[Funland] Giá đất tăng vọt và hệ luỵ xã hội!

Xe cỏ cũ

Xe điện
BĐS ở nhật có 2 thuế chính là thuế BĐS 1.4%/ năm và thuế quy hạch thành phố là 0.3%/năm. Mua BĐS thì có nhiều loại thuế như thuế thu nhập, thuế cư trú, thuế môn bài, thuế mua BĐS và tem thuế

Nói chung mấy cái này khá lằng nhằng, nhưng có cái hay là khi cụ mua nhà để ở và cam kết ở lâu dài (tránh đầu cơ) thì sẽ được giảm thuế thu nhập, cư trú, môn bài. Nhà khu vực đô thị mới cũng được giảm thuế thu nhập, cư trú, môn bài. Đầu tư sửa nhà hiện đại hơn để tiêu thụ ít carbon hơn cũng được giảm thuế.

Người nước ngoài, ko có visa vẫn có thể sở hữu tài sản BĐS ở Nhật.
Thuế thế kia, mua cái nhà vứt không 10 năm như nhiều khu đô thi mới ở xứ ta thì mất 1/2 rồi, éo ai dám đầu cơ.

Vova

Xe container
Cụ phải xem cái dòng tiền phần lớn nó chạy vào chỗ nào, em nghĩ bà con nhỏ lẻ ôm được miếng đất chả mấy người bán được giá hời đâu, mà giả sử bán được thì cũng lại chả biết làm cái gì, lại sốt ruột bập miếng khác, cuối cùng kết thúc cuộc chơi vẫn là miếng đất, khác cái là nó được định giá cao hơn (cái này thì may rủi, vì cũng khả năng 50% là sẽ bị định giá thấp hơn sau 1 thời gian).
Vẫn chưa phải là cuối, người cuối phải là người cầm tiền chứ cụ. Còn một miếng đất sẽ dừng lại trong vòng giao dịch khi đến tay của end user.

Xe cỏ cũ

Xe điện
Chào bác. Xin lỗi bác, đi nhởi về muộn quá nên giờ mới có thời gian ngồi gõ chữ.
Bác hỏi ngắn nhưng để mà trả lời cho chuẩn thì tốn time lắm ạ. Nên em xin phép gạch đầu dòng mấy ý chính thôi bác nhá :)

Như bác Hooks đã khái quát qua. Thuế má liên qua đến nhà đất ở Nhật lắm món. Nhưng bác yên tâm, từ thuế má các loại đến các chi phí giao dịch.. ect, đều đc cụ thể hoá bằng luật nên ko sợ bị lừa. Bác chỉ cần lo tìm cái nhà mình thích và phù hợp với túi tiền của mình xong thì mọi việc còn lại bên VP môi giới BDS sẽ lo hết cho bác.
Các chi phí giao dịch thường ở mức 5-3% trên giá BDS. Giá càng to thì số % càng thấp xuống.

Đấy là chi phí giao dịch.

Về thuế thì lằng nhằng hơn.
- Nhà đất dưới 200m2 và từ 200m2 trở lên là khác nhau về quy mô nộp thuế. Từ 200 trở lên sẽ chịu mức gấp đôi so với miếng dưới 200. Nên là 199 với 201 là khác nhau lắm đấy $-)
- Cùng diện tích đất nhưng giữa nhà cũ với nhà mới cũng khác nhau. Thuế với nhà cũ rẻ hơn.

Công thức chung:
S < 200m2: Thuế Đất = Giá quy định* x 1/6 x1,4%
S>= 200m2: Thuế Đất = Giá quy định x 1/3 x1,4%

Giá quy định là giá do cơ quan quản lý quy định theo từng địa phương, có công thức tính cụ thể và vô cùng chi tiết. Khó trốn lắm. Nhưng ngược lại, con dân hoàn toàn ko lo bị thiệt :)
1,4% là thuế suất.

