Giá nhà Hà Nội quá cao.

Arabia

Xe tăng
Đã ra luật thì phải có cả điều khoản chống lách chứ cụ, chỉ sợ thằng đc ra luật lại là thằng lắm đất nhất thôi 8->
Đến như Mỹ còn chả chống nổi, huống gì VN. Xây dựng hệ thống để sàng lọc phân loại được đâu là thật đâu là gian dối cần rất nhiều thời gian và công sức. Việc vợ chồng con cái đứng tên là giải pháp tự phát của mấy ông chém gió quán nước, phải em việc đếch gì em phải làm thế mệt hết cả người, giả sử có mấy chục cái nhà thì cũng ko né nổi. Em chỉ đơn giản học theo Mr Trump mở công ty, chuyển hết nhà sang dạng tài sản công ty đi kinh doanh bđs, mình làm giám đốc, như thế nhà thì vẫn giữ vẫn cho thuê mà thuế nhà vẫn zero. Nếu nhà nước thêm luật đánh thuế lũy tiến bđs của công ty thì em khẳng định VN lộn tùng phèo ngay. VN đi sau, nên cứ copy giải pháp của bọn Tây đếch bao giờ sai.

sorcerevn

Xe máy
Em thấy cứ như anh giãy chết, toàn đi thuê chả mấy ông nghĩ mua. Bà bác em bên Đức mấy chục năm nay vẫn ở thuê mặc dù sở hữu 2 cái nhà hàng ăn nên làm ra

pisces_hn

Xe container
Hu hu! 2 vợ chồng e làm nhân viên nhà nước ,tổng lương của cả đôi là 6 củ. Em ở tỉnh, đang lên bài tính mỗi tháng tiết kiệm cố gắng lấy 1 củ ( tính trung bình cả đời). Vị chi một năm đc 12 củ. 100 năm được 1,2 tỷ để mua đất. Thêm 100 năm nữa để làm nhà. 50 năm để mua xe. Năm nay bọn em 30 tuổi. Hỏi e bao nhiêu tuổi thì có đất, nhà và xe?
cụ vay lấy dăm trăm xin cái chân trưởng phòng tài chính thì cuối trước tết là đủ cả.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Ví dụ : 1 cặp vợ chồng sống ở Hà nội ( năm nay khoảng 30 tuổi), có 1 đứa con khoảng 1-2 tuổi. Thu nhập 2 vch khoảng 35 củ / 1tháng, bài toán là làm sao cặp vch đấy mua được cái nhà( hoặc chung cư ) để ở và mua thêm cái xe oto để đi lại cho thuận tiện.

Tổng thu : 35 củ.

Tiêu:
Thuê nhà: 5 củ
Điện,nước,mạng,thẻ đt...2 triệu.
Tiền ăn ( 3 bữa) : 7 củ.
Tiền hoa quả,rượu bia,nước ngọt...: 2 củ.
Tiền học cho con: 2 củ.
Tiền sữa cho con: 1 củ.
Tiền xăng xe đi lại và sửa xe : 1 củ ( cho 2 xe máy).
Tiền tiêu vặt 2 vch : 1 củ.
Tiền đi lại về quê ( nội, ngoại không ở hà nội): 1 củ.
Tiền hiếu hỉ : 1 củ ( nếu đi đám cưới ở khách sạn chắc chắn thiếu).
Tiền ốm đau( trẻ nhò hay ốm) :500 K
Tiền mua các đồ dùng và quần áo: 500 K
Tiền linh tinh ( thỉnh thoảng có khách, bạn bè, họ hàng đến chơi ): 1 củ.
⇒ Tổng: 25 củ.

Tiết kiệm: 35củ- 25 củ= 10 củ /1 tháng ( Các năm sau lương tăng lên thì bù trừ trượt giá, giá thuê nhà tăng, tiền học tăng + sinh thêm 1 đứa nữa....).

Vậy là 1 năm được khoảng 120 củ, khoảng 25-30 năm thì mới đủ để mua cái nhà 4 tỷ.
Lúc đó chắc cặp vch kia cũng khoảng 55-60 tuổi. ( Còn để mua thêm cái oto đi lại cho thuận tiện thì chắc vài năm nữa.)

⇒ Chúng ta đang phải tốn quá nhiều tiền để mua được 1 cái nhà.
PS: Xin phép cho em nói tục 1 câu: Dm, giá nhà ở Hà Nội quá cao so với thu nhập.

Điều ước: Gía nhà ở Hà Nội giảm đi khoảng 9/10 ( Ví dụ giá 4 tỷ_ chỉ còn 400 củ) , để người lao động đỡ khổ khi cứ suốt ngày chạy đua để mua được cái nhà. ( Làm cả đời mua được cái nhà).
Đầu tiên phải soi lại mình từ mong ước ở Hà Nội và mong ước có nhà, vì ai cũng mong ước như thế nên giá nhà cao thôi, gậy ông đập lưng ông :)

BMW_X7

Xe điện
Ví dụ : 1 cặp vợ chồng sống ở Hà nội ( năm nay khoảng 30 tuổi), có 1 đứa con khoảng 1-2 tuổi. Thu nhập 2 vch khoảng 35 củ / 1tháng, bài toán là làm sao cặp vch đấy mua được cái nhà( hoặc chung cư ) để ở và mua thêm cái xe oto để đi lại cho thuận tiện.

Tổng thu : 35 củ.

Tiêu:
Thuê nhà: 5 củ
Điện,nước,mạng,thẻ đt...2 triệu.
Tiền ăn ( 3 bữa) : 7 củ.
Tiền hoa quả,rượu bia,nước ngọt...: 2 củ.
Tiền học cho con: 2 củ.
Tiền sữa cho con: 1 củ.
Tiền xăng xe đi lại và sửa xe : 1 củ ( cho 2 xe máy).
Tiền tiêu vặt 2 vch : 1 củ.
Tiền đi lại về quê ( nội, ngoại không ở hà nội): 1 củ.
Tiền hiếu hỉ : 1 củ ( nếu đi đám cưới ở khách sạn chắc chắn thiếu).
Tiền ốm đau( trẻ nhò hay ốm) :500 K
Tiền mua các đồ dùng và quần áo: 500 K
Tiền linh tinh ( thỉnh thoảng có khách, bạn bè, họ hàng đến chơi ): 1 củ.
⇒ Tổng: 25 củ.

Tiết kiệm: 35củ- 25 củ= 10 củ /1 tháng ( Các năm sau lương tăng lên thì bù trừ trượt giá, giá thuê nhà tăng, tiền học tăng + sinh thêm 1 đứa nữa....).

Vậy là 1 năm được khoảng 120 củ, khoảng 25-30 năm thì mới đủ để mua cái nhà 4 tỷ.
Lúc đó chắc cặp vch kia cũng khoảng 55-60 tuổi. ( Còn để mua thêm cái oto đi lại cho thuận tiện thì chắc vài năm nữa.)

⇒ Chúng ta đang phải tốn quá nhiều tiền để mua được 1 cái nhà.
PS: Xin phép cho em nói tục 1 câu: Dm, giá nhà ở Hà Nội quá cao so với thu nhập.

Điều ước: Gía nhà ở Hà Nội giảm đi khoảng 9/10 ( Ví dụ giá 4 tỷ_ chỉ còn 400 củ) , để người lao động đỡ khổ khi cứ suốt ngày chạy đua để mua được cái nhà. ( Làm cả đời mua được cái nhà).
Thằng bạn em thu nhập chi tiêu 2 vợ chồng nó tháng 25 củ, nhưng chưa đến 2 năm vc nó tích góp, chắt chiu đã mua được nhà, cụ tính 30 năm thì lâu quá
à bố vợ nó làm Phó tổng GĐ

cap3hk

Xe tăng
Website
ghequangame.com
Làm cái nhà Bồ Đề 26m2 x 3 tầng giá 1.25 tỏi pm em nhé, em pass lại cho :|
Theo phân tích của cụ thì 10 năm là đủ mua nhà của em rồi ;))
078.222.2269 ạ :">

QuaQua

Đi bộ
Khiếp các cụ cứ tính kiểu gì 10 năm làm việc mà thu nhập vẫn y nguyên thế ạ. Không tính trượng hợp làm việc kém bị đuổi việc thì sao ạ hoặc tích vốn làm ăn quả lớn thì chỉ cần 5 năm là mua biệt thự ấy chứ ạ, hay may mắn thì trúng con jackpot Vietlot. Nghèo thì lâu chứ giàu thì mấy phải không ạ? Thôi chủ nó gọi rồi em vào trộn vữa tiếp ạ

Vuthanhhien

Xe buýt
Tính giá nhà so với giá thu nhập thì làm gì có nơi nào trên thế giới này bằng nhau. Thu nhập thì chỉ để tiêu dùng hàng ngày thôi chứ để mua tài sản lớn như nhà thì sao mua được

at_anbinh

Xe tải
Website
luattrihung.com
nhà em thu nhập cả 2 vc có mấy củ, chỉ dám mơ nhà 1 củ tỏi thôi, thế mà mãi vẫn chưa trả nợ xong, :D

Mr.KuTeu

Xe tải
tông ti nhà cụ cũng cút về chi na đi em về usa cho hn nó rộng cho chó ị cho mát
Tông ti nhà em thì lại rất có liên quan với bọn tà u kh ựa! Tổ tiên nhà em từ năm 938 đã đuổi chó khỏi đất này giữ Cái đất nam từ ngày bé bằng nắm tay (trận Bạch Đằng thời cụ Ngô Quyền) là 1 ví dụ. Tiếc là súc vật thời này nhiều quá, khó mà kể hết!
Còn cụ, la liếm đâu kệ cụ, gốc tích có hoành tráng hay có dòi bọ cũng kệ cm nhà cụ, nhá! Em đé o hơi đâu mà đi chửi lộn với cụ hay những "thằng/con/kẻ" như cụ!

Chỉnh sửa cuối:

Mr.KuTeu

Xe tải
Em không nghĩ đây là còm của cụ nhiều đời sống ở đất Văn hiến. Chắc ai trêu.
Em không quan tâm gì ai nghĩ, nghĩ cái gì, mỗi ngày nói thật nói thẳng có vài giờ thôi, còn thì... em vẫn phải sống với chín trong cái cuộc đời này mợ/cụ ạ!

Chỉnh sửa cuối:

ceiling

Xe máy
Thực ra đơn giản nhất là cấm bọn bank không được dùng vốn huy động ngắn hạn cho vay dài hạn ( bđs ) thì sẽ ko bị bong bóng . Nhưng bọn bank nó cũng hay lách :)
Bọn bank vẫn bị hạn chế cho vay bđs và chứng lâu rồi. Hình như phải trích dự phòng cho vay bằng 150% cho vay khác.

Nhưng trích cao làm chi phí cho vay cao, nó cứ đẩy lãi suất cao cho thằng bđs. Mà bđs đang siêu lời nên người vay cũng chấp nhận ls cao luôn.

Giờ mới thêm quy định chỉ cho vay liên quan bđs dưới 3 tỷ thôi.

bút hêt mực

Xe tăng
Thực ra đơn giản nhất là cấm bọn bank không được dùng vốn huy động ngắn hạn cho vay dài hạn ( bđs ) thì sẽ ko bị bong bóng . Nhưng bọn bank nó cũng hay lách :)
Thì bọn nó lại tìm cách biến vốn ngắn hạn thành dài hạn thôi cụ, ví dụ bằng cách nào đấy rút trước kỳ hạn mà vẫn đc hưởng lãi chẳng hạn.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
ở đâu cũng vậy các nước châu âu cũng thế làm cả đời mua trả góp cái nhà lúc cầm sổ hưu ms đc cầm sổ đỏ mà sổ đỏ chắc giữ đc vài tháng xong lại bán để làm xuất vào trại dưỡng lão. Bên châu âu trừ gia đình giầu có thì con trẻ còn có xe ô tô chứ đi bmw vs mec toàn 60 tuổi vì hưu lĩnh 1 khoản ms ăn chơi.

vnvodoi

Xe tăng
Thằng bạn em thu nhập chi tiêu 2 vợ chồng nó tháng 25 củ, nhưng chưa đến 2 năm vc nó tích góp, chắt chiu đã mua được nhà, cụ tính 30 năm thì lâu quá
à bố vợ nó làm Phó tổng GĐ
Nghe hoàn cảnh nhể cụ ?=))=))=))

Justforfuntoo

Xe container
Thì bọn nó lại tìm cách biến vốn ngắn hạn thành dài hạn thôi cụ, ví dụ bằng cách nào đấy rút trước kỳ hạn mà vẫn đc hưởng lãi chẳng hạn.
Đúng rồi, nó gọi là hợp đồng tiền gửi, hợp đồng 2 năm nhưng 6 tháng là được rút ra và nhận lãi rồi

BMW_X7

Xe điện
Làm cái nhà Bồ Đề 26m2 x 3 tầng giá 1.25 tỏi pm em nhé, em pass lại cho :|
Theo phân tích của cụ thì 10 năm là đủ mua nhà của em rồi ;))
078.222.2269 ạ :">
thủ đô áp lực nhà cửa kinh ghê nhỉ, em ở tỉnh sát thủ đô, mua cái nhà 3 tầng có 1,1 tỷ, diện tích 120m2, mặt tiền 5m, sau nở hậu 7,5m, có sân để ô tô luôn, xe em + 3 xe máy để còn thừa mà em còn lăn tăn định không mua, sau gấu máu lên mua, thế mà 1,25 tỷ HN mua được nói không ngoa chứ cái sân nhà em, mà em ở trung tân TP luôn đấy nhá, đường ô tô tránh nhau thoải mái, đất thủ đô các cụ dắt thật, em bê được quả nhà em về thì chắc là nhiều tỷ to, tiếc quá ko bê đi dược

BMW_X7

Xe điện
Nghe hoàn cảnh nhể cụ ?=))=))=))
Dạ vâng cũng hoàn cảnh cảnh ạ, nhưng nhờ chắt chiu, tiết kiệm cũng được, nó lại vừa mua thêm 1 cái bên Văn quán, đang sửa lại tý để cho thuê làm văn phòng
nói chung phải tiết kiệm chi tiêu các cụ nhá