[Funland] Giá thuê nhà tăng 10%/năm

honglong1

Xe điện
Em cũng cho thuê mấy chỗ. Làm cái này 8 năm rồi mà chưa tăng giá bao giờ, khách thì cũng gặp tương đối các thành phần xã hội, nghề nghiệp khác nhau.
1, Thích nhất là gặp được khách có yếu tố liên quan đến Nhật, Hàn
2, Ngán nhất là gặp khách thuê ăn ở bẩn thỉu, hết hợp đồng lúc nhận lại nhà mà cảm thấy đau lòng
3, Thê thảm nhất là gặp phải khách thuê có liên quan đến ma túy, hút chích ( lúc làm hợp đồng cho thuê thì thấy mặt mũi nó sáng sủa, body ngon lành , chẳng ngờ ...). Hết hợp đồng cho thuê mà thấy nhẹ cả người. Chỉ lo khách nó sốc thuốc tại nhà mình trong tg thuê thì mình cũng đứt theo nó luôn

Vào đây muốn học hỏi kinh nghiệm các cụ xem có võ nào để loại trừ khách thuê loại 2 và 3 thì chia sẻ cho E với
Nên chọn khách thuê là gia đình có con nhỏ thì hầu như sẽ tránh được trường hợp 2-3.

tasx

Xe tăng
Có vẻ về cơ bản ngoài các yếu tố khách quan (hoàn thiện hạ tầng, dịch cúm, ...) thì tăng giá theo lạm phát chính phủ công bố + thêm 1-2% / năm là ok các Cụ nhỉ. Công bằng cho cả đôi bên.

RONGHT

Xe buýt
E hay làm hợp đồng thì cứ soạn mỗi năm tăng không quá 10%. Còn đến lúc đó tăng bao nhiêu tùy thuộc vào thị trường thực tế, đôi bên thương lượng, có khi còn giảm nếu thị trường đi xuống.
Bất hợp lý thì chuyển chỗ khác thôi.

• Vodka
Reactions: 4th

tungteng

Xe tải
E hay làm hợp đồng thì cứ soạn mỗi năm tăng không quá 10%. Còn đến lúc đó tăng bao nhiêu tùy thuộc vào thị trường thực tế, đôi bên thương lượng, có khi còn giảm nếu thị trường đi xuống.
Bất hợp lý thì chuyển chỗ khác thôi.
Chuẩn rồi bác ạ, 10% là đẹp. Lạm phát mỗi năm chưa đến 10 đâu, chỉ 6 hay 7% thôi! Năm nào cũng tăng đến 10% thì bỏ mie, dân làm sao kịp đà tăng!

Gagarose

Xe điện
Chịu mọi thuế phí phát sinh tức là mình phải chịu cả thuế thu nhập cá nhân cho chủ nhà ạ, nếu thu nhập chủ nhà cao thuế cao mình phải chịu ạ
hay là có thể tính riêng trọn gói thuế thu nhập từ cho thuê nhà

kienvinh

Tháo bánh
Cháu í kiến í cò chút ạ.

Năm 1999 cháu thuê căn nhà 40m2 mặt phố vành đai 2, giá 1.5tr/tháng. Chủ nhà mời "thuê bao lâu thì thuê, bao lâu trả tiền bấy lâu", rồi cháu quyết phát 18 tháng (theo công việc mùa vụ của cháu, 18 tháng được 2 vụ, có phải trả thì cũng ko ân hận). Sau 18 tháng thuê thêm tầng 2 giá thành 3tr, cháu ấm ức lắm, định bỏ (sau mới thấy mình trẻ con). Hồi đó cả thiên hạ chỉ trả 1 tháng 1 lần. Số tiền cháu trả là vốn dự định khởi nghiệp, sau rồi lại đi vay bằng chính số đó.
Rồi từ cái ấm ức đó cháu mua béng căn này sau 30 tháng thuê. Nhưng đen là mua xong 3 năm có vụ giải tỏa đường, mất nửa nhà. Hóa ra anh chị chủ lùa gà. Nhưng cho tới nay cháu cũng không ân hận, dù nửa còn lại bay mất nốt dịp vừa qua do làm đường trên cao. Nhưng căn của cháu bay thì nó đẻ ra một số căn rồi còn anh chị chủ bán xong mua chiếc xe Corola cũ giá đó hơn nửa căn nhà, rồi mãi mãi bây giờ anh chị ấy vẫn...thế. Tất nhiên họ ung dung tự tại chả thiếu thốn.
Tiếp sau đó, qua 4-5 lần thuê nhà nữa, cháu toàn trả 1 lần ít nhất 12 tháng và có vài lần toàn đuổi chủ nhà chứ không bị đuổi lần nào :P (cái này cháu đùa,ý là chỉ không hợp nữa thì thôi chứ không bị đuổi ngang, vì toàn thuê giá cao hơn hoặc trả dài hơn người khác).
Tư duy đi thuê nhà của cháu có lẽ khác hầu hết các cụ ở đây. Cháu nghĩ "đó là một khoản đầu tư" nên mạnh tay.

Giờ tham gia chút trò chơi BĐS nên có thêm kiến thức về thị trường bđs cũng như cho thuê thì thấy rằng mọi thứ có qui luật và cái giá của nó.
Ai không chấp nhận, không hiểu hay cố tình không hiểu thì "out" thôi. Nghe hơi phũ mà thật,

Vài năm gần đây, thị trường BĐS và đặc biệt nhà cho thuê bị lũ cò chi phối khá nhiều. Giá bị đẩy lên khá cao đến mức ảo. Hiếm có món nào giá tốt, vì cò vào cùng chủ nhà tâng lên ngay. Trước Tết 2019 cháu mày mò hơn hai tháng không tìm nổi, do tiêu chí làm với hãng nên cũng cần vị trí và mặt bằng ổn ổn chút. Rồi lúc chán nhất lại gặp được món hời. Giá chỉ bằng 70% giá thị trường, cũng qua cò, nhưng cò lẻ và dịp đó sát Tết nên ít ai tìm vì phải để không gần 2 tháng không có thợ sửa dịp trước + sau Tết. Nắm được quy luật này cụ nào chọn theo cách của cháu, hi sinh hơn tháng để đó hoặc không cần sửa thì vào luôn.

Thêm nữa, khi bị tăng giá hãy thử tham khảo thêm xung quanh khu vực, nếu hợp lý thì nên ở lại vì chi phí dịch chuyển và ảnh hưởng của nó rất đáng để cân nhắc. Rất nhiều trường hợp bỏ rồi chật vật tìm cùng khu vực không được.

Cháu có thêm chút tư duy này "hai mặt bằng khác nhau, phần chênh của nó nên cân nhắc với thu nhập chênh hơn ở địa điểm đẹp hơn sẽ luôn hiệu quả hơn việc tiết kiệm/giảm được chút phí thuê mặt bằng."

Một số chú ý cụ thể:
- Thuê nhà là khoản đầu tư, nên xác định nó nằm ngoài số vốn lưu động cần có thêm. Nên trả 12 tháng thì được giá tốt và bớt đối thủ.
- Hợp đồng thường 36 tháng, còn vài tháng cuối hợp đồng xin phép làm hợp đồng mới để thăm dò, biết tình hình liệu tính.
- Quan hệ tốt luôn luôn có lợi cho cả quá trình.
- Chọn chủ nhà không ở cùng (thuê độc lập là tốt nhất), gắng thuê thêm diện tích/thêm tầng nhưng độc lập thì coi như cũng được giá hợp lý hơn >>> cái giá của sự tự do.
- Xác định tùy vào giá thuê, số tháng trả mỗi kì để đàm phán giá, và xác định sau khoảng 2 năm tăng 10% là hợp lý.
- Nên chủ động đề xuất mức tăng 20% cho hai năm tiếp theo của hợp đồng 3 năm, như thế để chắc chắn (tất nhiên tùy tình hình nghe ngóng).
- Sửa chữa nâng cấp làm đẹp căn nhà lợi cho công việc mình và hấp dẫn chủ nhà, bớt đối thủ cạnh tranh.
- Tận dụng tối đa mặt bằng kinh doanh thì giá thuê sẽ không bị cao, làm không tốt việc này coi như thuê giá cao.

