Thảo luận GARA ESCAPE - Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng xe - Sixteen edition

NKQA

Xe buýt
Vâng thanks cụ. Hn e hỏi mấy thằng thợ ở ga ra sửa thì bọn nó bảo dùng đc. Lúc đó vội quá nên chả hỏi ai đc. Mà xe trc (ko phải ếch) e cứ lâu lâu thay chứ cũng chả để ý thông số gì cả. Hi
Cụ vào hãng thì họ toàn thay loại w40. 5000 km thay tiếp một lần. Trừ khi cụ yêu cầu loại 30.
Em nghĩ hãng tuân thủ quy trình thì tốt hơn ta tự nghĩ.
Ko sao cụ ạ! Chạy 5000 km rồi thay tiếp, hãng họ cũng thay vậy mà :D
Vâng thanks cụ. E ở tỉnh ko có hãng ford nên thợ chắc nó ko hiểu ếch lắm. Chắc e đi 1,2 ngìn thì thay cho lành :(
Cái gọi là hãng đó ở ta không đáng tin lắm và cũng không phải chúng luôn làm đúng quy trình do nhà sản xuất khuyến cáo đâu các cụ ạ. Em chụp cài hướng dẫn sử dụng của Ford escape lên đây vụ xem. Nhà sản suất khuyên 5w -20, mấy ông thợ phán 10w -40 rồi lí sự này nọ. Chẳng qua chúng đeck có 5w-20 ( vốn đắt hơn) nên dùng bừa cho khách. Dạo trước có Castrol 5w-30 magnatec A5 bảo là đặt riêng cho Ford việt nam thì cũng được. Nhưng giờ lại cho độ nhớt gấp đôi nữa (40) thì đủ biết chúng nó chả có tôn trọng nguyên tắc hay quy trình mịa gì cả.

mademkts

Xe tải
Cái gọi là hãng đó ở ta không đáng tin lắm và cũng không phải chúng luôn làm đúng quy trình do nhà sản xuất khuyến cáo đâu các cụ ạ. Em chụp cài hướng dẫn sử dụng của Ford escape lên đây vụ xem. Nhà sản suất khuyên 5w -20, mấy ông thợ phán 10w -40 rồi lí sự này nọ. Chẳng qua chúng đeck có 5w-20 ( vốn đắt hơn) nên dùng bừa cho khách. Dạo trước có Castrol 5w-30 magnatec A5 bảo là đặt riêng cho Ford việt nam thì cũng được. Nhưng giờ lại cho độ nhớt gấp đôi nữa (40) thì đủ biết chúng nó chả có tôn trọng nguyên tắc hay quy trình mịa gì cả.

Hn hay chỗ khác e ko biết, n chỗ e e khẳng định 99 % thợ nó chả quan tâm mẹ gì đến mấy cái chỉ số naỳ đâu các cụ ạ, có khi cũng chả hiểu đếch gì ấy. Bán đc hàng là tốt rồi, a e m đi xe nào thì nghiên cứu loại ấy, thợ e nghĩ chắc nó cũng chả thuộc hết các loại xe nào đi với chỉ số nào... đc thế chắc thợ ở vn ít nhất phải tốt nghiệp đh BK :D

BVTL

Xe điện
Người OF

Sách đó cũng nhiều đoạn ko tin được, với lại nhiều chỗ dịch ẩu đó bác :D. Nếu bảo w20 mà mình dùng w21 cũng sai rồi.
Xe càng cũ thì càng cần đậm đặc vì chi tiết bị mòn nhiều rồi.
Em thì tin hãng vì quy trình họ nghiên cứu kỹ hơn tay ngang như ae mình. Thứ nữa là do dịch nguyên từ sách nước ngoài nên ko phù hợp với thực tế sd ở VN, cần điều chỉnh. Mà xe cụ này 2010 là xe Đài loan, nên càng khác Mỹ.

bigman95

Xe điện
Vụ chất lỏng này phiền toái phết! Thông tin xe em đang dùng. (ech 3.0 -2007) TLF thay
1. Dầu máy A5 5W-30
2. Dầu trợ lực Total ATF
3. Dầu phanh Total dot 4
4. Dầu cầu Total 80-90
5. Dầu hộp số phụ Total 80-90
5. Dầu hộp số Mercon V
Có một điểm em phân vân là dầu hộp số phụ hướng dẫn đề 75-140 hãng khăng khăng 80-90.
tuy nhiên vì hd bên tây nên 4WD --> 80-90 AWD --> 75-140 ???
Theo em quan trọng là phẩm cấp dầu có đúng yêu cầu của xe không thôi. Ví dụ dầu máy API SH/SJ/SL. cái này mới quyết định về giá và ảnh hưởng nhiều đến tính năng vận hành.Em cứ ngó cái này không đạt khỏi dùng luôn ,cho dù rẻ. (hôm trước được cụ em cho 2 bình dầu 5w-30 phẩm cấp S? em cũng cám ơn và không lấy) Em đọc thì A 5 dùng được đến 18k km không hiểu sao ở nhà chỉ dùng 10k?

Chỉnh sửa cuối:

Lote

Xe tải

Cụ cho e xin bản hướng dẫn sử dụng ếch đc k ạ...!?...