Vd cụ thể, giả sử bác mua cái nhà đc định giá: Đất $100.000
A- Nếu là nhà mới xây, đc định giá $150.000 thì thuế phải nộp hàng năm là:
1a. Thuế Đất = 100.000x1/6x 1,4% = $230
2a. Thuế Nhà ở trên đất = 150.000x 1/2x 1,4% = $1.050
=> Thuế phải nộp A = 1a+ 2a = $1.280

B- Cũng diện tích đất như thế, nhưng là nhà cũ đc định giá còn $50.000, thì:
1b. Thuế Đất = 1a = 230
2b. Thuế Nhà ở trên đất = $50.000x 1,4% = $700
=> Thuế phải nộp B = 1b + 2b = $930

Thử quy ra tiền đồng xem nào $-)
Nhà mới 5 tỏi, mỗi năm nộp 26củ
Nhà cũ 3 tỏi, mỗi năm 19củ

VN mà áp dụng kiểu này thì thế nào các bác nhở 😅
Thu thế này thì được mớ to, nhưng ở ta mấy ông làm luật không lấy đá ghè chân mình và cánh hẩu đâu.

nunachuoi

Xe tăng
Vẫn chưa phải là cuối, người cuối phải là người cầm tiền chứ cụ. Còn một miếng đất sẽ dừng lại trong vòng giao dịch khi đến tay của end user.
Người cầm tiền chính là người điều khiển cuộc chơi, còn ai điều khiển thì em nghĩ nên tự cảm nhận, đánh giá thôi ạ. Cái này mỗi người 1 ý dẫn đến hành động nó cũng khác nhau, ở đây là quán cà phê nên cứ chém thôi cụ ạ :D .

khanhtx8

Xe tăng
Vậy cụ cho e hỏi e có 5ty tiền mặt, giờ e ko mua đất thì e phải làm gì, hc lúc kinh tế sập thì e cầm 5ty đấy để làm gì tiếp theo ạ
Đấy chính là vấn đề vì sao đất tăng giá đấy cụ =))

Vàng, tiền hay ck thì phải học. Đầu tư kd thì phải có đủ thứ. Chỉ bỏ tiền ra mua mảnh đất rổi cho thuê là kênh đầu tư đơn giản nhất ở VN

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
Không biết có phải lại sắp có một đợt đồng tiền mất giá không? em đang nghi vậy.
Chưa bao giờ chứng khoán tăng cao như bây giờ.
Các cụ cho em xin vài dự đoán tương lai gần.
Em vừa đọc đc bài này. Nhẽ nào nhà báo vào đây đọc đc tâm tư của cụ xong thì sợ quá mà xoắn bút :))

Lạm phát chưa đáng ngại, các ngân hàng tìm cơ hội giảm lãi vay

Ngân hàng trung ương các nước trong khu vực ASEAN (Thái Lan, Singapore, Indonesia, Malaysia...) đều tăng tốc độ mở rộng cung tiền rất mạnh kể từ tháng 3/2020 đến nay nhưng NHNN Việt Nam vẫn duy trì tốc độ tăng cung tiền M2 ổn định ở quanh mức 13%-14% so với cùng kỳ năm trước, phù hợp với mức tăng trưởng tín dụng...

Thông thường theo phản xạ có điều kiện đc rèn luyện từ trước đến gần nay, chúng ta nên có quyền nghi ngờ quân báo chí (loa phường nói gì dân hay làm ngược lại mới thắng ;)) )

Tuy nhiên, lần này, với đội ngũ thủ lĩnh đầu tàu hiện nay, tuy vẫn hơi nghi ngờ, nhưng em ko lo lắng lắm. E vẫn gửi bank. Nếu lỡ bị sai thì đành an ủi là.. éo gì, lại bị lừa rồi vậy :">

quangkhunglong

Xe tăng
Giá đất tăng có tốt không?
Với người sở hữu và người có quyền sử dụng, đương nhiên nghĩ là tốt.
Tuy nhiên không có điều gì là tốt cho tất cả.
Với nhiều người là cực kỳ tệ.
Giá đất cao không tạo ra của cải vật chất cho xã hội.
Giá đất quá cao làm tăng chi phí đầu vào cho mọi nghành SX, giảm sức cạnh tranh của nền KT.
Mỗi người sẽ tiêu tốn thêm nhiều năm cuộc đời ngắn ngủi để có thể có được căn nhà.
...
Em chả thấy hệ lụy gì. Đất tăng thì cả nước được lợi, nông dân thành triệu phú hết, sướng thế còn gì?

cadan

Xe container
Đầu cơ cái gì hả cụ? Các cụ bảo tiền từ BĐS đóng băng, em chỉ tò mò là nó đóng băng kiểu gì? Chính nhiều cụ cũng nói là sau sốt đất 2008-2010 là thời kỳ đóng băng. Chả lẽ các bạn tay to bán chốt lãi cả mớ tiền rồi lại chấp nhận cho tiền nằm yên cả giai đoạn 2010-2020?
Cụ phải xem cái dòng tiền phần lớn nó chạy vào chỗ nào, em nghĩ bà con nhỏ lẻ ôm được miếng đất chả mấy người bán được giá hời đâu, mà giả sử bán được thì cũng lại chả biết làm cái gì, lại sốt ruột bập miếng khác, cuối cùng kết thúc cuộc chơi vẫn là miếng đất, khác cái là nó được định giá cao hơn (cái này thì may rủi, vì cũng khả năng 50% là sẽ bị định giá thấp hơn sau 1 thời gian).
Đóng băng thì như cụ trên giải thich rồi
Vớ được lãi mảnh này thì phải nhảy sang mảnh kia

Nhưng ở thị truòng đuọc hô hào giá lên thì mảnh mua mới cũng phải trả giá cao

Ban đầu còn thấy lời vì ăn ra từ miếng nhỏ dễ thanh khoản

Tới khi bập vào miếng to dần, giá trị lớn hơn

Ít người mua hơn

Thanh khoản thấp đi

Dần dần không giao dịch đuọc thì thành đóng băng

GrapQR

Xe buýt
Rồi chôn hết tiền vào đất , lúc thị trường hết tiền , hết thanh khoản thì sao ạ ? Thì phải bán đất mà bán lúc đó ai mua ? vì tiền dũng chôn xuống đất mất rồi. Theo sóng có thể lên đời nhưng cũng có thể úp thuyền.
Yên tâm, hết tiền có cứu nhé :))
Tây lông với Nhật đợt Covid, dân tình xả chứng khoán ầm ầm, chính phủ bên đó đứng ra mua hết. Cuối cùng chứng khoán là món duy nhất bay trong bão và giờ hết bão rồi bay lại càng cao :))
Ngày xưa chủ nghĩa tư bản coi trọng 'bàn tay vô hình' thì thôi sống chết mặc bay. Nhưng giờ khác, cách hành động mang nặng tính can thiệp-sẵn sàng bất chấp mọi giá để cứu-lý thuyết "bàn tay hữu hình" lên ngôi thì chết thế nào dc :)) Nếu chết thì thì chỉ có chết cả đám, chết kiểu vỡ nợ quốc gia tầm Mẽo/Nhật thì ai thoát ? Đô-la thành giấy chùi ass, lúc đấy cụ thích có khoanh đất hay thích có Đô-la :))
Đô bấy nay lên, thị trường ngoại đang rút vốn khỏi VN mà ck vẫn 1k2 đó. Mấy nữa $ về lại chu kỳ giảm giá, dòng tiền ngoại chảy đi lại chảy về thì ck VN bốc đầu phải biết. Ck đi đầu rồi cái gì cũng lên thôi :))
VN đang dc đánh giá là có sức bật tốt. Các bác nhớn biết ý thảo dăm cái chính sách ưu đãi có lợi cho bọn đầu tư Quốc Tế là xong. Chúng nó cầm trong tay mấy ngàn tỷ $ tiền tươi mới in đang cần tìm chỗ để tọng vào. VN khôn tý là lãi lồi mồm thôi :))
Chú ý: Mọi thứ chỉ là tương đối. Ko nên đầu tư/đầu cơ bằng tiền đi vay.