(cháu ăn tối, sẽ update thêm chút ý kiến với các cụ mợ sau)
Post rất hay, người thật việc thật!

tamlinh

Xe tăng
E dạo này đi tìm mặt bằng toàn đc chủ nhà trả lời giá thuê tăng 10%/năm hđ tuỳ chủ nhà đa phần thích kí bao năm cũng đc. Có chủ nhà thì 2 hoặc 3 năm đầu giữ giá các năm sau cứ 10%/năm. Các cụ thấy điều này hợp lý ko ạ? Làm ăn càng ngày càng khó tăng giá là mất khách hàng mà chủ nhà cứ tăng giá vậy hoảng quá ko dám ký hđ luôn. Ở chỗ các cụ thì sao?
Nhà thuê giờ đang bung vì dịch Covid 19

Xe cỏ cũ

Xe điện
Ký hợp đồng hay không do mình, thấy căng thì thôi, chứ nhắm mắt ký bừa sau lại phải xin xỏ mệt người.
Em đi thuê em có điều kiện tiên quyết, không ok là không ký. Thế nên lâu lắm rồi chưa thuê được cái nào hi hi.

phonggiat

Xe tải
Website
chaca.com.vn
Sắp cấm xe máy nhà mặt tiền đói nhăn răng thôi. Lúc đấy khắc hạ giá còn 20-30% bây giờ. Cụ kinh doanh online chờ thời vậy.
Trả bù cho em người thuê còn rất níu kéo muốn thuê dù đang dịch bệnh

otothanglong

Xe điện
E dạo này đi tìm mặt bằng toàn đc chủ nhà trả lời giá thuê tăng 10%/năm hđ tuỳ chủ nhà đa phần thích kí bao năm cũng đc. Có chủ nhà thì 2 hoặc 3 năm đầu giữ giá các năm sau cứ 10%/năm. Các cụ thấy điều này hợp lý ko ạ? Làm ăn càng ngày càng khó tăng giá là mất khách hàng mà chủ nhà cứ tăng giá vậy hoảng quá ko dám ký hđ luôn. Ở chỗ các cụ thì sao?
Kiếp thuê nhà đến khổ, ngày xưa cách đây chục năm đã vậy rồi. chính vì vậy nhất quyết em cố là phải mua không đi thuê nữa. Nhẹ đầu cũng được chục năm nay.

kaka234

Xe tải
Trả bù cho em người thuê còn rất níu kéo muốn thuê dù đang dịch bệnh
Mặt bằng của cụ chắc là vip rồi, chứ đi đường khắp hà nội em thấy treo biển cho thuê nhà cũng nhiều tương đối

phuongmit

Xe cút kít
Tăng hay k tăng phụ thuộc nhiều yếu tố: sự hấp dẫn của mặt bằng, hở ra có thằng nhảy vào hay ế sưng lên, rồi còn cái duyên, cái “lộc” làm ăn của người thuê với chủ nhà nữa. Người đi thuê chả ai muốn tăng, người cho thuê chả ai muốn giữ nguyên giá, vấn đề là hài hòa với nhau, quan sát xung quanh làm ăn thế nào, ông thuê khỏe hay yếu để điều chỉnh. Khu em ở cách đây vài năm cho thuê rẻ, hàng thì sửa xe máy, nhà thì bày nội thất kiêm kho, bùn nữa thì cho cả thợ thuê lưu trú tạm thời. Nhưng từ hồi dân đông, chung cư nhiều quay ra làm hàng ăn, cafe, quần áo, nội thất, nhà trẻ thì giá thuê dắt tay nhau đi lên, chủ nhà và người đi thuê thấy tươi lắm và nhà sửa chữa liên tục để cho thuê chứ k bỏ hoang như trước nữa

• Vodka

hello.world

Xe hơi
Không biết vây giờ giá đã giảm chưa nhỉ ? :)

Phuclongchau

Xe điện
Cụ cứ để 1 tháng nữa thì có mà thương thảo thoải mái,giờ những loại chủ đó còn tham lam lắm

Doinhucaitoi

Xe buýt
E cho thuê nhà 5 năm chưa tăng một xu đây

dangvanmanh

Xe hơi
e thấy nhiều chỗ cho thuê mà vẫn ế ẩm đấy thôi, có ai thèm nhòm ngó đâu.
Cái kiểu có khách hỏi thuê là cứ bảo mặt bằng chung tăng giá như thế.

mazda3_pro

Xe lăn
Giá nhà nó tuỳ vào thị trường, nếu cụ thấy giá chủ đưa ra cao quá thì tìm tiếp chