[Funland] Giá nhà chung cư lên cũng bằng nhà trong ngõ?

ongchutran

Xe hơi
Thưa cụ. Rõ ràng là em đang tranh luận với 1 cụ vì cụ ấy so sánh cccc Royal vs nhà đất ngõ ô tô vào nhà chứ có so ngõ xe máy tránh đâu cụ? Mà em thấy quảng cáo “Vin smart city” củ bác Vượng cũng là cccc nên em lỡ lôi vào để so sánh mong cụ thông cảm nếu em nhầm. Thêm nữa là cụ ấy so sánh việc xe cộ thì em cũng so cái việc đấy thôi chứ theo cụ thì e phải so cái gì?
Theo cụ là nhà đất ngõ và chung cư trung cấp tăng giá như nhau nhưng tăng trong bao lâu? Theo em thì đất ngõ xe máy ở Hà Nội giờ gần như kịch khung rồi. Còn chung cư thì cứ 15-20 năm nữa nó nát ra thì nó sẽ tăng lên bao nhiêu và thanh khoản lúc ấy thế nào?
P/S: Đất nhà em phân lô 85m 5*17 5 tầng nên cũng đủ để chui ra chui vào cụ ah. Đen cái ngõ cụt nên tự nhiên được thêm cái sân to đùng trước cửa cho bọn trẻ con nó chạy chơi
Thế thì e nhầm cụ với 1 cụ nhà đất 4x14 ở trên. Nhà ống mà rộng 5m như nhà cụ thì nó khác bọt với nhà 4m nhiều lắm cụ à. Nhà cụ thì cụ fai so với căn hộ cao cấp cùng vị trí và có slot để xe.

Còn nhà ngõ và cc bình dân nội đô e thấy vẫn tăng giá và nghĩ nó ít nhất vẫn tăng theo lạm phát. Cc nó cũ đi nhưng vì nội đô khan hiếm nên vẫn sẽ tăng vì vị trí tốt. Cụ cứ thấy mấy cái nhà tập thể Nghĩa Đô hay Đống Đa có 30m2 mà giá cả đôi ba tỷ. Hay các căn hộ tái định cư chỗ Nguyễn Chánh gần bigC mà giá giờ vẫn tăng đều vì vị trí tốt đó cụ

Long921

Xe tăng
Tầm cc nội đô tập thể như thành công ; ngọc khánh ; giảng võ sau đợt cải tạo tới đây chắc cũng phải 60; 70/m

Jonhy

Xe buýt
Thế thì e nhầm cụ với 1 cụ nhà đất 4x14 ở trên. Nhà ống mà rộng 5m như nhà cụ thì nó khác bọt với nhà 4m nhiều lắm cụ à. Nhà cụ thì cụ fai so với căn hộ cao cấp cùng vị trí và có slot để xe.

Còn nhà ngõ và cc bình dân nội đô e thấy vẫn tăng giá và nghĩ nó ít nhất vẫn tăng theo lạm phát. Cc nó cũ đi nhưng vì nội đô khan hiếm nên vẫn sẽ tăng vì vị trí tốt. Cụ cứ thấy mấy cái nhà tập thể Nghĩa Đô hay Đống Đa có 30m2 mà giá cả đôi ba tỷ. Hay các căn hộ tái định cư chỗ Nguyễn Chánh gần bigC mà giá giờ vẫn tăng đều vì vị trí tốt đó cụ
Giá nhà ngõ xe máy thì em không dám khẳng định 100% nhưng em còn 1 cái nhà ngay chân cầu vượt ngã tư sở DT có hơn 30m2 thôi và ngõ bé 2 xe máy tránh nhau thì em thấy bao năm rồi lúc đường Trường Chinh nó còn lộm nhộm cho đến bây giờ vẫn chỉ nhúc nhích quanh cái mốc 100tr/m2 chả thấy lên tí nào hay là em nhầm nhỉ?

