Giá nhà Hà Nội đang quá cao so với nhu cầu thực

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Vậy mấy khu phân lô có vỉa hè cho cán bộ cũ giờ chắc ít chỗ đạt chuẩn rồi
đúng rồi cụ ạ: chuẩn của thế giới là có vỉa hẻ và lòng đường đủ 2 xe cứu hoả tránh nhau: mà xe cứu hoả thì rộng hơn oto con, góc vuông cũng đủ để xe cứu hoả quay rẽ nữa

MrJujube

Xe hơi
Chuẩn nó cũng thay đổi nhanh lắm cụ ạ
Thế cụ dự đoán chuẩn tiếp theo đi ạ
Em thấy trên này các cụ bảo là: nhà ngõ xe máy, nhà mặt phố xuống; chung cư cao cấp, liền kề, biệt thự trong khu đô thị mới lên ngôi

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ dự đoán chuẩn tiếp theo đi ạ
Em thấy trên này các cụ bảo là: nhà ngõ xe máy, nhà mặt phố xuống; chung cư cao cấp, liền kề, biệt thự trong khu đô thị mới lên ngôi
nhưng vẫn ko lên nhanh bằng đất thổ cư diện tích lớn ở ven đô: Mê Linh, Thường Tín, Quốc Oai, Sóc Sơn, Thạch Thất: đất đường 2 xe côngtenno tránh nhau được, sổ đỏ lâu dài sẽ tăng nhanh nhất ạ.
(vì liền kề và BT có giá trị của phần xây thô: cái này là tiêu sản: giá giảm dần khấu hao theo thời gian)

bamboo111

Xe hơi
Có 1 thực tế theo cảm nhận của em là hiện tại giá nhà ở Hà Nội đang quá cao. Đặc biệt sau Tết và đợt sốt đất thì giá còn bị đẩy lên nữa.
Rất nhiều chủ nhà bán nhà cũng đang ảo tưởng về giá, nhà mấy tháng rồi không bán được nhưng cũng phải tăng tầm 10-15% cho bằng bạn bằng bè, bằng thằng hàng xóm, bằng thị trường...
Giờ giá ở mấy quận như Cầu Giấy, Đống Đa, Ba Đình,... thậm chí cả Thanh Xuân ngõ xe máy tránh cũng toàn loanh quanh 100tr/m rồi, đất thì các cụ đi xem cho vui chứ em nghĩ nhìn giá ít cụ chốt lắm, nhà phân lô tô tô cứ 150-200tr là bt... Ngay cả giá chung cư cũng có xu hướng tăng
Thời điểm này em thấy ai có nhu cầu mua ở thực sự thì vẫn mua thôi, còn để đầu tư hay lướt ở HN thì cực kì khó. Thanh khoản vẫn có nhưng không bằng mọi năm
Hiện tại giá nguyên liệu như sắt thép đã tăng đến 40-50%, dự đoán sắp tơi giá các mặt hàng khác cũng tăng. 3 đợt Covid đã qua nhưng chưa đợt nào giá nhà giảm mà chỉ tăng. Nói thực đến hiện tại em cũng chưa thấy dấu hiệu nào cho thấy giá nhà HN có thể giảm!
Các cụ nhận định giá nhà HN sắp tới như nào ạ?
đồng nhận định với cụ, e cho rằng giá nhà đã lên một mức mới và sẽ đi ngang, không xuống đâu cụ ạ, dòng tiền chảy vào bđs vẫn rât nhiều, đối diện với dự báo lạm phát ở phía trước

NguyenDatTan

Xe tải
nhưng vẫn ko lên nhanh bằng đất thổ cư diện tích lớn ở ven đô: Mê Linh, Thường Tín, Quốc Oai, Sóc Sơn, Thạch Thất: đất đường 2 xe côngtenno tránh nhau được, sổ đỏ lâu dài sẽ tăng nhanh nhất ạ.
(vì liền kề và BT có giá trị của phần xây thô: cái này là tiêu sản: giá giảm dần khấu hao theo thời gian)
Đất thổ cư ven đô giai đoạn vừa rồi thi nhau thổi giá cao quá bác ah, Giờ mà vào tiền các vùng ven hơi khoai

MrJujube

Xe hơi
Ý em đang nói đến “chuẩn”, chứ không dám bàn đến giá ạ. Vì lời lỗ nó phải tuỳ thuộc vào giá lúc mua lúc bán
Em mạn phép các cụ chốt lại là chuẩn bây giờ chuẩn là phải sống sướng hơn các cụ nhà ta, ô tô phải tiện chỗ đỗ, dân trí bớt làng xóm, hỏa hoạn là phải tiện ứng cứu kịp thời. Thời phố nhỏ, ngõ nhỏ đã qua ạ

kangongjin

Xe tải
2 làm oto và 2 làn xe đạp và 2 bên vỉa hè. còn chiều rộng bao nhiêu thì cụ cứ đến các khu đô thị , khi đất tái định cư, đất đấu giá thì sẽ thấy tận mắt, còn em ko đo nên ko rõ lắm
Khu e giãn dân, cả vỉa hè là 12m, oto để lòng đường 2 bên, oto giữa vẫn đi bình thường

vuitinhhn

Xe tăng
Thôi thì tôn trọng suy nghĩ của mỗi người, em thì chưa được ở biệt thự nhưng nhà mặt phố 2 xe ô tô tránh nhau 5-70m2 thì em ở rồi và giờ là cho thuê và chuyển đến 2 cái chung cư thì em không tìm thấy lý do gì để ở một ngôi nhà cùng tầm tiền giữa chung cư và nhà đất vì em thấy ngoài cái lý do nhà đất sẽ lên giá ra thì không thấy. Đấy là cảm nhận của em đã trải qua 4 ngôi nhà và phải nói thật em ở chung cư trên cao không khí thoáng đãng ra quen rồi, giờ không thể về sống dưới đất được nữa và coi chỗ ở cũng giống như một thứ tài sản khác là nó phục vụ mình chứ không còn nghĩ nó sẽ giữ giá hay mất giá nữa.
Cụ ở CC nào để em ngâm cứu ?

via OTOFUN for Android

toyfriend

Xe buýt
Khu e giãn dân, cả vỉa hè là 12m, oto để lòng đường 2 bên, oto giữa vẫn đi bình thường
Khu nhà e kiểu dự án cách đây 12 năm rồi, đường gần 5m, 2 bên vỉa hè mỗi bên đc 1,9m. Giờ ko đủ chuẩn rồi

toyfriend

Xe buýt

Mss AN TÂM

Xe điện
Cao mà vẫn bán được chứng tỏ k cao, ai cũng kêu cao mà e k thấy giảm, vẫn thấy mua đi bán lại ầm ầm

Ttuan71

Xe tải
Cao mà vẫn bán được chứng tỏ k cao, ai cũng kêu cao mà e k thấy giảm, vẫn thấy mua đi bán lại ầm ầm
Ai cũng kêu là cao, nhưng với tốc độ như thế này chỉ thiệt cho tầng lớp tri thức thành thị thôi. Nông dân đã có đất, đất tăng thì bán đi, chuyển đổi từ vị trí này sang chỗ khác như mua cho con trên tp chẳng han. Còn lại tri thức trong chờ vào lương kể cả lương doanh.nghiệp fdi thì càng ngày ước mơ chỗ chui ra chui vào càng xa. Tóm lại hiện thực nó vậy.

Si_Tran

Xe buýt
cái này thì nó phụ thuộc vào cung cầu thôi cụ ơi, nhưng giá nào thì trả mua quan điểm người dân mình là mua được hết quan trọng là giá thế nào thôi, trong sài gòn giá cõ chỗ cả ty/m mà vẫn có người mua, lượng cung mà thiếu hụt mà nhu cầu mua nhiều, thì kiểu gì giá cao vẫn mua bán ầm ầm thôi cụ

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Ai cũng kêu là cao, nhưng với tốc độ như thế này chỉ thiệt cho tầng lớp tri thức thành thị thôi. Nông dân đã có đất, đất tăng thì bán đi, chuyển đổi từ vị trí này sang chỗ khác như mua cho con trên tp chẳng han. Còn lại tri thức trong chờ vào lương kể cả lương doanh.nghiệp fdi thì càng ngày ước mơ chỗ chui ra chui vào càng xa. Tóm lại hiện thực nó vậy.
Vậy mới chuẩn cụ ạ.
Trí thức là cục phân. Giai cấp công nông mới là nền móng của xã hội. Tăng giá bds thì tài sản toàn dân đều tăng, nông dân công nhân có nhà có đất đều có lợi, vì 91% người dân VN không phải đi thuê nhà. chỉ có tầng lớp trung lưu "làm công ăn lương" muốn đổi đời nhờ công việc "thu nhập cao" mới khổ: vì giá nhà tăng hơn lương.
sau dịch thì tầng lớp trung lưu làm công ăn lương sẽ nghèo đi, nhưng giai cấp công nông sẽ thấy cuộc đời đẹp đẽ hơn vì bọn trung lưu trí thức giờ đây cũng không hơn gì mình.
Tương lai sau này sẽ ngày càng tươi sáng hơn đối với tầng lớp nhân dân lao động. Mức sống của công nhân, nông dân và người lao động tự do như grabike, thợ sửa ống nước: sẽ dần ngang bằng với thạc sỹ, phó phòng.
Bên nhật bản , hàn quốc và Âu Mỹ ngày trước cũng vậy , tầng lớp trung lưu dạng "Salaryman" hay "white collar" và các hộ kinh doanh, cty tư nhân nhỏ trước đây rất được coi trọng, là nguồn lực chính để phát triển nền kinh tế, thu nhập của 1 ông phó phòng thừa đủ thuê osin, nhưng giờ thì sao? Phó giám đốc vẫn phải tự rửa bát nhé.
Nguyên nhân ko phải vì chính trị hay lịch sử mà vì thời đại thay đổi.
Trước đây cần quản lý tầm trung, cần đốc công.. nhưng giờ 4.0 rồi, AI nó làm được hết.
Trước đây hộ kinh doanh nhỏ hoạt động hiệu quả , nhưng giờ tập đoàn lớn, các chuỗi phân phối nó làm từ A-Z ,
vậy giá trị của 1 ông Thạc Sỹ cũng chỉ ngang với 1 ông học nghề (bên tây lương Thạc Sỹ ngang với thu nhập của thợ xây, thợ sửa ống nước, lái xe ủi..) như vậy mới công bằng cho giai cấp công nông. không có lý gì Giọt mồ hôi của người lao động lại bị trả giá rẻ hơn mớ trí thức của anh cán bộ văn phòng.
vì thời đại này cái quan trọng là tài sản và vốn chứ ko phải là tri thức.
tương lai những ai có thu nhập thụ động nhờ đầu tư, nhờ nắm giữ tư liệu sản xuất sẽ giầu lên, còn ai thu nhập chủ động bằng công việc làm công ăn lương sẽ nghèo đi vì con người làm sao địch lại với AI, Máy móc..
Nếu ko thể vươn lên được tầng lớp thượng lưu, ko thâu tóm được tài sản của người khác được thì Tốt nhất là cứ mua đất thổ cư, sau này cho thuê thì sẽ đảm bảo được tài sản.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Vậy mới chuẩn cụ ạ.
Trí thức là cục phân. Giai cấp công nông mới là nền móng của xã hội. Tăng giá bds thì tài sản toàn dân đều tăng, nông dân công nhân có nhà có đất đều có lợi, vì 91% người dân VN không phải đi thuê nhà. chỉ có tầng lớp trung lưu "làm công ăn lương" muốn đổi đời nhờ công việc "thu nhập cao" mới khổ: vì giá nhà tăng hơn lương.
sau dịch thì tầng lớp trung lưu làm công ăn lương sẽ nghèo đi, nhưng giai cấp công nông sẽ thấy cuộc đời đẹp đẽ hơn vì bọn trung lưu trí thức giờ đây cũng không hơn gì mình.
Tương lai sau này sẽ ngày càng tươi sáng hơn đối với tầng lớp nhân dân lao động. Mức sống của công nhân, nông dân và người lao động tự do như grabike, thợ sửa ống nước: sẽ dần ngang bằng với thạc sỹ, phó phòng.
Bên nhật bản , hàn quốc và Âu Mỹ ngày trước cũng vậy , tầng lớp trung lưu dạng "Salaryman" hay "white collar" và các hộ kinh doanh, cty tư nhân nhỏ trước đây rất được coi trọng, là nguồn lực chính để phát triển nền kinh tế, thu nhập của 1 ông phó phòng thừa đủ thuê osin, nhưng giờ thì sao? Phó giám đốc vẫn phải tự rửa bát nhé.
Nguyên nhân ko phải vì chính trị hay lịch sử mà vì thời đại thay đổi.
Trước đây cần quản lý tầm trung, cần đốc công.. nhưng giờ 4.0 rồi, AI nó làm được hết.
Trước đây hộ kinh doanh nhỏ hoạt động hiệu quả , nhưng giờ tập đoàn lớn, các chuỗi phân phối nó làm từ A-Z ,
vậy giá trị của 1 ông Thạc Sỹ cũng chỉ ngang với 1 ông học nghề (bên tây lương Thạc Sỹ ngang với thu nhập của thợ xây, thợ sửa ống nước, lái xe ủi..) như vậy mới công bằng cho giai cấp công nông. không có lý gì Giọt mồ hôi của người lao động lại bị trả giá rẻ hơn mớ trí thức của anh cán bộ văn phòng.
vì thời đại này cái quan trọng là tài sản và vốn chứ ko phải là tri thức.
tương lai những ai có thu nhập thụ động nhờ đầu tư, nhờ nắm giữ tư liệu sản xuất sẽ giầu lên, còn ai thu nhập chủ động bằng công việc làm công ăn lương sẽ nghèo đi vì con người làm sao địch lại với AI, Máy móc..
Nếu ko thể vươn lên được tầng lớp thượng lưu, ko thâu tóm được tài sản của người khác được thì Tốt nhất là cứ mua đất thổ cư, sau này cho thuê thì sẽ đảm bảo được tài sản.
Cháu hỏi khí không phải: Cụ đã tiêm chưa ? ~o)

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Hỏi kiểu này giống như thằng chí phèo thấy mọi người đang đi đường thì đứng ra giữa đường, chặn mọi người lại rồi hô to: cháu hỏi khí không phải cụ đã tiêm chưa?
Trong đầu cụ chắc chỉ toàn có đất ah

Altis 2011

Xe điện
Riêng phần xây thô từ năm ngoái đến giờ đã tăng 20% đấy Cụ ah.