GrapQR

Xe buýt
Đóng băng thì như cụ trên giải thich rồi
Vớ được lãi mảnh này thì phải nhảy sang mảnh kia

Nhưng ở thị truòng đuọc hô hào giá lên thì mảnh mua mới cũng phải trả giá cao

Ban đầu còn thấy lời vì ăn ra từ miếng nhỏ dễ thanh khoản

Tới khi bập vào miếng to dần, giá trị lớn hơn

Ít người mua hơn

Thanh khoản thấp đi

Dần dần không giao dịch đuọc thì thành đóng băng
Đóng băng bằng tiền đi vay - chết.
Đóng băng bằng tiền tiết kiệm-vô tư. Với tốc độ mất giá của tiền hiện tại, cụ đầu tư lộn sóng thì vứt đấy tầm 2-3 năm lại hồi vốn :))

cadan

Xe container
Đóng băng bằng tiền tiết kiệm-vô tư. Với tốc độ mất giá của tiền hiện tại, cụ đầu tư lộn sóng thì vứt đấy tầm 2-3 năm lại hồi vốn :))
Nhièu cụ đang than ôm đất Đông Anh hay Ba vì sau 10 năm chưa về bờ nè

Tiền tiết kiệm mà bị chôn

Vẫn là thất bại trong đầu tư

Muốn bán ko đuọc

Muốn có tiền tiêu không xong

Cho thuê thì chả bõ bèn

Nói vô tư e là kiểu AQ tự an ủi thoii ạ

“ Bài học đất Ba Vì, Alibaba... còn đó. Nhà đầu tư “liều ăn nhiều” nhưng cũng có thể sẽ mắc cạn, ngậm trái đắng.

Vị chuyên gia cũng lưu ý, việc kiếm lợi từ các giao dịch mua bán khiến nhiều “cò đất” đưa ra những thông tin không chính xác. “Họ thường có xu hướng đưa ra những tin quá lạc quan, màu hồng. Hãy cẩn trọng trong đầu tư, đừng nghe tin đồn, bởi có những tin đồn tinh vi tới mức đúng 50%, khiến người mua vội vã xuống tiền ngay không sợ mất cơ hội rồi sau đó nhận trái đắng”, ”

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Em chả hiểu cái lý luận về tôc độ mất giá đồng tiền nó dựa trên hàng hoá dịch cụ gì mà nói cứ khơi khơi

Em chỉ lấy ví dụ Phở như dưới đây trở lại:

E ko biết lạm phât có tính giá phở giá cơm ko mà 10 năm nay em vẫn ăn quanh giá này

Em thích giá đất tăng bởi nhà em đất rộng .
Bán bớt 50m2 là mua được vài cái ô tô rồi , chẳng phải cày kéo gì . Ngon .

nunachuoi

Xe tăng
Thứ nhất: đóng băng bằng tiền tiết kiệm không chết theo nghĩa đen nhưng đứng trên quan điểm kinh doanh thì là chết vì bị âm lãi vốn. Sau bao nhiêu năm hồi vốn mà chắc được như cụ thì giờ này chắc bận đi tiêu tiền rồi ạ.

Thứ hai: đồng tiền mất giá hay không phải dựa vào số liệu thống kê, không nói suông được ạ. Cụ có thể tìm hiểu về tỷ giá VND với USD và giá vàng trong 10 năm qua. Ngoài ra, việc đánh giá sức mua của đồng tiền nó là dựa trên rất nhiều thứ, BĐS chỉ là 1 phần trong số đó.

Thứ ba: cụ có thể tìm hiểu về khái niệm mà Mẽo nó đang quy cho một số nước, đó là "thao túng tiền tệ" để xem những ông đang bị đưa vào tầm ngắm có dám phá giá đồng tiền không nhé.

Em cũng vì chả biết đằng nào mà lần nên cũng không dám mua bán gì, lên đây chém với các cụ cho vui thôi. :D

Chỉnh sửa cuối:

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Nếu việc mua bán đất được thực hiện bằng tiền thật, không vay thì dòng tiền mua BĐS đợt này sẽ có 1 phần vào túi nhà nước (trực tiếp từ đất đấu giá hoặc gián tiếp từ thuế trước bạ và TNCN) và 1 phần rơi vào tay môi giới và kết thúc ở người cuối cùng bán đất. Đứng ở tầm vĩ mô thì việc này cũng có lợi cho nền kinh tế tại thời điểm này vì người dân bán đất có khoản tiền sẽ chi tiêu mua sắm, tăng tiêu dùng, môi giới có thu nhập cũng tăng tiêu dùng, trong khi nếu ko có việc mua bán này thì những người có tiền cơ bản là người giàu, ko có nhu cầu mua sắm nhiều ở thời điểm này (vì họ đa phần đã có nhà, xe, etc...).

