GARA ESCAPE_Trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm: sử dụng, bảo dưỡng, độ, lắp thêm đồ chơi..

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tuan nguyen

Xe buýt
Thế thì em phát giá luôn nhỉ, 500k =)) minimum

HUYNHC240Tài khoản đã xác minh

Trên từng cây số
Website
www.Vietthinheec.vn
ĐÈN PHA ESCAPE BẬT SÁNG CÙNG ĐÈN COS

Bẩm, hôm nay vừa giải quyết cho một bác Escape việc này thấy cũng hay hay nên trình các cụ, cụ nào dùng được thì dùng ợ :P Chả là cái anh Escape một là đèn của nó không sáng lắm, cái loại bóng HB3 và HB4 của nó lại không có loại "hiệu năng cao" hay có cao cũng chả hơn mấy, hai là nó chơi Pha riêng và Cos riêng, và nếu bật pha thì tắt cos, đã từng có vài bác hỏi em cách cải thiện độ sáng cho xe mà không cần lắp thêm đèn rời, hôm nay mới nghĩ ra và giải quyết dư sau

Chế độ Cos thì không quan trong lắm vì đằng nào cũng chạy chậm trong phố, nay giải quyết để "khi bật pha thì cos cũng sáng cùng luôn" mà không phải can thiệt cắt kiếc gì nhiều vào mạch điện điện của xe, nôm na là không là mất gin

Cách thức tiến hành như sau, các cụ tự làm dễ như ăn ớt

Chuẩn bị
1) Câu từ cực (+) của đèn pha ra một dây để lấy làm tín hiệu điều khiển bật đèn cos (khi ở chế độ pha)
2) Câu một nguồn điện từ cực dương của ắc qui, có qua cầu chì riêng ở sát cọc ắc qui, nguồn điện này để bật đèn Cos trong lúc mà công tắc gạt ơ chế độ Pha
3) Một cái rơ le rời

Cách đấu:
- Dây tín hiệu lấy từ cực (+) của đèn pha sẽ chạy vào chân điều khiển của cái rơ le rời
- Dây nguồn (qua cầu chì riêng) lấy từ cực (+) của ác qui chạy vào chân "input" của rơ le
- Chân Output của rơ le đấu vào cực (+) của đèn Cos

Giải trình:
Cái đèn Cos khi này sẽ được cấp tất cả 02 nguồn điện (+), gọi là nguồn A (bình thường) và nguồn B (vừa đầu thêm. Khi công tắc trong cabin gạt chế COS thì đương nhiên là đèn COS sẽ dùng nguồn A bình thường của xe, khi này nguồn B sẽ ngồi chờ. Khi công tắc gạt chế độ PHA thì nguồn A bị cắt đi, lúc này cực (+) của đèn PHA có điện, đồng thời nó ra tín hiệu yêu cầu cái rơ le đóng điện cho nguồn B làm cho đèn COS sáng lên

Đánh giá:
Các dây đấu thêm chỉ chạy ngoài khoang máy, có cầu chi và rơ le rieng nên rất an toàng, và không có tín hiệu nào cấp ngược vào mạch điẹn của xe khả dĩ có thể gấy lỗi

Kính chúc các cụ khỏe
Cái này của bác cũng được xong em làm thì không cần phải đấu thêm dây điện hay rơ le gì cả,
Xcape đời mới có tách riêng pha cos xong vẫn sử dụng điện cấp cho đèn pha là kiểu dùng cho bóng H4, nên khi bật pha thì mất cos, mà xe FORD thì lại cắt "mát" từ cos sang pha nên các bác chỉ cần khi bật pha thì cấp thêm "mát" cho cos là sáng cả pha lẫn cos, không cân phải đấu thêm rơ le hay chạy thêm dây làm gì.
Cách làm:
DÙng đồng hồ đo điện hoặc đèn dò 12 von để xác đinh dây dương của đèn cos., sau đó cắt dây "mát" của đèn cos ra, đấu dây vừa cắt từ bóng đèn ra( đầu từ bó dây thì dùng băng dính quấn lại) đấu vào khung vỏ xe thế là sáng cả pha và cos, cái quan trọng nhất là đèn vẫn sử dụng cầu chì zin của xe nên an toàn về cháy nổ.
Các bác thử làm xem, chúc các bác thành công