funfunfun

Xe buýt
Giá nhà ngõ xe máy thì em không dám khẳng định 100% nhưng em còn 1 cái nhà ngay chân cầu vượt ngã tư sở DT có hơn 30m2 thôi và ngõ bé 2 xe máy tránh nhau thì em thấy bao năm rồi lúc đường Trường Chinh nó còn lộm nhộm cho đến bây giờ vẫn chỉ nhúc nhích quanh cái mốc 100tr/m2 chả thấy lên tí nào hay là em nhầm nhỉ?
Nhà cụ xây đến đâu rồi
Em cũng mới lấy chỗ từ sơn 10 củ phố nhỏ thôi thấy có chỗ để xe trước cửa cũng khoái rồi

phihanhgia

Xe điện
Hê hê, gì chứ cái riverside thì toàn người thừa tiền ở thôi, làm gì có ai làm công ăn lương 8h30 quẹt thẻ mà cụ lo việc đi lại :)) càng nhiều người giàu ở thì giá nó càng tăng nhé.
Cụ lại nhầm lẫn lớn lần nữa rồi!

VH Riverside thì đúng là nhiều đại gia, mua nhà để không ở, hoặc mua vài căn vứt đó.

Còn VH Harmony thì không phải. LK nhỏ Harmony giá bán cách đây vài năm (cỡ 2017) là 7 tỷ, căn 90m2 có giá khoảng 10 tỷ. Khoản tiền này trong BĐS thực chất là khiêm tốn và chủ các căn đó không phải là các cá nhân gì khác biệt trong XH. Đa số vẫn phải đi làm nội đô và con cái vẫn đi học.

Kể cả gia chủ các căn BT nhỏ ở Riverside diện tích 300m2, nếu mua từ CĐT suốt trong mấy năm (201x-2018), chỉ khoảng 20 tỷ. Cũng không là con số lớn vượt trội so với các nơi khác, thậm chí là rẻ hơn đáng kể so với khu phía Tây.

Jonhy

Xe buýt
Nhà cụ xây đến đâu rồi
Em cũng mới lấy chỗ từ sơn 10 củ phố nhỏ thôi thấy có chỗ để xe trước cửa cũng khoái rồi
Chuẩn cụ ah. Cho xe vào nhà lắm lúc ko thích thật nhưng chung quy lại là quá tiện còn lúc ko thích thì ta vất ngoài đường thôi :D

stevevuxx

Xe tải
Giá VH harmony 28 tỷ/90m2 chứng tỏ một điều: đã hết dư địa tăng, chỉ có thể đi ngang và giảm. Giá đó còn bất hợp lý hơn so với căn LK nghĩa đô cầu giấy 12 tỷ/60m2.
Nhà ở Harmony mà đi làm, đi học ở nội đô, vỡ mồm, chi phí thời gian quá lớn. Giá cao ko bình thường liên quan đến những thương vụ lớn chưa bị lật tẩy.
Cụ nói lạ, bọn có tiền nó mua nhà không phải để ở, tư duy thế là sai rồi. Ở Ocean Park bạn tôi có 3 căn mặt hồ nước mặn. Ba căn đấy tổng giá giờ chắc gần 400 tỷ (tổng giá lúc mua gần 100 tỷ). Nó mua đất cứ để đấy thôi. Giá nhà mặt hồ tính m2 (450 tr đến 500tr m2) đắt gần ngang mấy phố ở Hoàn Kiếm rồi. Bọn này giữ hàng đến giờ này là không lo ngân hàng rồi nhé, được giá nó mới bán, không bao giờ có chuyện giá xuống. Giá xuống chỉ chết do đòn bẩy không có dòng tiền trả lãi thôi chứ giữ đến giờ này thì ko còn chuyện đấy nữa. Chắc cụ chưa thấy cảnh mang 50 tỷ đi đặt cọc mà vẫn phải vác tiền về vì chủ nhà nó không bán nữa nhỉ. Gì chứ biệt thự gần trung tâm thì nguồn cung hạn chế. Nó mà mặt hàng đầu tư. Cụ so thế thì chịu. Chứ nhà trong ngõ thì đầy.
Tư duy mua nhà để ở không áp dụng ở đây.

Tôi ví dụ trong Riverside, khu Bằng Lăng toàn uỷ viên bộ chính trị ở, làm chư hầu của anh Vượng. Khu khác toàn chủ doanh nghiệp nó ở, nó có đi làm giờ hành chính đâu mà cụ lo? Bọn có tiền nó có học trường thường đâu, toàn trường quốc tế.

Bọn giàu nó đầu ******* Long Biên cực nhiều. Anh Vượng nhà mấy ha ở Riverside là do long mạch nó tốt. Hồ Hùng Anh cũng vài ha ngay cạnh nhà anh Vượng cũng vậy.

BMW530d

Xe tăng
Vành đai 3 mà bác có 1000m2 thì đúng là giá trị rồi.
Vâng cụ, 26x40. Được mỗi cái thất bát thì lên Cầu Thăng Long nó nhanh chứ đói cũng chả nghĩ cắt nó để ăn nên giá bao nhiêu cũng thế.

phihanhgia

Xe điện
Cụ nói lạ, bọn có tiền nó mua nhà không phải để ở, tư duy thế là sai rồi. Ở Ocean Park bạn tôi có 3 căn mặt hồ nước mặn. Ba căn đấy tổng giá giờ chắc gần 400 tỷ (tổng giá lúc mua gần 100 tỷ). Nó mua đất cứ để đấy thôi. Giá nhà mặt hồ tính m2 (450 tr đến 500tr m2) đắt gần ngang mấy phố ở Hoàn Kiếm rồi. Bọn này giữ hàng đến giờ này là không lo ngân hàng rồi nhé, được giá nó mới bán, không bao giờ có chuyện giá xuống. Giá xuống chỉ chết do đòn bẩy không có dòng tiền trả lãi thôi chứ giữ đến giờ này thì ko còn chuyện đấy nữa. Chắc cụ chưa thấy cảnh mang 50 tỷ đi đặt cọc mà vẫn phải vác tiền về vì chủ nhà nó không bán nữa nhỉ. Gì chứ biệt thự gần trung tâm thì nguồn cung hạn chế. Nó mà mặt hàng đầu tư. Cụ so thế thì chịu. Chứ nhà trong ngõ thì đầy.
Tư duy mua nhà để ở không áp dụng ở đây.

Tôi ví dụ trong Riverside, khu Bằng Lăng toàn uỷ viên bộ chính trị ở, làm chư hầu của anh Vượng. Khu khác toàn chủ doanh nghiệp nó ở, nó có đi làm giờ hành chính đâu mà cụ lo? Bọn có tiền nó có học trường thường đâu, toàn trường quốc tế.

Bọn giàu nó đầu ******* Long Biên cực nhiều. Anh Vượng nhà mấy ha ở Riverside là do long mạch nó tốt. Hồ Hùng Anh cũng vài ha ngay cạnh nhà anh Vượng cũng vậy.
Cụ suy luận ko được logic, nhảy nhót tứ tung, từ Ocean park, về Harmony, rồi Riverside, nhà phố, nghĩa đô, rồi Starlake.
Ở trên cụ nhắc đến LK Harmony 90m2 giá 28 tỷ, tôi nói giá đó còn bất hợp lý hơn LK ở Cầu giấy. Ai ôm thì cứ ôm thôi, giá danh nghĩa đẩy lên 40-50 tỷ cũng đc. Đến khi bán cho ng dùng thật, thì người ta cân nhắc kỹ nên bỏ ra gần 30 tỷ cho căn LK 90m2 hay ko.
Đoạn dưới cụ nói về BT view hồ Ocean park, rồi bt rộng hàng độc Riverside, hiếm, sp đầu tư. Tất cả các sp đó ko liên quan đến LK giá rẻ 7-12 tỷ ở Harmony, bật tăng lên 20-30 tỷ

Thực chất của việc giá bt, lk phía đông của cđt V bật tăng gấp 3 sẽ dần dần được hé lộ. Có thể sau khi bán xong những đại dự án xa hơn ở Hưng yên, giá của nó mới được thả cho thị trường tự do định đoạt.

stevevuxx

Xe tải
Vâng cụ, 26x40. Được mỗi cái thất bát thì lên Cầu Thăng Long nó nhanh chứ đói cũng chả nghĩ cắt nó để ăn nên giá bao nhiêu cũng thế.
Cụ có 1000m2 là 30p đến cụ rùa thì thích quá. Tư duy em mà nhự cụ thì đã ngon rồi :D Trước thì chỉ thích nhà mặt phố trung tâm, không ngờ giao thông chục năm gần đây phát triển quá.

stevevuxx

Xe tải
Cụ suy luận ko được logic, nhảy nhót tứ tung, từ Ocean park, về Harmony, rồi Riverside, nhà phố, nghĩa đô, rồi Starlake.
Ở trên cụ nhắc đến LK Harmony 90m2 giá 28 tỷ, tôi nói giá đó còn bất hợp lý hơn LK ở Cầu giấy. Ai ôm thì cứ ôm thôi, giá danh nghĩa đẩy lên 40-50 tỷ cũng đc. Đến khi bán cho ng dùng thật, thì người ta cân nhắc kỹ nên bỏ ra gần 30 tỷ cho căn LK 90m2 hay ko.
Đoạn dưới cụ nói về BT view hồ Ocean park, rồi bt rộng hàng độc Riverside, hiếm, sp đầu tư. Tất cả các sp đó ko liên quan đến LK giá rẻ 7-12 tỷ ở Harmony, bật tăng lên 20-30 tỷ

Thực chất của việc giá bt, lk phía đông của cđt V bật tăng gấp 3 sẽ dần dần được hé lộ. Có thể sau khi bán xong những đại dự án xa hơn ở Hưng yên, giá của nó mới được thả cho thị trường tự do định đoạt.
Cụ có vấn đề gì không vậy? Xét về mức độ tăng giá Harmony ăn sao được Ocean Park? Giao dịch Harmony 28, 30 tỷ đầy ra làm sao mà phải xoắn? Liên quan gì đến Cầu Giấy? Dân tỉnh có tiền xung quanh đấy họ có muốn ra Cầu giấy đâu? Dân phố cổ có muốn ra Cầu Giấy đâu? Trước tôi mua ở Harmony, dân Ninh Hiệp họ ra mua ba bốn căn một, ở Ninh Hiệp ra Cầu Giấy làm gì?

Ở Vin chuyển nhượng nhiều đến mức chủ đầu tư có một giai đoạn còn cấm chuyển nhượng trong vòng X tháng.

Ocean Park chỗ nào cũng là sản phẩm đầu tư hết, chả liên quan đến hiếm hay không. Shophouse bình thường đã dao động từ 250 đến 300 triệu rồi.

veno

Xe tải
Vụ nhà đất vs nhà chung cư đúng là luôn nóng trên các diễn đàn. Em thì em nghĩ là tùy quan điểm của mỗi người thôi. Cá nhân em chọn chung cư, và sẽ chỉ ở chung cư vì con của em đi bộ là sang trường học luôn rồi, vợ chồng em thì không phải leo cầu thang hàng ngày và đặc biệt là không ruồi muỗi. Cái mục cuối này với em là cực kỳ quan trọng vì em chả hiểu sao bọn muỗi nó thích loại máu của em lắm, ví dụ cả đống người ngồi cùng phòng thì chỉ có em là muỗi nó đến hỏi thăm. Xưa thì ở ktx đại học có dịch sốt xuất huyết, mấy thằng bạn cùng phòng cởi trần quần đùi nằm ngủ chả mắc màn mà nó cứ nhơn nhơn ra, em thì quần áo dài tay, mắc màn đầy đủ, cuối cùng vẫn bị sốt xuất huyết, đến khổ :D

phihanhgia

Xe điện
Giao dịch Harmony 28, 30 tỷ đầy ra làm sao mà phải xoắn?
.....
Ocean Park chỗ nào cũng là sản phẩm đầu tư hết, chả liên quan đến hiếm hay không. Shophouse bình thường đã dao động từ 250 đến 300 triệu rồi.
1. Cụ cho biết trong vòng 3 tháng gần nhất có mấy căn LK 90m2 ở Harmony giao dịch gần 30 tỷ?

