[Funland] Giá thuê nhà tăng 10%/năm

hoviethung

Xe lăn
Nhà mình có mấy phòng nhỏ cấp bốn cho thuê giá rẻ ít khi tăng giá chỉ khi khách trả phòng người đến sau thuê mới tăng chút ít

lum..zzz

Xe điện
E thấy giờ đều vậy cụ à kể cả các hđ cho cty hay đối tác lớn cho thuê luôn ạ. Giá thuê cũng đâu có rẻ. Người thuê nhà phải chịu mọi loại thuế phát sinh luôn ạ. Chủ nhà chỉ có việc nhận tiền và tăng giá hàng năm
Vậy cụ mua nhà cho thuê đi. Cụ là người đi thuê tài sản của họ nếu ko hài lòng cụ ko ký. Em có nhà cho thuê nhưng cũng phải thuê kho hàng, văn phòng nhân viên ngồi nên em hiểu cả 2 vai.

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Thuê nhà giờ mệt mỏi lắm, toàn nuôi chủ nhà thôi. Như e cũng lỗ 50% tiền nhà ấy ạ
Mợ nhầm rồi. Chủ nhà bỏ tiền (vốn) ra để mua nhà và cho thuê chứ có phải không đâu. Vd nhà em chẳng hạn, nếu để tiền bỏ ngân hàng thì mỗi tháng cũng hơn 30tr tiền lãi, cho thuê chưa đc một nửa số tiền, chẳng ai nuôi ai ở đây cả, cùng là làm ăn thôi.

kaka234

Xe tải
Em đi thuê chung cư mỗi năm tăng giá 8%-10%, nhà mặt phố thì cố định tăng 10% mỗi năm

Ngỗng già

Xe buýt
Mợ nhầm rồi. Chủ nhà bỏ tiền (vốn) ra để mua nhà và cho thuê chứ có phải không đâu. Vd nhà em chẳng hạn, nếu để tiền bỏ ngân hàng thì mỗi tháng cũng hơn 30tr tiền lãi, cho thuê chưa đc một nửa số tiền, chẳng ai nuôi ai ở đây cả, cùng là làm ăn thôi.
giá nhà đất tăng mỗi năm mà lỗ cái gì. Em không có nhà cho thuê và cũng không phải thuê nhưng nhìn người kd thấy thương. Làm bục mặt nuôi chủ nhà.

kaka234

Xe tải
Cháu í kiến í cò chút ạ.

Năm 1999 cháu thuê căn nhà 40m2 mặt phố vành đai 2, giá 1.5tr/tháng. Chủ nhà mời "thuê bao lâu thì thuê, bao lâu trả tiền bấy lâu", rồi cháu quyết phát 18 tháng (theo công việc mùa vụ của cháu, 18 tháng được 2 vụ, có phải trả thì cũng ko ân hận). Sau 18 tháng thuê thêm tầng 2 giá thành 3tr, cháu ấm ức lắm, định bỏ (sau mới thấy mình trẻ con). Hồi đó cả thiên hạ chỉ trả 1 tháng 1 lần. Số tiền cháu trả là vốn dự định khởi nghiệp, sau rồi lại đi vay bằng chính số đó.
Rồi từ cái ấm ức đó cháu mua béng căn này sau 30 tháng thuê. Nhưng đen là mua xong 3 năm có vụ giải tỏa đường, mất nửa nhà. Hóa ra anh chị chủ lùa gà. Nhưng cho tới nay cháu cũng không ân hận, dù nửa còn lại bay mất nốt dịp vừa qua do làm đường trên cao. Nhưng căn của cháu bay thì nó đẻ ra một số căn rồi còn anh chị chủ bán xong mua chiếc xe Corola cũ giá đó hơn nửa căn nhà, rồi mãi mãi bây giờ anh chị ấy vẫn...thế. Tất nhiên họ ung dung tự tại chả thiếu thốn.
Tiếp sau đó, qua 4-5 lần thuê nhà nữa, cháu toàn trả 1 lần ít nhất 12 tháng và có vài lần toàn đuổi chủ nhà chứ không bị đuổi lần nào :P (cái này cháu đùa,ý là chỉ không hợp nữa thì thôi chứ không bị đuổi ngang, vì toàn thuê giá cao hơn hoặc trả dài hơn người khác).
Tư duy đi thuê nhà của cháu có lẽ khác hầu hết các cụ ở đây. Cháu nghĩ "đó là một khoản đầu tư" nên mạnh tay.

Giờ tham gia chút trò chơi BĐS nên có thêm kiến thức về thị trường bđs cũng như cho thuê thì thấy rằng mọi thứ có qui luật và cái giá của nó.
Ai không chấp nhận, không hiểu hay cố tình không hiểu thì "out" thôi. Nghe hơi phũ mà thật,

Vài năm gần đây, thị trường BĐS và đặc biệt nhà cho thuê bị lũ cò chi phối khá nhiều. Giá bị đẩy lên khá cao đến mức ảo. Hiếm có món nào giá tốt, vì cò vào cùng chủ nhà tâng lên ngay. Trước Tết 2019 cháu mày mò hơn hai tháng không tìm nổi, do tiêu chí làm với hãng nên cũng cần vị trí và mặt bằng ổn ổn chút. Rồi lúc chán nhất lại gặp được món hời. Giá chỉ bằng 70% giá thị trường, cũng qua cò, nhưng cò lẻ và dịp đó sát Tết nên ít ai tìm vì phải để không gần 2 tháng không có thợ sửa dịp trước + sau Tết. Nắm được quy luật này cụ nào chọn theo cách của cháu, hi sinh hơn tháng để đó hoặc không cần sửa thì vào luôn.

Thêm nữa, khi bị tăng giá hãy thử tham khảo thêm xung quanh khu vực, nếu hợp lý thì nên ở lại vì chi phí dịch chuyển và ảnh hưởng của nó rất đáng để cân nhắc. Rất nhiều trường hợp bỏ rồi chật vật tìm cùng khu vực không được.

Cháu có thêm chút tư duy này "hai mặt bằng khác nhau, phần chênh của nó nên cân nhắc với thu nhập chênh hơn ở địa điểm đẹp hơn sẽ luôn hiệu quả hơn việc tiết kiệm/giảm được chút phí thuê mặt bằng."

Một số chú ý cụ thể:
- Thuê nhà là khoản đầu tư, nên xác định nó nằm ngoài số vốn lưu động cần có thêm. Nên trả 12 tháng thì được giá tốt và bớt đối thủ.
- Hợp đồng thường 36 tháng, còn vài tháng cuối hợp đồng xin phép làm hợp đồng mới để thăm dò, biết tình hình liệu tính.
- Quan hệ tốt luôn luôn có lợi cho cả quá trình.
- Chọn chủ nhà không ở cùng (thuê độc lập là tốt nhất), gắng thuê thêm diện tích/thêm tầng nhưng độc lập thì coi như cũng được giá hợp lý hơn >>> cái giá của sự tự do.
- Xác định tùy vào giá thuê, số tháng trả mỗi kì để đàm phán giá, và xác định sau khoảng 2 năm tăng 10% là hợp lý.
- Nên chủ động đề xuất mức tăng 20% cho hai năm tiếp theo của hợp đồng 3 năm, như thế để chắc chắn (tất nhiên tùy tình hình nghe ngóng).
- Sửa chữa nâng cấp làm đẹp căn nhà lợi cho công việc mình và hấp dẫn chủ nhà, bớt đối thủ cạnh tranh.
- Tận dụng tối đa mặt bằng kinh doanh thì giá thuê sẽ không bị cao, làm không tốt việc này coi như thuê giá cao.

(cháu ăn tối, sẽ update thêm chút ý kiến với các cụ mợ sau)
Nên chủ động đề xuất mức tăng 20% cho hai năm tiếp theo của hợp đồng 3 năm . cụ giải thích cho e đoạn này dc ko ah, tức là mỗi năm tăng 10% hay sao ah

hong.viwaco

Xe container
Tối em gửi nhé. Em đang đi làm rồi ạ. Hợp đồng bên thuê họ làm, em ký, em cũng đọc qua qua thôi, tối em chụp ảnh gửi nhé.

Ko đc cụ ạ, vì cụ ấy nói tổng thu 1 năm, trừ khi 2 bên ký cái hđ giả là cho thuê mấy tr/tháng theo kiểu lách luật, cái này e ko rõ
Làm hợp đồng giả để làm giảm giá thuê nhà là toi đấy mợ. Được vài tháng đầu nó trả đầy đủ theo thỏa thuận để mình tin tưởng, sau đó nó quay ngoắt lại chỉ trả như giá trong hợp đồng th

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Tăng 10%/năm thì cụ kinh doanh ko đủ lãi đóng tiền nhà :)

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Nhà em thuê:
- Trả tiền bằng $
- Thanh toán 1 năm luôn.
- Mỗi năm tăng 10%
- Hở ra là có người thuê ngay.

old cAt

Xe hơi
Em cũng cho thuê mấy chỗ. Làm cái này 8 năm rồi mà chưa tăng giá bao giờ, khách thì cũng gặp tương đối các thành phần xã hội, nghề nghiệp khác nhau.
1, Thích nhất là gặp được khách có yếu tố liên quan đến Nhật, Hàn
2, Ngán nhất là gặp khách thuê ăn ở bẩn thỉu, hết hợp đồng lúc nhận lại nhà mà cảm thấy đau lòng
3, Thê thảm nhất là gặp phải khách thuê có liên quan đến ma túy, hút chích ( lúc làm hợp đồng cho thuê thì thấy mặt mũi nó sáng sủa, body ngon lành , chẳng ngờ ...). Hết hợp đồng cho thuê mà thấy nhẹ cả người. Chỉ lo khách nó sốc thuốc tại nhà mình trong tg thuê thì mình cũng đứt theo nó luôn

Vào đây muốn học hỏi kinh nghiệm các cụ xem có võ nào để loại trừ khách thuê loại 2 và 3 thì chia sẻ cho E với

Luongngockien

Xe hơi
Các cụ cao nhân cho em hỏi phát: em định cho thuê căn hộ chung cư thì có phải nộp thuế, phí gì không và nội dung hợp đồng gồm những gì? Đội ơn các cụ :)
Nếu trên 100 tr /năm phải đóng thuế cụ nhé ,đó là theo luật. Còn thực hiện hay không tùy theo sự tự giác của mỗi người.
Còn hợp đồng thuê nhà cụ tìm trên mạng cho nhanh, rất nhiều mẫu, thường cũng na ná như nhau về biểu mẫu chung, còn điều khoản riêng cụ chỉnh sửa thêm theo ý cụ.Nếu cụ cho thuê qua môi giới, bước soạn hợp đồng thường họ phải lo , mình và bên thuê cần điều chỉnh gì thêm thì bàn bạc thống nhất ,chỉnh sửa rồi ký thôi.

Yeuphunu

Xe điện
Nên chủ động đề xuất mức tăng 20% cho hai năm tiếp theo của hợp đồng 3 năm . cụ giải thích cho e đoạn này dc ko ah, tức là mỗi năm tăng 10% hay sao ah
Là sau 3 năm không tăng thì hai năm sau đó nên đề xuất tăng 20% (2 năm tiếp này chung mức giá) chứ không phải 10% mỗi năm. Biến động của thị trường sẽ ở mức này.
Tất nhiên còn phụ thuộc vào giá đang thuê có hợp lý không.

cuhaifus

Xe container
Em cho thuê 5 năm nay chưa tăng giá lần nào cả, nhẽ năm nay phải tăng các cụ nhỉ

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Em Corona mà kiên cường giữ chốt như hiện nay đến hết tháng 6 dương lịch, thì chắc chắn giá thuê nhà toang cmnl

Vì sao?

Vì cả nên kinh tế toang cmnr

khanhtx8

Xe tăng
Tùy tình hình mà thỏa thuận thôi cụ, nhà em từ ngày thuê đến giờ 3 năm ko tăng giá. Hồi 2012 em thuê ở Thái Hà, cô chủ nhà còn giảm giá, hạ hạn tiền thuê từ 6 tháng còn 3 tháng, cuối cùng còn tháng 1. Cái này hoàn toàn tùy thuộc chủ nhà và người thuê thỏa thuận theo tình hình kinh tế chung.

sontranvu

Xe điện
E có shophouse Vinhomes Hàm Nghi thì kênh nào cho thuê hiệu quả à các cụ ơi. Tầm 200 củ/tháng.

lum..zzz

Xe điện
Em cũng cho thuê mấy chỗ. Làm cái này 8 năm rồi mà chưa tăng giá bao giờ, khách thì cũng gặp tương đối các thành phần xã hội, nghề nghiệp khác nhau.
1, Thích nhất là gặp được khách có yếu tố liên quan đến Nhật, Hàn
2, Ngán nhất là gặp khách thuê ăn ở bẩn thỉu, hết hợp đồng lúc nhận lại nhà mà cảm thấy đau lòng
3, Thê thảm nhất là gặp phải khách thuê có liên quan đến ma túy, hút chích ( lúc làm hợp đồng cho thuê thì thấy mặt mũi nó sáng sủa, body ngon lành , chẳng ngờ ...). Hết hợp đồng cho thuê mà thấy nhẹ cả người. Chỉ lo khách nó sốc thuốc tại nhà mình trong tg thuê thì mình cũng đứt theo nó luôn

Vào đây muốn học hỏi kinh nghiệm các cụ xem có võ nào để loại trừ khách thuê loại 2 và 3 thì chia sẻ cho E với
Em còn gặp trên OF thể loại xưng danh luật sư, doanh nghiệp toàn dự án abc, thuê dc 6 tháng kêu đi công tác Hà Giang 2 tháng, về nhà dọn đồ té trong ngày em đòi thì bùng tiền nửa tháng cuối. Vui phết

nam_hoai

Xe tăng
Em cũng đang thuê nhà xưởng sx,cũng tăng 10%, nhưng e thấy cũng hợp lý vì lạm phát mình cao quá

Caobanlong

Xe tải
Cửa hàng , vp trả lại đầy ra, kinh tế khó khăn có làm ăn được gì đâu mà bầu tăng giá