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cái này của bác cũng được xong em làm thì không cần phải đấu thêm dây điện hay rơ le gì cả,
Xcape đời mới có tách riêng pha cos xong vẫn sử dụng điện cấp cho đèn pha là kiểu dùng cho bóng H4, nên khi bật pha thì mất cos, mà xe FORD thì lại cắt "mát" từ cos sang pha nên các bác chỉ cần khi bật pha thì cấp thêm "mát" cho cos là sáng cả pha lẫn cos, không cân phải đấu thêm rơ le hay chạy thêm dây làm gì.
Cách làm:
DÙng đồng hồ đo điện hoặc đèn dò 12 von để xác đinh dây dương của đèn cos., sau đó cắt dây "mát" của đèn cos ra, đấu dây vừa cắt từ bóng đèn ra( đầu từ bó dây thì dùng băng dính quấn lại) đấu vào khung vỏ xe thế là sáng cả pha và cos, cái quan trọng nhất là đèn vẫn sử dụng cầu chì zin của xe nên an toàn về cháy nổ.
Nếu không cắt bỏ hẳn "mát" của đèn Cốt mà câu cố định thêm một đường "mát" lúc nào cũng liền mạch cho bóng Cốt thì có ổn không cụ? Em nghĩ về việc này nhiều nhưng không có sơ đồ cụ thê nên chưa dám mổ nó ra!
Bóng của Ếch 09 nhà em là HB3 và HB4 cụ ạ! Mà hai bóng Pha Cốt tách biệt nên không rõ nó có hai Rơle cấp nguồn riêng biêt hay không???

Có cụ nào có anh em họ hàng làm thợ điện của Ford mà xin được cái "Sơ đồ chi tiết mạch điện Escape" thì tốt quá! Em sẽ ngâm cứu được cách xử vụ này hợp lý nhất!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Cách làm:
Sáng nay, nhà cụ Nam Vũ cũng thi công cho em như thế này, sáng cả far+cos nhưng đèn tín hiệu far trên táp lô không sáng. Em yêu cầu cụ thợ thi công lại theo phương án truyền thống, có dùng rơ le, em thấy 2 búi dây to lém, kết quả là sáng cả far+cos+đèn tín hiệu trên táp lô.
Cụ cần-phơm lại cho em xem phương án của cụ có sáng đầy đủ không nhé.

HUYNHC240Tài khoản đã xác minh

Trên từng cây số
Website
www.Vietthinheec.vn
Sáng nay, nhà cụ Nam Vũ cũng thi công cho em như thế này, sáng cả far+cos nhưng đèn tín hiệu far trên táp lô không sáng. Em yêu cầu cụ thợ thi công lại theo phương án truyền thống, có dùng rơ le, em thấy 2 búi dây to lém, kết quả là sáng cả far+cos+đèn tín hiệu trên táp lô.
Nếu cụ không cắt mát thì đèn sẽ sáng liên tục, công tắc tắt bật đèn không còn tác dụng.
Theo phương án của em thì đèn taplo không sáng khi bật pha, nếu muốn đèn táplo sang thì đấu thêm 1 trở công suất 5W vào dây mát cắt đi với dây dương của đèn là OK

Ngoc Phan XLS

Xe container
Nếu cụ không cắt mát thì đèn sẽ sáng liên tục, công tắc tắt bật đèn không còn tác dụng.
Theo phương án của em thì đèn taplo không sáng khi bật pha, nếu muốn đèn táplo sang thì đấu thêm 1 trở công suất 5W vào dây mát cắt đi với dây dương của đèn là OK
Phức tạp nhẩy!

Để em cố kiếm cái Sơ đồ rồi ngâm kíu típ!

Maybach Tàu

Xe container
Cụ cho em xin cái ảnh thì tốt quá :D

Nếu phù hợp với xe em thì cụ không phải sợ nhà chật nữa nhé. Báo em để em chuyển món đấy vào quỹ luôn :)
Nghe tây nó đồn là cụ Zara bây giờ là người hifi Hon - Ford :)), chả thấy khao giề:))

rebelblue

Xe buýt
Website
www.dienlucquocgia.com
Chắc chắn là đèn báo pha trên táp lô sẽ sáng mờ hơn trước.

ZARA

Xe tải
Cụ mua đi rồi mang ra Trần Nhật Duật sơn tĩnh điện theo màu cụ thích là Okie mà!
Giá nóc thường chỉ có màu Nhôm như này và màu Đen thôi!
Em làm gì có time, với lại nếu đơn thuần nó màu đen thì ngon.

Nghe tây nó đồn là cụ Zara bây giờ là người hifi Hon - Ford :)), chả thấy khao giề:))
Khao giề, rảnh rỗi chạy qua làm ván cờ đi :D

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em làm gì có time, với lại nếu đơn thuần nó màu đen thì ngon.

Khao giề, rảnh rỗi chạy qua làm ván cờ đi :D
Time đơn giản mà!
Cụ vứt qua cái ông Tuấn hay làm cản cho anh em Ếch 1 ngày sau đến lấy là ổn ngay! Màu đen thì cũng là Nhôm sơn tĩnh điện thôi!

Ra Tết MBTàu mới ra HN!

escape T

Xe tải
cái giá nóc có sơn tĩnh điện mầu xe em không cụ nhỉ.mà từ giờ đến têt chắc là không lắp kịp rồi.
Time đơn giản mà!
Cụ vứt qua cái ông Tuấn hay làm cản cho anh em Ếch 1 ngày sau đến lấy là ổn ngay! Màu đen thì cũng là Nhôm sơn tĩnh điện thôi!

Ra Tết MBTàu mới ra HN!

ncthanghn

Xe tải
cái giá nóc có sơn tĩnh điện mầu xe em không cụ nhỉ.mà từ giờ đến têt chắc là không lắp kịp rồi.
Em thấy bên ThanhBinhAuTo có mấy cái giá nóc của Fortune đẹp lắm, hợp với Ếch giá 1tr9 thì phải. Em định ra giêng lắp đây. Hay cụ lắp cùng em cho vui đi !

Chỉnh sửa cuối:

Tribute

Xe container
Em thấy bên ThanhBinhAuTo có mấy cái giá nóc đẹp lắm, hợp với Ếch giá 1tr7 thì phải. Em định ra giêng lắp đây. Hay cụ lắp cùng em cho vui đi !
Cụ đưa 1 củ đây em bán lại cái giá nóc của cụ apgroup cho cụ, cụ thích sơn màu gì em sơn màu đó cho cụ. (tiền thu được em nhập quỹ từ thiện ESC), số chênh lệch kia cụ có thể cho anh em chầu bia tệt ga.:-bd

Tuan nguyen

Xe buýt
Ơ, thế không có ai đấu giá cái cản trước với em à?
Cụ Chủ Tịt,
Cụ Chủ hàng
Cụ Ngọc Phan
Các cụ có nhời đi để ra Tết em còn khuân nào, em chán cái sừng hươu của em roài.

apgroup

Xe tải
Do cty em hnay là nghỉ, về nhà em ngại online nên kụ nào lấy giá nóc, cản trước thì alo thẳng điện thoại của em nhé,
tks các kụ
Chúc các kụ ăn tết vui vẻ, em về sớm kiếm cớ để sáng mai đi Bắc Ninh hát quan họ với các kụ :D

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Ơ, thế không có ai đấu giá cái cản trước với em à?
Cụ Chủ Tịt,
Cụ Chủ hàng
Cụ Ngọc Phan
Các cụ có nhời đi để ra Tết em còn khuân nào, em chán cái sừng hươu của em roài.
Em làm cái bảng túm tắt lại nhé:
Hi các kụ,
tình hình là em thừa 1 bộ giá nóc + cản trước lắp ếch 2008 còn khá mới, đẹp, cứng cáp (em thấy có chữ polar bear thì phải) hiện đang gửi ở chỗ gửi xe, năm hết tết đến nơi rồi nên người ta đang bắt em mang về mà em thì ngại lôi ra lôi vào trong khi chả có nhu cầu nên kụ nào có nhu cầu thì em xin biếu, tặng, ...
Hiện em đang gửi ở gần cây xăng Nguyên Hồng x Vũ Ngọc Phan, kụ nào vác được thì alo em số 0946083333, em tên Hùng
tks các kụ
Thanks cụ apgroup =D>=D>=D>
.................... Giá khởi điểm do người đấu đầu tiên phát, dưng mà ko dưới mức tối thiểu nộp quỹ của người ko đấu giá.:-bd
Thế thì em phát giá luôn nhỉ, 500k =)) minimum
Đến 0h đêm nay mà không có ai trả cao hơn thì bộ giá và cản đã thuộc về cụ Tuấn Nguyễn với giá 500k
Tiền thì chuyển vô đây ah:
..................... tài khoản Từ thiện của nhà Ếch số: 711A 434 55 953 tại Vietinbank.

...............
Hàng thì cụ lấy như này:
Do cty em hnay là nghỉ, về nhà em ngại online nên kụ nào lấy giá nóc, cản trước thì alo thẳng điện thoại của em nhé,
tks các kụ (kụ nào vác được thì alo cho cụ apgroup số 0946083333)
Chúc các kụ ăn tết vui vẻ, em về sớm kiếm cớ để sáng mai đi Bắc Ninh hát quan họ với các kụ :D
Cụ Tuấn Nguyễn chịu khó chờ đến 0h đêm nay nhé :-bd

VIGLACERALAND

Xe hơi
Em hỏi các cụ chút là em vừa lấy Ếch muốn mua mấy cái trang trí như ngày xưa Ford khuyến mại 7 món đồ thì mua ở đâu được các cụ nhỉ ?
Em muốn mua cái bọc inox chân ga và chân phanh nữa,có cụ nào biết đâu ngon bổ rẻ bảo em nhé

vutrongducx

Đi bộ
Em hỏi các cụ chút là em vừa lấy Ếch muốn mua mấy cái trang trí như ngày xưa Ford khuyến mại 7 món đồ thì mua ở đâu được các cụ nhỉ ?
Em muốn mua cái bọc inox chân ga và chân phanh nữa,có cụ nào biết đâu ngon bổ rẻ bảo em nhé
Em cũng giống bác, dưng tìm mãi chẳng thấy, hãng cũng không có đâu, em đã hỏi roài. Bác nào bít ở đâu có thì phone cho em, số 0983711363. Cảm ơn các bác

Trạng thái
Thớt đang đóng