Giá nhà Hà Nội đang quá cao so với nhu cầu thực

elmk264

Xe hơi
Ai cũng kêu là cao, nhưng với tốc độ như thế này chỉ thiệt cho tầng lớp tri thức thành thị thôi. Nông dân đã có đất, đất tăng thì bán đi, chuyển đổi từ vị trí này sang chỗ khác như mua cho con trên tp chẳng han. Còn lại tri thức trong chờ vào lương kể cả lương doanh.nghiệp fdi thì càng ngày ước mơ chỗ chui ra chui vào càng xa. Tóm lại hiện thực nó vậy.
Cụ lo cho trí thức thành thị quá.
Ở thành thị thì có sẵn nhà bố mẹ, ít nhất 4 năm học với vài năm đi làm không mất tiền thuê nhà.
Còn tầng lớp con nông dân thì không phải bố mẹ ai cũng có đất mà bán, nhiều người còn phải gửi tiền về cho bố mẹ nuôi các em.
Vậy nên chả có gì là thiệt cả. Không có tiền mua nhà thì phải đi thuê và tích lũy dần. Vậy thôi

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em hỏi nhận thức tầm này mà sao cụ giàu thế? Sở hữu cả chục cái nhà? #:-s
Hệ hệ, giờ, khi ngan già là F2, một lũ co cụm về ông bà, thở ngắn, than dài. Đi lên cũng va, đi xuống cũng va... suốt ngày nghe thông tin nổ chỗ này, cách ly chỗ kia - thì nhà với chả cửa cái "ba vạn chín nghìn"...
Thành phần sales BĐS cuối vụ, lúc giáp hạt ấy mà cụ. Chục ở cái lỗ m.ồm... khác gì 3 ông trẻ trâu mặc vét đi bike mini tàu chém về làm giàu:-s

langtaixautinh

Xe tải
Tiêu đề nghe rất hợp lý và hot, nhưng ngẫm lại thì thấy nó không logic hợp lý lắm nhỉ? Ví dụ như nói Giá Iphone 12 Pro Max đang quá cao so với nhu cầu thực thì cũng đúng và cũng sai. =))

langtaixautinh

Xe tải
1000 ông trí thức có mấy ông tạo được AI, tạo ra AI xong thì AI nó thay luôn công việc của các ông trí thức còn lại. AI làm ko biết mệt, ko đòi tăng lương, tuyệt đối trung thành.
Bên nhật bản , hàn quốc và Âu Mỹ ngày trước cũng vậy , tầng lớp trung lưu dạng "Salaryman" hay "white collar" trước đây rất được coi trọng, là nguồn lực chính để phát triển nền kinh tế, thu nhập của 1 ông phó phòng thừa đủ thuê osin, nhưng giờ thì sao? Phó giám đốc vẫn phải tự rửa bát nhé.
vậy giá trị của 1 ông Thạc Sỹ cũng chỉ ngang với 1 ông học nghề (bên tây lương Thạc Sỹ ngang với thu nhập của thợ xây, thợ sửa ống nước, lái xe ủi..)
Đọc cả đoạn văn của cụ em chỉ ưng mỗi "thợ sửa ống nước" vì nó gắn liền với nhiều tiểu phẩm XXX ở bên Tây =))

xe_long

Xe hơi
Vậy mới chuẩn cụ ạ.
Trí thức là cục phân. Giai cấp công nông mới là nền móng của xã hội. Tăng giá bds thì tài sản toàn dân đều tăng, nông dân công nhân có nhà có đất đều có lợi, vì 91% người dân VN không phải đi thuê nhà. chỉ có tầng lớp trung lưu "làm công ăn lương" muốn đổi đời nhờ công việc "thu nhập cao" mới khổ: vì giá nhà tăng hơn lương.
sau dịch thì tầng lớp trung lưu làm công ăn lương sẽ nghèo đi, nhưng giai cấp công nông sẽ thấy cuộc đời đẹp đẽ hơn vì bọn trung lưu trí thức giờ đây cũng không hơn gì mình.
Tương lai sau này sẽ ngày càng tươi sáng hơn đối với tầng lớp nhân dân lao động. Mức sống của công nhân, nông dân và người lao động tự do như grabike, thợ sửa ống nước: sẽ dần ngang bằng với thạc sỹ, phó phòng.
Bên nhật bản , hàn quốc và Âu Mỹ ngày trước cũng vậy , tầng lớp trung lưu dạng "Salaryman" hay "white collar" và các hộ kinh doanh, cty tư nhân nhỏ trước đây rất được coi trọng, là nguồn lực chính để phát triển nền kinh tế, thu nhập của 1 ông phó phòng thừa đủ thuê osin, nhưng giờ thì sao? Phó giám đốc vẫn phải tự rửa bát nhé.
Nguyên nhân ko phải vì chính trị hay lịch sử mà vì thời đại thay đổi.
Trước đây cần quản lý tầm trung, cần đốc công.. nhưng giờ 4.0 rồi, AI nó làm được hết.
Trước đây hộ kinh doanh nhỏ hoạt động hiệu quả , nhưng giờ tập đoàn lớn, các chuỗi phân phối nó làm từ A-Z ,
vậy giá trị của 1 ông Thạc Sỹ cũng chỉ ngang với 1 ông học nghề (bên tây lương Thạc Sỹ ngang với thu nhập của thợ xây, thợ sửa ống nước, lái xe ủi..) như vậy mới công bằng cho giai cấp công nông. không có lý gì Giọt mồ hôi của người lao động lại bị trả giá rẻ hơn mớ trí thức của anh cán bộ văn phòng.
vì thời đại này cái quan trọng là tài sản và vốn chứ ko phải là tri thức.
tương lai những ai có thu nhập thụ động nhờ đầu tư, nhờ nắm giữ tư liệu sản xuất sẽ giầu lên, còn ai thu nhập chủ động bằng công việc làm công ăn lương sẽ nghèo đi vì con người làm sao địch lại với AI, Máy móc..
Nếu ko thể vươn lên được tầng lớp thượng lưu, ko thâu tóm được tài sản của người khác được thì Tốt nhất là cứ mua đất thổ cư, sau này cho thuê thì sẽ đảm bảo được tài sản.
Đọc xong comment của bác em cũng nhất quyết có nghèo cũng phải cho thằng Tèo đi học 😅

manhdoanhoang

Xe đạp
ai ôm đất chuẩn bị vỡ nợ. Làm ăn cực kì khó khăn mấy năm nữa. Ngân hàng luôn luôn siết nợ

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Tiêu đề nghe rất hợp lý và hot, nhưng ngẫm lại thì thấy nó không logic hợp lý lắm nhỉ? Ví dụ như nói Giá Iphone 12 Pro Max đang quá cao so với nhu cầu thực thì cũng đúng và cũng sai. =))
Thế mới nói nhu cầu thực là 1 chuyện mà cụ
Iphone thì mọi ng chỉ cần Ip7 nghe gọi, nt xem ti phim là ok rồi. Sap cứ phải 11,12pro mã???
Nhà nó cũng thế, ng ít tiền chọn nhà nhỏ tiền. Người nhiều tiền thích biệt thự liền kề
Giá nhà HN theo em do cung cầu thôi chứ nội thành ko thổi được, toàn các cụ Of đầu đầy sỏi thổi vào mắt
Đến nay qua 5 đợt dịch rồi nhg có ai bán giá rẻ đâu? Đi hỏi giá vẫn giật mình. Thế nên vẫn theo nhu cầu thôi ạ. Ai cần thấy hợp lí thì mua, không thì lại ngồi hóng

cuchuoi0509

Xe tăng
Iphone thì mọi ng chỉ cần Ip7 nghe gọi, nt xem ti phim là ok rồi. Sap cứ phải 11,12pro mã???
Nhà nó cũng thế, ng ít tiền chọn nhà nhỏ tiền. Người nhiều tiền thích biệt thự liền kề
Giá nhà HN theo em do cung cầu thôi chứ nội thành ko thổi được, toàn các cụ Of đầu đầy sỏi thổi vào mắt
Đến nay qua 5 đợt dịch rồi nhg có ai bán giá rẻ đâu? Đi hỏi giá vẫn giật mình. Thế nên vẫn theo nhu cầu thôi ạ. Ai cần thấy hợp lí thì mua, không thì lại ngồi hóng
so đất với đt đã là sai rồi. các cụ có chục mảnh đất thì cũng chỉ mua 2-3 cái pro max là cùng, có cụ nào mua chục cái điện thoại để dùng k ạ. Đó mới gọi là nhu cầu thực.
Còn đất nói trắng ra là nhu cầu đầu cơ. Mình cụ có ở hết chục mảnh đất k ạ (sản xuất, kinh doanh khách sạn nhà nghỉ thì em k nói).
Và người làm cho giá đất cao chính là những cụ đầu cơ chứ k phải những người có nhu cầu để ở.

Chỉnh sửa cuối:

captivaLT088

Xe tải
Cháu chả hiểu cụ làm bộ phận nào của ngân hàng. Thực tế của cháu là thế, chả tranh luận với cụ làm gì.
cháu trước dịch ngân hàng (phòng giao dịch) còn cãi nhau để đc cháu vay. Gạ vay thêm mà cháu còn ko thèm nhé. Đến lúc mình cần xèng muốn vay thêm thì lại báo : đang cơ cấu ko đc vay + tăng lãi suất. Vậy là cháu chuyển bank qua chi nhánh nông nghiệp. Tài sản của cháu định giá rất thấp nhưng cháu cũng ko vay kịch khung ạ.(1/2 hạn mức 26 tỉ)
Em đồng ý với cụ, chuyện đáo hạn tk vay, trả nguyên lãi là rất bình thường. E vài năm trước thời chưa dịch còn vay định giá và cho vay kịch gần 20 tỉ, e cần thêm nữa còn làm hồ sơ đáo rồi vay lại tính cả cho vay làm nội thất trên đất thêm đc 3 tỉ nữa, gần bằng giá trị nhà thị trường luôn. Làm luôn cái đẩy tiền vay trả lên để trả trước vốn thế là xong. Toàn bộ ngâm hàng làm cho hết , e chỉ việc ký, chả phải chuẩn bị gần 20 tỉ mà đáo

vietdang89

Xe tải
Em đồng ý với cụ, chuyện đáo hạn tk vay, trả nguyên lãi là rất bình thường. E vài năm trước thời chưa dịch còn vay định giá và cho vay kịch gần 20 tỉ, e cần thêm nữa còn làm hồ sơ đáo rồi vay lại tính cả cho vay làm nội thất trên đất thêm đc 3 tỉ nữa, gần bằng giá trị nhà thị trường luôn. Làm luôn cái đẩy tiền vay trả lên để trả trước vốn thế là xong. Toàn bộ ngâm hàng làm cho hết , e chỉ việc ký, chả phải chuẩn bị gần 20 tỉ mà đáo
Nếu như cụ nói thì e lại càng lo, vì bank thời kì trước định giá đúng như cụ nêu, và hậu quả đến giờ như nào các cụ cũng biết

Quoccuong25

Xe tải
cụ nói chính xác

ropa86

Xe máy
so đất với đt đã là sai rồi. các cụ có chục mảnh đất thì cũng chỉ mua 2-3 cái pro max là cùng, có cụ nào mua chục cái điện thoại để dùng k ạ. Đó mới gọi là nhu cầu thực.
Còn đất nói trắng ra là nhu cầu đầu cơ. Mình cụ có ở hết chục mảnh đất k ạ (sản xuất, kinh doanh khách sạn nhà nghỉ thì em k nói).
Và người làm cho giá đất cao chính là những cụ đầu cơ chứ k phải những người có nhu cầu để ở.
Vote cho cụ.

gunner2801

Xe tải
Nói "nguồn cung đang quá lớn so với nhu cầu thực", hoặc "giá nhà đang quá cao so với khả năng chi trả của dân" thì nghe hợp lý hơn nhỉ

BINH MINH 07

Xe điện
Do đặc thù nghề nghiệp em phải đi khắp nơi để định giá tài sản, mà tài sản bảo đảm thì 90% là đất đai thì trong 3 năm qua số phân lô và nền tại tất cả các tỉnh là đủ cho nhu cầu trong ít nhất 30 năm nữa nếu dân số VN cứ tăng đều thêm mỗi năm 1tr người.
Có những tỉnh dân còn ít đi vì dân đến thành phố làm việc thế mà đất nền khắp nơi.
Chỉ làm một con đường nhỏ rồi san ủi chia thành các lô để bán, với cái loại làm BĐS này thì mạt kiếp không có người ở.
Ngay Hà Nội cách trung tâm không xa, có những khu đô thị mở cách đây mười mấy năm vẫn y nguyên, cỏ mọc um tùm.
Đất thì không thiếu, dân còn tiền để mua thì nhà nước còn đất để bán.

Chỉnh sửa cuối: