[Funland] Giá điện một bậc một vài lăn tăn?

ktqsminh

Xe tăng
Những cái lớn về kinh doanh thế thì người dân có muốn xem thì cũng chả hiểu đâu. Những cái người dân quan tâm là ghi chỉ số điện, đồng hồ có chính xác không, cơ chế giải quyết khiếu nại... nó phải phù hợp với người dân, dễ tiếp cận và cầu thị chứ không phải lối hành xử độc quyền. Ví dụ có cơ quan độc lập kiểm định đồng hồ không thuộc ngành điện, không phải cách tháo đem đồng hồ đi một thời gian rồi bảo là chính xác, thế thì làm sao mà người dân phục được. Nếu cơ quan kiểm định đem đồng hồ chuẩn đến đặt ngay tại nhà dân rồi đối chứng một thời gian thì khách quan hơn. (đây chỉ là ví dụ thôi, thực tế có thể có giải pháp hay hơn)
Cụ cần kiểm tra đồng hồ mang đến Viện đo lường không phải của ngành điện.

thanhnguyen123

Xe máy
Giá bậc thang mấy bậc đầu em thấy chắc chỉ bật đèn với một cái quạt. Không sử dụng máy bơm tủ lạnh. Không hiểu sao thiết kế bảng giá điện phổ thông họ thiết kế như kiểu muốn nhân dân sống thật kham khổ mới chịu mà hơi tí cái gì cũng toàn so sánh giá với các nước phát triển không

poiuy

Xe cút kít
Cụ cần kiểm tra đồng hồ mang đến Viện đo lường không phải của ngành điện.
Hiện tại thì mình đâu có được mang đi đâu cụ? Ngành điện họ mang đi tự kiểm đấy chứ, mình cũng không được giám sát xem việc kiểm định có khách quan hay không? Công tơ của mình nếu mua về, cũng có kiểm định đang hoàng lắp đối chứng thì có ai thừa nhận đâu?

hoviethung

Xe lăn
Hiện tại thì mình đâu có được mang đi đâu cụ? Ngành điện họ mang đi tự kiểm đấy chứ, mình cũng không được giám sát xem việc kiểm định có khách quan hay không? Công tơ của mình nếu mua về, cũng có kiểm định đang hoàng lắp đối chứng thì có ai thừa nhận đâu?
Chính cái này cũng là một trong lí do để mọi người không tin vào ngành điện?

ktqsminh

Xe tăng
Cụ vẫn được chỉ định nơi kiểm định, nếu là trung tâm của bên điện thì không mất tiền, nơi cụ chỉ định cụ phải trả tiền, trong trường hợp đồng hồ sai ngành điện hoàn tiền cho cụ. Cụ muốn lắp đối chứng cũng được nếu cụ yêu cầu.

AT76

Xe điện
Theo suy nghĩ của mình việc áp dụng giá điện một bậc là để giảm áp lực dư luận không tốt với ngành điện. Nhưng với tình trạng độc quyền điện lực hiện nay không loại trừ ngành điện sẽ áp dụng giá điện có lợi cho mình. Trong trường hợp đó thì giá điện nhiều bậc hay một bậc sẽ không khác gì nhau nếu các chi phí cấu thành giá điện không được minh bạch?
Em ủng hộ giá điện 1 thang, và các giá khác cũng thế, tránh kiểu bao cấp, ưu đãi này nọ.

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
1 bậc có khi lại vỡ mồm với các anh.
Vỡ gì. Dễ kiểm soát chúng nó hơn. Nếu 1 bậc mà không hợp lý thì toàn dân sẽ phản ứng, khác với trước đây nhiều bậc thì chỉ những gia đình khá giả hơn, dùng nhiều hơn kêu ca, còn đa số người dùng ít thì KỆ, vì mình chẳng ảnh hưởng, ngược lại còn được lợi. Cái đểu của ngành điện chính là chỗ đó, phá được điều đó là tốt.

congchi

Xe điện
Cụ vẫn được chỉ định nơi kiểm định, nếu là trung tâm của bên điện thì không mất tiền, nơi cụ chỉ định cụ phải trả tiền, trong trường hợp đồng hồ sai ngành điện hoàn tiền cho cụ. Cụ muốn lắp đối chứng cũng được nếu cụ yêu cầu.
Có nhiều cụ không tìm hiểu mà cứ thích chưởi nhỉ