Nếu tiền mua đất được thực hiện bằng tiền vay, thì nhà nước, môi giới và người bán cuối cùng cũng có tiền để tăng tiêu dùng, nhưng những người mua đất vay ngân hàng sẽ có xu hướng giảm tiêu dùng để trả nợ. Do đó nhà nước sẽ phải điều tiết sao cho tín dụng vào BĐS phù hợp để đảm bảo tổng tiêu dùng xã hội tăng. Nói chung nếu quản lý tốt thì kinh tế sẽ nhanh phục hồi.

Hậu quả của việc này có thể là vấn đề an sinh xã hội (giá đất cao khiến người trẻ khó mua nhà). Tuy nhiên thực tế thì các mảnh đất mua bán thời điểm này toàn ở đẩu đâu, hiện tại chưa có giá trị sử dụng, và tương lai không biết có cần sử dụng không :D ... Nếu không có giá trị sử dụng trong tương lai thì cơ bản là chỉ những người giàu hiện giờ đi mua đất là thiệt :D. Âu cũng là cách để nhà nước phân phối lại tài sản trong xã hội. Chỉ khi nào giá chung cư, nhà đất Hà Nội sài Gòn tăng phi mã như đất nền đẩu đâu thì mới đáng lo, nhưng ít nhất tại thời điểm hiện tại không thấy điều này xảy ra .

Nói chung ban kinh tế của chính phủ phải nói là siêu!!!

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
.....
Hậu quả của việc này có thể là vấn đề an sinh xã hội (giá đất cao khiến người trẻ khó mua nhà). Tuy nhiên thực tế thì các mảnh đất mua bán thời điểm này toàn ở đẩu đâu, hiện tại chưa có giá trị sử dụng, và tương lai không biết có cần sử dụng không :D ... Nếu không có giá trị sử dụng trong tương lai thì cơ bản là chỉ những người giàu hiện giờ đi mua đất là thiệt :D. Âu cũng là cách để nhà nước phân phối lại tài sản trong xã hội. Chỉ khi nào giá chung cư, nhà đất Hà Nội sài Gòn tăng phi mã như đất nền đẩu đâu thì mới đáng lo, nhưng ít nhất tại thời điểm hiện tại không thấy điều này xảy ra .

Nói chung ban kinh tế của chính phủ phải nói là siêu!!!
Cụ nói chuẩn. Ngay từ đầu em cũng bảo, đây là cơ hội bao năm mới có mà Oảng với Chú Phỉnh tạo ra để những người nông dân quanh năm lấm lem bùn đất đc đổi đời lên phố ở.
Khi đất quê ngang với đất phố thì tội gì mà ko đi đi !!!

Hãy nhường ruộng vườn cho các anh chị dân phố bụng to thừa tiền đổi chỗ về quê tập làm nông dân ^^

GrapQR

Xe buýt
Nhièu cụ đang than ôm đất Đông Anh hay Ba vì sau 10 năm chưa về bờ nè

Tiền tiết kiệm mà bị chôn

Vẫn là thất bại trong đầu tư

Muốn bán ko đuọc

Muốn có tiền tiêu không xong

Cho thuê thì chả bõ bèn

Nói vô tư e là kiểu AQ tự an ủi thoii ạ

“ Bài học đất Ba Vì, Alibaba... còn đó. Nhà đầu tư “liều ăn nhiều” nhưng cũng có thể sẽ mắc cạn, ngậm trái đắng.