Lote

Xe tải
Vụ chất lỏng này phiền toái phết! Thông tin xe em đang dùng. (ech 3.0 -2007) TLF thay
1. Dầu máy A5 5W-30
2. Dầu trợ lực Total ATF
3. Dầu phanh Total dot 4
4. Dầu cầu Total 80-90
5. Dầu hộp số phụ Total 80-90
5. Dầu hộp số Mercon V
Có một điểm em phân vân là dầu hộp số phụ hướng dẫn đề 75-140 hãng khăng khăng 80-90.
tuy nhiên vì hd bên tây nên 4WD --> 80-90 AWD --> 75-140 ???
Theo em quan trọng là phẩm cấp dầu có đúng yêu cầu của xe không thôi. Ví dụ dầu máy API SH/SJ/SL. cái này mới quyết định về giá và ảnh hưởng nhiều đến tính năng vận hành.Em cứ ngó cái này không đạt khỏi dùng luôn ,cho dù rẻ. (hôm trước được cụ em cho 2 bình dầu 5w-30 phẩm cấp S? em cũng cám ơn và không lấy) Em đọc thì A 5 dùng được đến 18k km không hiểu sao ở nhà chỉ dùng 10k?
Loạn hết cả....chỉ tin khi sử dụng qua các loại cụ ạ....!....

mademkts

Xe tải
Help! Các cụ cho e hỏi, xe e đang mang đi bảo dưỡng, thợ bảo điều hoà e giờ chỉ lấy gió ngoài, xoay nút công tắc nhưng cái cánh lật gì ấy vẫn đứng nguyên, bảo nếu ko sửa nhanh hỏng điều hoà lắm. E đnag hoi hoang mang, các cụ cho e hỏi như vậy là sao ạ?

bigman95

Xe điện
Help! Các cụ cho e hỏi, xe e đang mang đi bảo dưỡng, thợ bảo điều hoà e giờ chỉ lấy gió ngoài, xoay nút công tắc nhưng cái cánh lật gì ấy vẫn đứng nguyên, bảo nếu ko sửa nhanh hỏng điều hoà lắm. E đnag hoi hoang mang, các cụ cho e hỏi như vậy là sao ạ?
Cụ kiểm tra ống chân không điều khiển có bục không. (vặn núm thay đổi sẽ nghe thấy tiêng van khí đóng mở) nếu có tiếng mà không thay đổi thì hãm cánh lấy gió bị gẫy hoặc bung.

mademkts

Xe tải
Cụ kiểm tra ống chân không điều khiển có bục không. (vặn núm thay đổi sẽ nghe thấy tiêng van khí đóng mở) nếu có tiếng mà không thay đổi thì hãm cánh lấy gió bị gẫy hoặc bung.
Hôm trc e có xem clips một cụ về sửa cái cánh gió bị đứng im ko hoạt động, giờ ko nhớ ở đâu nữa, chỗ e ko có hãng ko biết thợ ở đây nó có biết bệnh ko nữa.

at2009

Xe tăng
Cụ tháo cốp bên ghế phụ ra rồi đóng mở nút gió trong/gió ngoài xem nó có nhúc nhích không. Nếu không chắc cái chốt ở cửa gió nó bị bung hoặc gẫy. Xe em bị gẫy vào hãng nó sửa thay bằng cái chốt sắt bền vô đối luôn.

trangiangkt

Xe tải
Em đang muốn mua cái mặt dưỡng của Ford Escape 2004 tại HN. các cụ biết chỗ nào bán không chỉ em với ạ.

mademkts

Xe tải
Cụ tháo cốp bên ghế phụ ra rồi đóng mở nút gió trong/gió ngoài xem nó có nhúc nhích không. Nếu không chắc cái chốt ở cửa gió nó bị bung hoặc gẫy. Xe em bị gẫy vào hãng nó sửa thay bằng cái chốt sắt bền vô đối luôn.
Thợ sửa đc rồi cụ ạ. E thấy bảo bị bung ra

Anthony Duy Tân

Đi bộ
Chào cả nhà ford,

Em đang đi con xe ford escape 2.3l đời cuối 2010. Hiện tại rất cảm giác rất ồn. Nhờ các bác tư vấn bắt lỗi giúp ạ.
Cảm ơn các bác

bigman95

Xe điện
Chào cả nhà ford,

Em đang đi con xe ford escape 2.3l đời cuối 2010. Hiện tại rất cảm giác rất ồn. Nhờ các bác tư vấn bắt lỗi giúp ạ.
Cảm ơn các bác
Cụ hỏi thế này khó giúp lắm! Ồn như thế nào? Nhiều khi goăng cửa rách cũng ồn!

at2009

Xe tăng
Chào cả nhà ford,

Cảm ơn các bác
Giải pháp là cụ thay bộ lốp Goodyear theo xe đảm bảo sẽ thấy khác ngay

BVTL

Xe điện
Người OF
Chào cả nhà ford,

Cảm ơn các bác
Ồn rào rào dưới đường lên, nhất là đường nhám, thì phần lớn là do lốp. Còn kêu ư ư theo tốc độ (từ 40 kmph trở lên) thì do bi moay ơ.
Nếu lốp theo xe cụ ồn quá thì thay Kumho KL21, loanh quanh 1.7tr/quả. Đảm bảo hết.