[Funland] Ghê răng nhưng mà cực ngon: Món ăn từ côn trùng thì các cụ đã thử những loại nào rồi ?

levanvinh88

Đi bộ
Những món như nhộng thì có thể quen thuộc hơn nên mình không list ra đây. Mình xin đóng góp món đầu tiên là cào cào rang muối lánh chanh (chắc nhiều cụ có thể nghe tên rồi, nhưng ăn thì chắc không phải cụ nào cũng có dịp thử :-ss)

Món này về hàm lượng dinh dưỡng nghe đồn còn cao hơn cả thịt gà nữa tuy làm thì hơi mất công tí các cụ ah. Cách làm thì không khó nhưng kì công vì phải làm sạch cánh, đầu và càng cứng của cào cào mới có thể chế biến được. Cào cào phải rang nhỏ lửa để món ăn được giòn. Tất nhiên món này sẽ không thể thiếu được chút lá chanh thái chỉ. Ăn cào cào rang, các thím sẽ thấm được vị béo ngậy, bùi ngọt của cào cào cùng với vị thơm của lá chanh mang đến cảm giác hương đồng gió nội ngon lạ vô cùng. Nói sơ thế cụ nào muốn làm thử thì xem hướng dẫn dưới mới rõ

Ngày trước tầm 10, 15 năm trước chỗ em còn nhiều đồng ruộng, cây cối thì thi thoảng còn bắt được, còn được ăn chứ giờ thì bói không ra một con nào :T

Món này, trời lạnh như đợt vừa rồi mà dc ngồi nhâm nhi với chén rượu thì cứ gọi là (hoàng đế cũng chỉ sướng đến thế là cùng).

Ngoài ra thì em còn thấy VN mình còn nhiều món khác như: bọ xít, ve nướng cũng ngon bá cháy. Cụ nào ăn rồi hay biết cách làm cùng review thử xem phát nhớ :D

VCHDHN

Xe container
Xem cái clip ng ta lấy từ bụng con bọ ngựa ra con éo gì dài hơn giun đũa, ngọ nguậy trông phát khiếp. K biết mấy loại châu chấu cào cào thì thế nào.

NNS

Xe ngựa
quá bộ chạy tí sang Cam, cả chợ các loại côn trùng luôn. Đồng ruộng bọn nó còn éo trồng cấy gì chỉ để bắt côn trùng luôn:))
điểm tâm tí nhện đen:

ngocmai227

Xe lăn
Cào cào châu chấu, muỗm, bọ xít, gián đất, nhện, cà cuống, ve, trứng kiến, đuông dừa, bọ cạp, dế... con gì e cũng ăn thử rồi, nói chung con gì người khác ăn được e cũng ăn được, con gì người khác ko ăn được chưa chắc e đã ko ăn được :))

namdq

Xe điện
Cào cào, châu chấu, dế mèn dế nhỏ, ve sầu, chuồn chuồn non, nhộng ong, bọ cạp, tằm sâu, sâu ống tre đuông dưa trứng kiến đen. Mối....em đã ăn tuốt rồi :)

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
Em thử tất, đuông dừa sống trong bát mắm, trứng kiến Hòa Bình, nhộng ong.....chén tất.

vihali

Xe container
Hồi xưa HN vẫn nhiều châu chấu, em toàn bắt về rang ăn rất giòn.

Sau có dễ thì em thấy ko thân thương bằng châu chấu nên ăn vài miếng cho biế.

zinhaicau

Xe điện
Giòi (sạch) và giun đất không biết cụ nào đã thẩm chưa nhỉ... em nhìn là sợ ạ.

levanvinh88

Đi bộ
đuông dừa thả vào nước mắm gắp lên nhai sống :-&
Chuẩn rồi cụ ơi, món này mấy năm gần đây hot trên các trang mạng này. Thấy hay dc nâng tầm kiểu như món kinh dị mà ngon :D. Cơ mà ăn sống thì đúng là cũng hơi ấy ấy thật. Em thì thích mấy món kiểu cào cào, châu chấu rang hơn. Căn bản gần gũi với tuổi thơ của mình

ketoannang

Đi bộ
Giòi (sạch) và giun đất không biết cụ nào đã thẩm chưa nhỉ... em nhìn là sợ ạ.
Zòi thì mình k rõ, chứ giun đất thì nhớ hình như lâu rồi có xem trên discovery có chiếu cảnh mấy bố thổ dân châu phi dùng tay bốc mấy con giun còn ngoe ngoẩy cho vào mồm ăn sống luôn X_X

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Trước em hay ăn ở quán Kiên chim - Tôn Thất Tùng: nhộng ong, trứng kiến, dế, châu chấu, bọ xít.

maixuanhuong

Xe tăng
Cào cào châu chấu, muỗm, bọ xít, gián đất, nhện, cà cuống, ve, trứng kiến, đuông dừa, bọ cạp, dế... con gì e cũng ăn thử rồi, nói chung con gì người khác ăn được e cũng ăn được, con gì người khác ko ăn được chưa chắc e đã ko ăn được :))
Thế có được gọi là ăn tạp k cụ?

Rivers

Xe container
Ăn vợ ông hàng xóm chửa :T

pqt1979

Xe điện
Website
www2.badamgia.com
quá bộ chạy tí sang Cam, cả chợ các loại côn trùng luôn. Đồng ruộng bọn nó còn éo trồng cấy gì chỉ để bắt côn trùng luôn:))
điểm tâm tí nhện đen:

Em bị chứng sợ nhện nên cho em vàng em cũng éo dám đụng đến con này :((

Đuông em nuốt chục con ngon ơ :D