[Funland] Gen của Việt Nam có hợp để chơi bóng đá đỉnh cao

born2run

[Tịch thu bằng lái]
Châu Phi: Thừa sức khỏe - thiếu đầu óc
Châu Âu: Có sức khỏe - thừa đầu óc
Bắc Mỹ: Có sức khỏe - thừa đầu óc - chưa coi bóng đá là môn thể thao vua
Nam Mỹ: Có sức khỏe - đầu óc vừa phải - coi bóng đá là thể thao vua
Châu Á: Yếu - thiếu đầu óc

Cụ nhìn cái phân tích như trên thì sẽ hiểu tại sao. Yếu sức khỏe ở đây vừa yếu về gen và yếu thế dĩnh dưỡng. Yếu về dinh dưỡng còn có thể bồi bổ chứ yếu gen thì khó can thiệp. Như Nhật Hàn phát triển thế nhưng cầu thủ đỉnh cao cũng không nhiều.
Bọn Châu Âu nó có cả 2, cả gen, cả dinh dưỡng nên sức khỏe tốt, chúng nó lại là các dân tộc thông minh nên sử dụng chiến thuật các thứ rất tốt nên bọn châu Phi có khỏe mấy cũng ít mon men tới được đỉnh cao bóng đá.
Anh Bắc Mỹ thì chỉ thiếu cái gọi là quyết tâm chính trị chứ chúng nó mà đầu tư cho bóng đá như bóng rổ, bóng chày, rugby thì phần còn lại của thế giới cũng đáng ngại đấy.
Ông Nam Mỹ thì trước đây đá kiểu ngẫu hứng, nhưng giờ bóng đá hiện đại gặp mấy đội đầu óc như Đức, Pháp chúng nó đáp gạch vào mặt.
Thế nên em khẳng định là gen chiếm quyết định tương đối lớn trong thể thao nói chung.
Dân Châu Á đầu óc tốt đấy cụ. Kỹ sư ở Mẽo Châu Á rất nhiều. Nếu cụ hỏi bọn ở Mẽo thì nó sẽ nói là dân Châu Á có IQ cao. Cái thiếu của Châu Á là thể lực. Thể lực dân Châu Á đúng là thua xa bọn Trắng.

Hiendai

Xe tăng
Ý 1 cụ đã sai toét. Chỉ thấy tuyển vợ cho mấy anh Đài, Hàn mà không có Nhật vì mấy anh Nhật có thèm lấy vợ đâu. Gái Nhật ế đầy ra đấy thây.maya ý sau em không đọc ạ.
Ha ha, cụ là fan JAV à. Đúng là Nhật nhùn lắm thằng dị nhưng trên bình diện cả xã hội thì chẳng có đa số đàn ông nước nào thích chịch búp bê cao su đâu =))

thebeatles

Xe máy
Em nghĩ Gene là 1 chuyện, cái còn lại là tư duy chơi bóng, tố chất kỹ thuật rồi tâm lý thi đấu các thứ.

Nhìn tâm lý lứa cầu thủ gần đây mới cải thiện tí nhưng mà cứ đá 1 trận đỉnh cao là rất sợ có 1 thánh bóp ngang trời xuất thế, 2 trận gần đây là minh chứng rồi

Wakeup

Xe điện
Ngoài gen của cầu thủ ra thì cần có cả 1 môi trường xung quanh cầu thủ từ chăm lo dinh dưỡng thi đấu, y tế thể thao, bổ trợ, và nhiều vấn đề khác nữa.
Cái này em thấy ở VN mình cũng chưa đc phát triển lắm.

janlin

Xe tải
Anh bạn láng giềng của mình cao vậy nhưng kết quả có giống như chủ thớt nói đâu!

Tomvichanakem

Xe tải
Cụ lói dư lào ấy chứ 🤭. Quan trọng là trình độ và bản lĩnh và sức mạnh thể chất.
Nhiều cụ cứ lấy Fabio Canavaro là làm ví dụ là trung vệ không cần cao
Mà quên mất là anh ta được đá cặp với những ngưòi cao từ m86 đến m93 thì mới phát huy được cái khả năng khác của mình để bù vào tội lùn
Cả 3 ông trung vệ đội chính mình đều từ m80 đổ xuống thì chả bị bọn tiền đạo châu lục nó đè ra hiếp
Đến như chú Ben White Arsenal vừa mua về còn bị dân chuyên môn bên Anh chê quá lùn để làm trung vệ, mà nó cao m83.
Tóm lại chuẩn trung vệ bên châu Âu bét là phải 6feet2 tức m87 trở lên, dưới mức đó sẽ bị coi là lùn và sẽ phải bù lại bằng nhiều ưu điểm khác
Châu Á nhỏ bé hơn thì bét ra cũng phải m84,85 mới được

vkthang

Xe container
Nhiều cụ cứ lấy Fabio Canavaro là làm ví dụ là trung vệ không cần cao
Mà quên mất là anh ta được đá cặp với những ngưòi cao từ m86 đến m93 thì mới phát huy được cái khả năng khác của mình để bù vào tội lùn
Cả 3 ông trung vệ đội chính mình đều từ m80 đổ xuống thì chả bị bọn tiền đạo châu lục nó đè ra hiếp
Đến như chú Ben White Arsenal vừa mua về còn bị dân chuyên môn bên Anh chê quá lùn để làm trung vệ, mà nó cao m83.
Tóm lại chuẩn trung vệ bên châu Âu bét là phải 6feet2 tức m87 trở lên, dưới mức đó sẽ bị coi là lùn và sẽ phải bù lại bằng nhiều ưu điểm khác
Châu Á nhỏ bé hơn thì bét ra cũng phải m84,85 mới được
Đội Việt Nam em chưa thấy ông trung vệ châu Âu nào đá bao giờ cụ ạ 😂. Việt Nam có so thì cũng so với chuẩn châu Á là cùng chứ!??? Cụ nói mâu thuẫn lắm.

Tomvichanakem

Xe tải
Đội Việt Nam em chưa thấy ông trung vệ châu Âu nào đá bao giờ cụ ạ 😂. Việt Nam có so thì cũng so với chuẩn châu Á là cùng chứ!??? Cụ nói mâu thuẫn lắm.
Mâu thuẫn gì, cụ có đọc hết bài em k.
Em nói chuẩn châu Âu là m87, châu Á thấp hơn nhưng cũng phải m85
Bây giờ 3 ông trung vệ mình đều không quá m80 thì ra châu lục làm gì chả bị nó quần cho ra bã.
Có gì mà khó hiểu đâu nhỉ?

Ở châu Á thì cũng khá nhiều đấy cụ. Thể hình nó gồm chiều cao và bề dầy cơ thể nữa.
Trung vệ nếu thấp thì phải có 1 thằng cao đá kèm chứ cụ nhìn 3 ông đội tuyển mình đều nhàng nhàng bằng nhau thì lấy ai để chống bóng bổng?

cưỡi chổi

Xe lăn
Nhìn Tq chỉ có mỗi cái thể chất thôi nhưng vẫn đá cho các cháu kỹ thuật nửa mùa như Vn, Thái ra bã, vậy trong bóng đá thể chất chiếm phần lớn và là cơ bản
Cụ xem trận Nhật - Úc vừa rồi là hiểu. Trận này Úc không có vẹo gì ngoài thể hình, thể lực. Nhật tuy thể hình kém hơn 1 chút nhưng kỹ thuật và nhanh hơn nên đã thắng

vkthang

Xe container
Mâu thuẫn gì, cụ có đọc hết bài em k.
Em nói chuẩn châu Âu là m87, châu Á thấp hơn nhưng cũng phải m85
Bây giờ 3 ông trung vệ mình đều không quá m80 thì ra châu lục làm gì chả bị nó quần cho ra bã.
Có gì mà khó hiểu đâu nhỉ?
Cụ xem bóng đá ko đấy mà bảo trung vệ mình toàn dưới 1,8m???

onano69

Xe container
Gen diếc làm gì phức tạp :) nên đầu tư cho tổ Var như này là đẹp :))

meodenminh

Xe điện
Bóng đá 5-7 người hợp hơn, còn vẫn chơi sân 11 người được như Nhật Bản.....

matrix3011

Xe tăng
Chúng ta có thể kiếm nhiều các cô dâu từ Nga, Đông Âu về. Chả mấy mà cải thiện thể trạng, tầm vóc, tha hồ xưng bá :))

matrix3011

Xe tăng
Châu Phi: Thừa sức khỏe - thiếu đầu óc
Châu Âu: Có sức khỏe - thừa đầu óc
Bắc Mỹ: Có sức khỏe - thừa đầu óc - chưa coi bóng đá là môn thể thao vua
Nam Mỹ: Có sức khỏe - đầu óc vừa phải - coi bóng đá là thể thao vua
Châu Á: Yếu - thiếu đầu óc

Cụ nhìn cái phân tích như trên thì sẽ hiểu tại sao. Yếu sức khỏe ở đây vừa yếu về gen và yếu thế dĩnh dưỡng. Yếu về dinh dưỡng còn có thể bồi bổ chứ yếu gen thì khó can thiệp. Như Nhật Hàn phát triển thế nhưng cầu thủ đỉnh cao cũng không nhiều.
Bọn Châu Âu nó có cả 2, cả gen, cả dinh dưỡng nên sức khỏe tốt, chúng nó lại là các dân tộc thông minh nên sử dụng chiến thuật các thứ rất tốt nên bọn châu Phi có khỏe mấy cũng ít mon men tới được đỉnh cao bóng đá.
Anh Bắc Mỹ thì chỉ thiếu cái gọi là quyết tâm chính trị chứ chúng nó mà đầu tư cho bóng đá như bóng rổ, bóng chày, rugby thì phần còn lại của thế giới cũng đáng ngại đấy.
Ông Nam Mỹ thì trước đây đá kiểu ngẫu hứng, nhưng giờ bóng đá hiện đại gặp mấy đội đầu óc như Đức, Pháp chúng nó đáp gạch vào mặt.
Thế nên em khẳng định là gen chiếm quyết định tương đối lớn trong thể thao nói chung.
Em nghĩ là Châu Á: Yếu - đầu óc cũng tốt mà.