Gia đình bé nhỏ của cháu chinh phục đường đèo cao nguyên đá và săn hoa Tam Giác Mạch

thanhf78

Xe hơi
E chưa đi hà giang bao h, các cụ cho em hỏi cung hn hà giang so với hn cao bằng thì cung nào nguy hiểm hơn ạ. Vợ 2 em cũng y như của cụ chủ. Lốp chạy dunlop 6,5 vạn rồi thì có nên thay trước khi lên đường ko ah. Xin các cụ cho em tí tư vấn lên đường cho an toàn với ạ.

vangamom

Xe container
E chưa đi hà giang bao h, các cụ cho em hỏi cung hn hà giang so với hn cao bằng thì cung nào nguy hiểm hơn ạ. Vợ 2 em cũng y như của cụ chủ. Lốp chạy dunlop 6,5 vạn rồi thì có nên thay trước khi lên đường ko ah. Xin các cụ cho em tí tư vấn lên đường cho an toàn với ạ.
Em đã chạy cung Hà Nội - Cao Bằng - Bắc Kạn. Qua các đèo từ Cao Bằng về Bắc Kạn gồm đèo Giàng, đèo Gió, đèo.... tầm khoảng 5 cái đèo. Nhưng cá nhân em cảm nhận cung này so với cung HN - Hà Giang - Đồng Văn - Mã Pì Lèng chỉ là con muỗi. Khi cụ chạy xong cung HN - HG - Đồng Văn xong coi như cụ đã đạt đến độ mà các cung đường khác của núi rừng Tây Bắc chỉ là tầm thường đối với cụ mà thôi. Em không dám nói nhưng tất cả các cụ đã đi Hà Giang Đồng Văn xong chắc đều nói như em ạ. Phải không cụ Hổ Trắng, cụ vào confirm em phát ạ.

Còn về lốp cụ nên đi kiểm tra trước khi đi ạ, em trước khi đi phải thay đôi lốp trước Mít mới tinh. Cụ di Dunlop thì yên tâm hơn rồi

Chỉnh sửa cuối:

thanhf78

Xe hơi
@vangamom thank cụ. Chắc xong xuôi mọi thứ tuần này e lên đường, máu lên não rồi

vangamom

Xe container
@vangamom thank cụ. Chắc xong xuôi mọi thứ tuần này e lên đường, máu lên não rồi
Chuẩn đó cụ, cụ cứ đi đi trả nghiệm mà cụ, quan trọng mình đi đứng cẩn thận, thong thả là OK mà cụ, đường tuy bé nhưng cũng không đến nỗi nào lắm. Cụ đi nhớ ghi nhớ một số điểm thăm quan cần thiết để đến khi mình đi mình mải lái xe mà quên mất cụ à. Chúc cụ và gia đinh có chuyến đi vui vẻ và an toàn. Em lại kể tiếp hành trình của em ạ.

vangamom

Xe container
Qua thị trấn Yên Minh là bắt đầu đi đến vùng lõi của cao nguyên đá Đồng Văn. Từ đây trở đi bắt đầu đi vào vùng lõi nên chủ yếu toàn núi đá tai mèo sắc nhọn, nhìn xung quanh chỉ một mầu xanh lạnh ngắt của đá và dá.

Chân đèo Thẩm Mã

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Nhà cháu leo lên đến gần đỉnh đèo và dừng lại làm mấy kiểu về đoạn đèo cực kỳ ngoạn mục, cua tay áo tầm 3-4 phát với đội dốc toàn trên 10% các cụ à. Leo lên đến nơi phê lắm.

Đường lên đèo, đoạn này mới thoai thoải.

Gần tới đỉnh đèo, đoạn này đã qua hết mấy khúc cua tay áo và dốc dựng đứng rồi ạ. Nhà cháu liều dừng lại làm vài nháy đã ạ. Dừng cũng phê các cụ à, nép sát lề đường rồi, vợ con vẫn đang trên xe, chỉ sợ mấy anh công và mấy anh 4 chân, và Dong Feng anh ấy húc vào mít thì toai.

Chỉnh sửa cuối:

Dinhninh

Xe máy
Cụ chủ miêu tả rất chi tiết, ảnh đẹp.
Tiếp tục ngóng hành trình của cụ.
Thanks!

vangamom

Xe container
Cụ chủ miêu tả rất chi tiết, ảnh đẹp.
Tiếp tục ngóng hành trình của cụ.
Thanks!
Vâng ạ, em đã hứa với các cụ là em sẽ tả chi tiết như nhật ký hành trình của em để các cụ khác tâm lý lần đầu tiên lên Hà Giang như em sẽ cụ thể hơn. Các topic trứoc toàn các cụ tài già lên HG hàng chục lần đường thuộc như lòng bàn tay rồi, hoặc có cụ đi theo tour du lịch có hướng dẫn viên và lái xe chuyên nghiệp, dừng đúng điểm để các cụ thoải mái sáng tác. Còn em tâm lý lần đầu tiên đi đường thì không biết điểm du lịch đọc nhiều nhớ nhưng lúc mải lái xe, vừa phê vừa hãi quên hết rồi các cụ à. Tâm lý lần đầu bao giờ cũng thế. Nên em kể chi tiết để các cụ ngó qua ạ

lacse_09

Xe tăng
E cũng ấp ủ tuyến này.
Dưng chưa đi dc vì f1 mới hơn tháng.

maitung

Xe buýt
Chúc mừng cụ có chuyến đi thành công ạ. Cháu nhớ năm 2011 có đi cung này bằng xe 29 chỗ đến đoạn gần cổng trời quản bạ xe ôm cua ko chuẩn bị văng *** ra ngoài vực. May mà ko sao nhưng báo hại mấy cụ ở miền nam ra sợ xanh mắt cứ đòi thuê trực thăng để về luôn ạ

vangamom

Xe container
Chúc mừng cụ có chuyến đi thành công ạ. Cháu nhớ năm 2011 có đi cung này bằng xe 29 chỗ đến đoạn gần cổng trời quản bạ xe ôm cua ko chuẩn bị văng *** ra ngoài vực. May mà ko sao nhưng báo hại mấy cụ ở miền nam ra sợ xanh mắt cứ đòi thuê trực thăng để về luôn ạ
Oạch văng hẳn ra ngoài mà không sao thì phải nói là cụ quá may mắn đấy ạ. Đường ở trên này toàn vực sâu hun hút nhìn đã thấy ghê rồi chứ chưa nói gì là văng ra ngoài. Trong chuyến em đi thấy khách miền nam nhiều lắm em nghĩ có khi còn nhiều hơn khách bắc mình nhiều. Có đoàn đi 2 xe 29 chỗ toàn người nam dừng ở chỗ Lũng Táo chụp ảnh và chia quà cho trẻ em miền núi, Còn có đoàn đi toàn SUV và Mec 4Matic từ trong Nam ra lên tận Đồng Văn Lũng Cú cụ à.

Đoàn đó đây cụ này.:

Chỉnh sửa cuối:

King247

Xe buýt
Sau khi leo hết dốc Bắc Xum trên đỉnh dốc chính là Cổng Trời Quản Bạ đó các cụ ạ. Ảnh em chụp tại đỉnh dốc tại cổng trời.

Bố con nhà chú xả hơi nhiều rác đấy nhé. Còn nếu ko phải, thì sau khi chụp chú có hành động đẹp là nhặt bỏ vào bịch vứt lên xe, tới điểm thu gom thì cho vào đó không ??

King247

Xe buýt
Em tiếp tục kể tiếp chuyến đi của em. Đường xuống thị trấn Yên Minh sau khi đi qua cổng trời các cụ sẽ đi qua một đoạn hẻm, hay còn gọi là vực sát cạnh con sông Miện nước quanh năm xanh mướt một màu. Trừ những lần lũ mà thôi. Đoạn vực sông Yên Minh cực hùng vĩ mà máy ảnh cũng như miêu tả của em không thể nào tả xiết. Các cụ đi và trải nghiệm mới thấy sự hùng vĩ nó là như thế nào. Ảnh vực sông Yên Minh và Cán Tỷ

Đường xuống vực sông Miện, xuống dốc dần.

Đã xuống sát sông Miện rồi đấy ạ. Máy ảnh và ống kính của cháu không thể nào thu hết được toàn bộ khung cảnh hùng vĩ của hẻm núi dựng đứng và cao chót vót các cụ à.

