet đúng ko cụ, mấy lần e phi qua ngó nghiêng mãi mà chưa định vị rõ được ạ.
chính nó cụ ạ, bên ngoài là showroom của bọn ô tô fuso thì phải, cụ đi thẳng qua cái cổng sắt vào phía trong là chính nó

Stuu

Xe hơi
chính nó cụ ạ, bên ngoài là showroom của bọn ô tô fuso thì phải, cụ đi thẳng qua cái cổng sắt vào phía trong là chính nó
E thank cụ, đối với ếch nhà mình thì phụ tùng chỗ denso đều có à cụ hay phải lấy ngoài? E thì hay lấy chỗ cụ Du rồi thay ở gara ngoài nhưng chưa tìm được gara nào uy tín và ưng í cả cụ ạ. Nhờ cụ tư vấn kinh nghiệm đến sửa ở denso với ạ

USRobotics

Xe buýt
E thank cụ, đối với ếch nhà mình thì phụ tùng chỗ denso đều có à cụ hay phải lấy ngoài? E thì hay lấy chỗ cụ Du rồi thay ở gara ngoài nhưng chưa tìm được gara nào uy tín và ưng í cả cụ ạ. Nhờ cụ tư vấn kinh nghiệm đến sửa ở denso với ạ
thực ra chỗ này họ cũng ko chuyên ford đâu, hầu hết đồ ford họ phải lấy ngoài thôi, vì ku em hay làm ở đây, bảo qua mà làm thử, có lần em thay bộ gioăng máy ở đây (nó bị thấm dầu, chả sao nhưng tính em cẩn thận nên cứ thay), thấy họ làm cũng được, lần đó em còn thay cả dầu hộp số ở đây luôn mà, ok (Dầu hộp số họ vào hãng lấy đúng loại mercon V luôn, cũng chỉ 180k/l). Rồi làm mấy thứ lặt vặt thấy thợ thuyền ở đây trung thực, có sao nói vậy nên em yên tâm thôi cụ ạ.
Còn đồ cụ mua ngoài vào đây thay cũng được, họ tính công thôi, ko sao cả

NguaHoang1978

Xe tải
Lạc đề sang đèn đóm chút, các cụ có cái chạy đèn cos ánh sáng 3000K chưa ạ (thấy chỉ khuyên dùng phá sương mù)
Căn bản xe em đèn cos đang dùng bóng xenon chân H1 nhiệt độ màu 4300K, tất nhiên nó ko bị sáng trắng quá như mấy cái 6000K, nhưng về cơ bản là ánh sáng trắng, mà em lại thích ánh sáng vàng như mấy cái đèn halogen í, em thấy có cái đèn này

Mã:
http://aozoom.com.vn/shop/xenon-h1-aozoom-bong-den-3000k-nhiet-luong/
bóng em đang dùng cũng của hãng này, nhưng là loại 4300K

vậy thay vào có ổn không nhỉ? cụ nào có kinh nghiệm vụ này ý kiến cái

Đèn pha xe em dùng đèn halogen philips nguyên bản thôi, ít dùng pha, còn đèn gầm lắp đôi narva compac 100 sáng quắc, rất hài lòng, bổ trợ cực tốt khi đi đường trường
Muốn biết kết quả trước cụ dán miếng ninon họ hay dán đèn pha màu vàng là có kết quả y như cụ lắp xenon 3000k

xe2maluc

Xe hơi
cụ đã kiểm tra acquy chưa ??? Acquy của cụ chạy bao nhiêu lâu rồi ???? Hôm trước xe em để qua đêm là không đề được , các kim chạy loạn lên , em phải thay bình mới đấy ạ !
Cụ ơi. E cũng bị y hệt thế. Kim chạy loạn lên ra thì họ bảo cháy ic màn taplo. ok e bảo thay. Nhưng xong vẫn bị tình trạng để 1 vài tiếng là sụt k đề nổ đc. E bực quá thay ắc quy mới mặc dù ắc quy cũ của e moi mua đx có 3 tháng. Thay ắc quy khác thì đề nổ ngon lành. Nhưng để qua đêm là lại sụt k đề đc. Ko biết là bị máy phát k đề đc hay là do tiêu điện? E bị tầm chục ngày nay rồi. Bực mình phết! Hix

vôlangday

Xe tăng
Cụ ơi. E cũng bị y hệt thế. Kim chạy loạn lên ra thì họ bảo cháy ic màn taplo. ok e bảo thay. Nhưng xong vẫn bị tình trạng để 1 vài tiếng là sụt k đề nổ đc. E bực quá thay ắc quy mới mặc dù ắc quy cũ của e moi mua đx có 3 tháng. Thay ắc quy khác thì đề nổ ngon lành. Nhưng để qua đêm là lại sụt k đề đc. Ko biết là bị máy phát k đề đc hay là do tiêu điện? E bị tầm chục ngày nay rồi. Bực mình phết! Hix
cụ kiểm soát lại tất cả các phụ kiện tiêu thụ điện như : Đài đóm, camera hành trình và cách đi dây ! chắc chắn là hao điện do các phụ tải rồi cụ ạ ! Cẩn thận bà hỏa hỏi thăm cụ nhé !