Vị chuyên gia cũng lưu ý, việc kiếm lợi từ các giao dịch mua bán khiến nhiều “cò đất” đưa ra những thông tin không chính xác. “Họ thường có xu hướng đưa ra những tin quá lạc quan, màu hồng. Hãy cẩn trọng trong đầu tư, đừng nghe tin đồn, bởi có những tin đồn tinh vi tới mức đúng 50%, khiến người mua vội vã xuống tiền ngay không sợ mất cơ hội rồi sau đó nhận trái đắng”, ”
Thì cái đó phải khôn lanh chứ đi làm nhà đầu cơ cuối cùng thì còn nói làm gì nữa cụ :))
Đất thì có đất this đất that, có những rủi ro phải chấp nhận, nói giá BĐS lên là nói chung, nhưng tiền có phủ dc hết cả thị trường đâu, lên có khu vực, có thời điểm.
Ai lanh ai lẹ thì ăn, ai lỡ kẹp thì quăng đấy. Vậy mới khuyên có đầu cơ thì dùng tiền tiết kiệm, đi vay dễ chết ngắc.
Tín dụng BĐS hiện tại vẫn dc kiểm soát rất tốt, nhu cầu là nhu cầu thực, do người dân có tiền. Dân Tây lông thì càng có 1 mớ tiền và trong quá trình tìm bến đỗ cho tiền thì ck hay bds VN khá hấp dẫn, ko hấp dẫn sao dc khi so lãi tiết kiệm bên nó gần 0%. Nên từ từ rồi sẽ bay hết :))
Còn cụ muốn giá đất sấp ? Dc thôi, sang Mẽo, Nhật, Âu van vỉ chúng nó đừng in tiền nữa, đừng vay nợ tương lai đẩy giá tài sản hiện tại nữa :)) Chúng nó chịu ngừng thì thế giới gánh 1 đợt siêu suy thoái, giá tài tụt thảm hại sẽ hạp với mong muốn của cụ :))
Hiện tại cụ nên xem chart sp 500 12 năm. Chú ý đến độ dốc lên gần như dựng đứng trong 2 năm gần đây để hiểu mức độ mất giá của tiền đang kinh khủng như nào. Việc cụ lo lắng là thừa.

GrapQR

Xe buýt
Thứ nhất: đóng băng bằng tiền tiết kiệm không chết theo nghĩa đen nhưng đứng trên quan điểm kinh doanh thì là chết vì bị âm lãi vốn. Sau bao nhiêu năm hồi vốn mà chắc được như cụ thì giờ này chắc bận đi tiêu tiền rồi ạ.

Thứ hai: đồng tiền mất giá hay không phải dựa vào số liệu thống kê, không nói suông được ạ. Cụ có thể tìm hiểu về tỷ giá VND với USD và giá vàng trong 10 năm qua. Ngoài ra, việc đánh giá sức mua của đồng tiền nó là dựa trên rất nhiều thứ, BĐS chỉ là 1 phần trong số đó.

Thứ ba: cụ có thể tìm hiểu về khái niệm mà Mẽo nó đang quy cho một số nước, đó là "thao túng tiền tệ" để xem những ông đang bị đưa vào tầm ngắm có dám phá giá đồng tiền không nhé.

Em cũng vì chả biết đằng nào mà lần nên cũng không dám mua bán gì, lên đây chém với các cụ cho vui thôi. :D
Cái mất giá bạn nói ko phải cái mất giá tôi nói :D
Cái tôi nói chính xác là: Lạm phát giá tài sản đầu tư trong môi trường easy money toàn cầu.
In tiền nhiều, dồn ép lãi suất tiết kiệm thấp, kích thích dòng chảy vào các loại tài sản rủi ro. Xu hướng này đang tiếp tục mở rộng sau đợt Covid vừa rồi.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn cơm mẹ nấu cụ ah, các cụ cò giờ cứ lập thớt kiểu này nhiều vào đọc hoang mang lắm. Đọc xong 2,3 thớt kiểu này là cảm giác tiền nó như lá mít lá đa mất giá hết đến nơi rồi :D
Em may có ít đấy ông bà tổ tiên để lại nên thôi ở vậy thôi, còn tiền thì mua sắm nâng cấp đồ dùng với cả nâng cấp bản thân lên, còn đất đai sốt dẻo thì nhường các cụ tất :))
Chuẩn quá. Họ cứ bảo tiền xh nhiều, em chả biết đâu nhiều thế :))

5599

Xe buýt
Em múc được mảnh gần 1000m2 ở ngoại ô tỉnh lẻ, thế mà qua đc 4 tháng đã có người trả lãi gần 500tr. Nghĩ cũng thấy nổi hết da gà, không hiểu sao lại lãi nhanh vậy. Đất thì chắc 6-8 năm nữa với được coi là đất đô thị.