2. Mời tất cả các cụ 5 năm nữa cùng quay lại xem giá bt và shophouse Ocean Park là bao nhiêu. Hiện tại đầu năm 2022 neo ở mức trên 200 cho bt, gần 300 cho shophouse. Lúc đó sẽ biết sản phẩm đầu tư này hấp dẫn ra sao.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
1. Cụ cho biết trong vòng 3 tháng gần nhất có mấy căn LK 90m2 ở Harmony giao dịch gần 30 tỷ?

2. Mời tất cảc cụ 5 năm nữa cùng quay lại xem giá bt và shophouse Ocean Park là bao nhiêu. Hiện tại đầu năm 2022 neo ở mức trên 200 cho bt, gần 300 cho shophouse.
Mình nhất trí với cụ về vụ đẩy giá của dòng họ V. Hàng V đi ngang và lỗ gần 10 năm rồi bật tăng phục vụ ra hàng các đại đô thị mới họ V kết hợp thêm mập to mập nhỏ ninh hiệp, quan chức, dân kd ko kinh doanh vì dịch bỏ tiền ôm hàng. Ai mua ở đợi tầm 2024-2025 thì dễ thở hơn đó. Hiện tay to neo giá ra hàng dần, chỉ có cá nhỏ vào cắn câu.

phihanhgia

Xe điện
Vụ nhà đất vs nhà chung cư đúng là luôn nóng trên các diễn đàn. Em thì em nghĩ là tùy quan điểm của mỗi người thôi. Cá nhân em chọn chung cư, và sẽ chỉ ở chung cư vì con của em đi bộ là sang trường học luôn rồi, vợ chồng em thì không phải leo cầu thang hàng ngày và đặc biệt là không ruồi muỗi. Cái mục cuối này với em là cực kỳ quan trọng vì em chả hiểu sao bọn muỗi nó thích loại máu của em lắm, ví dụ cả đống người ngồi cùng phòng thì chỉ có em là muỗi nó đến hỏi thăm. Xưa thì ở ktx đại học có dịch sốt xuất huyết, mấy thằng bạn cùng phòng cởi trần quần đùi nằm ngủ chả mắc màn mà nó cứ nhơn nhơn ra, em thì quần áo dài tay, mắc màn đầy đủ, cuối cùng vẫn bị sốt xuất huyết, đến khổ :D
Chung cư tầng thấp và nhà đất tôi đều lắp cửa lưới chống muỗi, đảm bảo ko con muỗi hay côn trùng nào vào được.

Chung cư tầng cao >20 ít muỗi hơn, nhưng một số nơi vẫn có muỗi và các loại thiêu thân, mối cánh. Thỉnh thoảng vẫn có. Những chỗ đó vẫn cần cửa lưới chống muỗi kể cả tầng trên 20 mới an toàn.

Nhiều người chung sống với muỗi, ruồi, thiêu thân, côn trùng quen rồi (từ nông thôn ra), nên ko dùng cửa lưới. Những vũ khí đơn giản không độc hại có thể ngăn chặn hết mối lo muỗi, cho cả CC tầng thấp và nhà ở riêng lẻ.

pisces_hn

Xe container
Nhà trong ngõ ở thì cũng ok thôi nhưng ngại nhất hàng xóm phức tạp. Mấy cái vụ ẩm hay leo cầu thang cũng k ngại bằng.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung tốt nhất ko nên dậy người giàu cách đầu tư. Những người mà họ đã mua được liền kề, biệt thự 10,20 tỷ thì đương nhiên họ thừa sức mua được cccc. Trong khi ở cccc sướng hơn và nhiều cụ trong này bảo cccc ở còn lên giá hơn biệt thự và liền kề thì ko lẽ những ông mua biệt thự, lk đều là đầu đất hết :D:D:D
Tính ra cũng tuỳ cá nhân thich kiểu nào thôi. Nhưng thực sự mà nói thì dân có nhiều tiền thực thụ họ ở liền kề, biệt thự là chủ yếu! Vẫn là hình thức ở mặt đất.