USRobotics

Xe buýt
Muốn biết kết quả trước cụ dán miếng ninon họ hay dán đèn pha màu vàng là có kết quả y như cụ lắp xenon 3000k
dán xấu lắm cụ ơi, thôi em kệ vậy, thực ra các xe đời mới bây giờ cũng toàn dùng ánh sáng trắng hết mà
denso ko xử lý được hả cụ? đi ếch thì tốt nhất là ko nên làm gì liên quan đến phần điện. Hôm trước em cũng tháo toàn bộ loa sub gầm ghế vứt đi (tháo các đường điện liên quan), ngoài ra trước em đấu chung pha cos, giờ tách riêng, nói chung đưa xe về nguyên bản nhất có thể, tránh được tí nào hay tí nấy. xe em giờ chỉ có camera hành trình, tiến, lùi, chắc không ảnh hưởng đến phần điện chung của xe, cho yên tâm
cụ kiểm soát lại tất cả các phụ kiện tiêu thụ điện như : Đài đóm, camera hành trình và cách đi dây ! chắc chắn là hao điện do các phụ tải rồi cụ ạ ! Cẩn thận bà hỏa hỏi thăm cụ nhé !
hình như xe cụ đang đau đầu vụ thấm nước sàn à? nếu trời ko mưa mà vẫn bị thì theo em chắc chỉ là do nước điều hòa thôi, còn từ đường nào thì mình phải tìm thật kỹ

Đông Doãn

Xe tải
Các cụ cho e hỏi nếu đi phố chủ yếu. Tháng 2 lần đi về quê 60km. 1 năm đi xa 2, 3 lần 200km đổ lại thì có cần mua xlt không hay xls quá đủ rồi ạ?

Đông Doãn

Xe tải
Các cụ cho e hỏi nếu đi phố chủ yếu. Tháng 2 lần đi về quê 60km. 1 năm đi xa 2, 3 lần 200km đổ lại thì có cần mua xlt không hay xls quá đủ rồi ạ?

hieupham7485

Xe buýt
s hay t đều được cả cụ ạ, t thì hơn tiền hơn option thôi, ko đi đường đồi núi hay đường xấu thì e nghĩ cũng chả mấy khi dùng đến 2 cầu.

Stuu

Xe hơi
thực ra chỗ này họ cũng ko chuyên ford đâu, hầu hết đồ ford họ phải lấy ngoài thôi, vì ku em hay làm ở đây, bảo qua mà làm thử, có lần em thay bộ gioăng máy ở đây (nó bị thấm dầu, chả sao nhưng tính em cẩn thận nên cứ thay), thấy họ làm cũng được, lần đó em còn thay cả dầu hộp số ở đây luôn mà, ok (Dầu hộp số họ vào hãng lấy đúng loại mercon V luôn, cũng chỉ 180k/l). Rồi làm mấy thứ lặt vặt thấy thợ thuyền ở đây trung thực, có sao nói vậy nên em yên tâm thôi cụ ạ.
Còn đồ cụ mua ngoài vào đây thay cũng được, họ tính công thôi, ko sao cả
E thank cụ nha ^^ e sẽ ra đó test thử vào một ngày ko xa ạ.

FujiS5200

Xe điện
Sẽ là lãng phí nếu chọn XLT nếu trong mấy chuyến đi chơi của cụ không phải leo đồi núi nơi đường không ra đường.
Option thì với số tiền ít hơn, cụ vẫn có thể đắp được 1 em XLS lên ngang ngửa và hơn em XLT kha khá.

tommykp

Xe buýt
hôm qua e đi bảo dưỡng 4 vạn con xls ở HNF, thế nào em được khuyến mại nước làm mát, dầu phanh... đầy vượt quá vạch Max/full... kha khá :D. ko biết có nên từ chối KM ko ah, e đi được 2 ngày thấy ko có vấn đề gì, chỉ thấy xe bốc hơn thôi :D. Các cụ tư vấn giúp em

FujiS5200

Xe điện
hôm qua e đi bảo dưỡng 4 vạn con xls ở HNF, thế nào em được khuyến mại nước làm mát, dầu phanh... đầy vượt quá vạch Max/full... kha khá :D. ko biết có nên từ chối KM ko ah, e đi được 2 ngày thấy ko có vấn đề gì, chỉ thấy xe bốc hơn thôi :D. Các cụ tư vấn giúp em
Em thì nghĩ đơn giản là nếu không cần hạn chế mức MAX thì nhà xe đã chẳng cất công làm thêm mấy cái vạch đó làm gì cho mất công.