Ở ảnh này các cụ có để ý triền núi bên tai trái có một đoạn cỏ không mọc phủ hết không ạ. Đó chính là đoạn mà trận lũ hồi hè ngập đến tận đó đó ạ

Em mượn tạm mấy tấm ảnh của thằng King247 bên vnav

Chỗ nào họ đã xây dựng hẳn một điểm dừng nghỉ để ngắm cảnh khá rộng dãi. Các cụ cứ thoải mái chụp choẹt nhé.

Chú lựa được tấm khớp với hình của anh (ăn trộm) nhể ?

vangamom

Xe container
Bố con nhà chú xả hơi nhiều rác đấy nhé. Còn nếu ko phải, thì sau khi chụp chú có hành động đẹp là nhặt bỏ vào bịch vứt lên xe, tới điểm thu gom thì cho vào đó không ??
Anh đâu như chú đi đến đâu xả đến đấy, đây là rác của đoàn chú đi từ hồi nào dừng ở đây xả ra giờ lại đổ cho anh. Chú Kinh có muốn ăn hành không hả. Anh cũng định nhặt hết cho vào bao tải như khổ nỗi quá nhiều nên anh để dịp khác anh lên anh sửa sai cho các chú đấy

vangamom

Xe container
Chú lựa được tấm khớp với hình của anh (ăn trộm) nhể ?
Ơ hóa ra chú đạo hình của người khác đưa lên mà không nói rõ nguồn gốc à. Anh lấy của chú anh đã ghi rõ là lấy của thằng Kinh bên vnav rồi còn gì nữa chú không thấy à.

King247

Xe buýt
Anh đâu như chú đi đến đâu xả đến đấy, đây là rác của đoàn chú đi từ hồi nào dừng ở đây xả ra giờ lại đổ cho anh. Chú Kinh có muốn ăn hành không hả. Anh cũng định nhặt hết cho vào bao tải như khổ nỗi quá nhiều nên anh để dịp khác anh lên anh sửa sai cho các chú đấy
Trước khi đi anh dặn nhà chú về việc xả rác, quên mất ko dặn thêm chú nhìn thấy thì cũng nhặt đi cho nó sạch

King247

Xe buýt
Ơ hóa ra chú đạo hình của người khác đưa lên mà không nói rõ nguồn gốc à. Anh lấy của chú anh đã ghi rõ là lấy của thằng Kinh bên vnav rồi còn gì nữa chú không thấy à.
Anh khen chú "khớp lệnh" tốt ở 1 khung hình 2 thời điểm khác nhau. Vote cho chú 2 sao

vangamom

Xe container
Trước khi đi anh dặn nhà chú về việc xả rác, quên mất ko dặn thêm chú nhìn thấy thì cũng nhặt đi cho nó sạch
Hơ hơ, trước khi đi chú chém ác quá làm anh cũng nhụt chí. Nhưng đã làm trai cho đáng nên trai, nên máu anh nó dồn lên đến não là anh xuất kích lên đường thôi. Nhưng cũng phải thưởng chú chén rượu vì chú đã dặn dò anh kỹ nên anh cũng cẩn thận trên đường. Còn về chuyện xả rác thì đoàn chú lần sau đi rác của ai người ý cầm nhé đừng xả bừa bãi như thế hiểu ko em. Anh lần này là anh bỏ qua đấy ko lần sau anh thấy rác anh cắm cái biển "RÁC này của đoàn thằng Kinh xả ra bà con à" thì tiêu chú mày đấy nhé

hungnt7891

Xe hơi
Cụ đi thế chắc vất vả lắm nhể :D

vangamom

Xe container
Cụ đi thế chắc vất vả lắm nhể :D
Cũng bình thường thôi cụ à, cũng không vất vả lắm ạ. Em đi cho xe nghỉ hợp lý, làm điếu thuốc là OK. Còn mình thì tối về KS tắm xả hơi nước nóng lại tỉnh như sáo ngay cụ ơi. Nhà em đi mỗi mình em là lái, nghĩ lại cũng ác phêt.

Đường đi thì toàn thế này thôi cụ à. Nhìn phát khiếp một bên là vách núi một bên là vực sâu.

Chỉnh sửa cuối: