[Funland] Giá phòng trọ Hà Nội tăng kinh quá nhỉ

pisces_hn

Xe container
mình ở ngoài nên ít ăn cơm ở trường, chỉ nhớ năm 99, có cậu bạn rủ đi ăn ở khu nhà tam giác chỗ ngay cổng, đối diện ktx B9 (các bạn từ sau 2004 chắc ko biết vì phá đi làm đường rồi) cơm có cá, rau bắp cải luộc, thịt có 1500 đồng.
Hồi ấy ăn quán có đủ protein đâu tay chân ông nào cũng bé tẹo. Muốn ăn đủ phải mua về nấu năm em mới học đại học có 30 hay 40k 1 cân thịt lợn gì đấy, thịt gà cũng rẻ hơn thì phải mua về nấu mỗi bữa ăn 2 lạng thì đi tập nó mới tăng cơ được. Học đại học có 67 68 cân mà cái áo sơ mi em không sẵn lên nổi bắp tay vì to, bụng thì 6 múi, mà có tập cái gì tốn tiền đâu tập mỗi xà kép, còn bây giờ 75 76 cân mà mặc áo cái tay nó vẫn rộng. Giờ vợ em vẫn còn kể hồi mới yêu nhau người rắn đến nỗi không nắn bóp được. Chả bù cho bây giờ :)) .

pisces_hn

Xe container
nhà đất trong nội đô nhu cầu ở thật, nhà ngõ bao năm ko tăng giá mấy, giá đất các tỉnh thì tăng cũng kha khá, vậy nên giá thuê có cao cũng dễ hiểu với quy luật cung cầu. Ở trung tâm gần các trường đại học vip mà thuê chung cư còn tốn nữa. Cố gắng thôi ạ.
Năm ngoái nó tăng cụ ạ. Tăng một đợt khiếp luôn. Chung cư 4 năm vừa rồi tăng 70% thì nhà mặt đất nó cũng kéo lên theo. Lâu dài không có chính sách nhà ở hợp lý nó sẽ loạn. Em đủ nhà cho con ở rồi nhưng nghĩ sao đắt quá, đáng nhẽ nhà cửa vừa phái ví dụ giảm 1 nửa còn khoảng 1 tỷ 5 1 căn chung cư trung bình khá như hiện tại thì có phải các gia đình bỏ ra được 1 tỷ 5 đầu tư cho con cái ăn học, đi du lịch có phải đất nước sẽ tốt lên không. Đây dồn hết vào nhà cửa bóp mồm bóp miệng con cái cũng vì phải dồn tiền mua nhà.

Bố ku Ken

Xe hơi
Em cảm ơn các cụ mợ đã góp ý cho em. Đúng là mấy nay em suy nghĩ đau cả đầu, thực sự em hơi nghiêng về p án giống cụ Đại Ba và cụ TorienT là ko muốn cho thuê. Tính nhanh về tiền, thu về sau 3 năm được khoảng 300tr nhưng số tiền mua sắm mới mất 100 rồi chưa kể các hạng mục khác xuống cấp như sàn gỗ, WC mà làm lại thêm một mớ nữa. Nên suy cho cùng cũng chẳng được bao nhiêu. Chưa kể cái nhà là nơi em ở, em chăm chút các thứ sau nhận lại, haiz, trước chị em cũng cho thuê 1 căn tương tự khi nhận lại, sàn gỗ họ đổ nước ra ngấm xuống phồng rộp, cong vênh, cái tủ bếp ko hiểu họ có đánh đu lên hay ko mà võng cả xuống, ăn ở bẩn thỉu luộm thuộm. Lúc nhận nhà 2 bên cũng tranh luận chay một hồi rồi xong xuôi tất cả lại về. Có chục tr tiền cọc của người ta mình nuốt cũng nghẹn lắm dù họ gây ra những lỗi như trên em kể. Nên là tiền thuốc chẳng bõ tiền thang, sau đấy chị em sút luôn. Em cũng có bạn bè có cái CC thứ 2, thứ 3... đầu tiên cũng tính mua cho thuê nhưng sau đều nói ko ăn thua nên cuối cùng ko ở cũng bán,
Nói dài dòng thế nhưng xã hội muôn màu, người đi thuê nhà và người cho thuê nhà vẫn gặp nhau phối hợp ăn ý tạo nên một thị trường sôi động, chỉ là phù hợp với toan tính của từng gia đinh, từng cá nhân hay ko thôi.
Em môi giới vừa hẹn trưa nay có khách gia đình 2vc 2 con nhỏ xem, em sẽ cố gắng quan sát họ như lời cụ Người buôn pháo với cụ Khờ . dạy :D, nếu ko khớp lệnh nữa là em đóng cửa giao dịch, chuẩn bị cái khoá vừa to vừa chắc
Thôi mợ đừng cho thuê

poiuy

Xe cút kít
Năm ngoái nó tăng cụ ạ. Tăng một đợt khiếp luôn. Chung cư 4 năm vừa rồi tăng 70% thì nhà mặt đất nó cũng kéo lên theo. Lâu dài không có chính sách nhà ở hợp lý nó sẽ loạn. Em đủ nhà cho con ở rồi nhưng nghĩ sao đắt quá, đáng nhẽ nhà cửa vừa phái ví dụ giảm 1 nửa còn khoảng 1 tỷ 5 1 căn chung cư trung bình khá như hiện tại thì có phải các gia đình bỏ ra được 1 tỷ 5 đầu tư cho con cái ăn học, đi du lịch có phải đất nước sẽ tốt lên không. Đây dồn hết vào nhà cửa bóp mồm bóp miệng con cái cũng vì phải dồn tiền mua nhà.
Nguyên vật liệu xây nhà như hạt cát nó cũng tăng giá nhiều thì khó mà giảm được giá nhà chung cư. Ngay cả chi phí xây dựng, sửa chữa nhà đất cũng tăng nhiều. Gửi tiết kiệm mỗi năm lãi 7-8% thực chất bù đắp 1 phần mất giá đồng tiền thôi.

hiepchiken82

Xe tăng
Hồi ấy ăn quán có đủ protein đâu tay chân ông nào cũng bé tẹo. Muốn ăn đủ phải mua về nấu năm em mới học đại học có 30 hay 40k 1 cân thịt lợn gì đấy, thịt gà cũng rẻ hơn thì phải mua về nấu mỗi bữa ăn 2 lạng thì đi tập nó mới tăng cơ được. Học đại học có 67 68 cân mà cái áo sơ mi em không sẵn lên nổi bắp tay vì to, bụng thì 6 múi, mà có tập cái gì tốn tiền đâu tập mỗi xà kép, còn bây giờ 75 76 cân mà mặc áo cái tay nó vẫn rộng. Giờ vợ em vẫn còn kể hồi mới yêu nhau người rắn đến nỗi không nắn bóp được. Chả bù cho bây giờ :)) .
đúng rồi, ô nào cũng đít cũng tóp mà, mặc cái quần sơ vin là thất ngay chả thấy mông đâu

HANOICity

Xe điện
Có nhà chỉ cho thuê mà không ở thì còn đc, chứ ở chung chủ thì suốt ngày kẹt kẹt để ý nhòm ngó, nhắc nhở người thuê cũng mệt mỏi lắm cho cả chủ nhà và những người thuê nhà. Mà không nhắc nhở thì lại hay phải thuê thợ sửa chữa, công thợ bây giờ cao hon công giáo sư. Đứa cháu em ngày trc thuê thì nhà chủ ở ngay cạnh, làng Nhân chính ngõ bé tí 2 xe máy lách nhau, bếp khg có xin mãi mới đc nấu trong phòng, cam kết khôg xào hay rán, tắm rửa người và bát chén nồi niêu rau hay thịt cá tôm ... đều trong nhaf vệ sinh, khổ cả ông bà chủ lẫn người thuê...đấy là còn ở phòng mặt trc có cửa sổ hé ra 1 tí, còn mở hết cánh là sang nhà đối diện, ai ở phòng mặt sau thì chỉ có mỗi cái lỗ vuông trên cánh cửa ra vào bằng sắt bịt tôn như nhà tù, nhìn ra cầu thang. May mắn là thời gian nó ơt đấy an toàn, chứ nói dại cháy chăc chỉ chết.

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
Tiền trong dân nhiều quá nên giá trị nó giảm thì phải :D. Làm cái gì cũng tốn cả mớ tiền, chán.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Chỗ khu em khách thuê ổn định, ko biết tăng không. Nhưng cái hồ thì vừa sửa đẹp, nên yên tâm, nhỡ khách chuyển thì cũng ko phải vất vả tìm khách mới.

TorienT

Xe container
Nguyên vật liệu xây nhà như hạt cát nó cũng tăng giá nhiều thì khó mà giảm được giá nhà chung cư. Ngay cả chi phí xây dựng, sửa chữa nhà đất cũng tăng nhiều. Gửi tiết kiệm mỗi năm lãi 7-8% thực chất bù đắp 1 phần mất giá đồng tiền thôi.
Chủ quan em cho rằng giá xây dựng không mang yếu tố quyết định trong việc tăng giá vừa rồi.

HANOICity

Xe điện
Chủ quan em cho rằng giá xây dựng không mang yếu tố quyết định trong việc tăng giá vừa rồi.
Giá thuê nhà ở em thấy vẫn như cách đây hơn mười năm, dù giá xăng dầu và nhu yếu phẩm tăng phi mã, giá vật liệu và công thợ tăng tốc độ tên lửa, dù trình độ thợ đa số chỉ đáng xây chuồng gà.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Năm 2003 thằng bạn cùng lớp em có nhà chung cư ở Mỹ Đình rồi, không nhớ là khu nào thôi. Cụ mới xuống Hà Nội à?
2003 em chỉ biết mỗi Định Công
Mỹ Đình mới lên Hà nội mà cụ :D
2003 Mỹ Đình chắc bò vàng chạy tung tăng :D

2003 em chỉ biết mỗi Định Công
Mỹ Đình mới lên Hà nội mà cụ :D
2003 Mỹ Đình chắc bò vàng chạy tung tăng :D
Em lại tưởng bác ở mấy quận Hoàn Kiếm, Ba Đình nên không biết khu xa Mỹ Đình đồng ruộng, Định Công nhà cụ tầm năm đấy nhà nào cũng mua được thuyền tôn đi cắt rau muống thay vì lội rồi nhỉ.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Em lại tưởng bác ở mấy quận Hoàn Kiếm, Ba Đình nên không biết khu xa Mỹ Đình đồng ruộng, Định Công nhà cụ tầm năm đấy nhà nào cũng mua được thuyền tôn đi cắt rau muống thay vì lội rồi nhỉ.
Định công, chung cư đầu tiên Hà nội, chỗ đấy mà cắt rau muống thì Mỹ Đình nhà cụ đang ngắm đít trâu , đi cầy :D

poiuy

Xe cút kít
Sau vụ cháy phòng trọ CCMN thì sẽ siết công tác PCCC, dự là giá nhà trọ còn tăng nữa.

Thudovang

Xe buýt
Sau vụ cháy phòng trọ CCMN thì sẽ siết công tác PCCC, dự là giá nhà trọ còn tăng nữa.
Lúc đó nhà nào có bảo vệ chông trực 24/24h để đảm bảo an ninh an toàn pccc sẽ là sự lựa chọn an toàn nhất vì khi mới sảy ra cháy từ 1-5 phút đầu phải dập tắt được ngay chứ chờ bên cứu hỏa nhanh cũng phải 15-20 phút sau mới đến nơi thì cũng không dập tắt đám cháy được nữa rồi 😢😢😢

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Lúc đó nhà nào có bảo vệ chông trực 24/24h để đảm bảo an ninh an toàn pccc sẽ là sự lựa chọn an toàn nhất vì khi mới sảy ra cháy từ 1-5 phút đầu phải dập tắt được ngay chứ chờ bên cứu hỏa nhanh cũng phải 15-20 phút sau mới đến nơi thì cũng không dập tắt đám cháy được nữa rồi 😢😢😢
Cũng phải yêu cầu bảo vệ có chứng chỉ PCCC, chứ như ông bảo vệ kia, ban dầu đám cháy bằng bàn tay, bình xịt các kiểu, ko dập được, ko báo được.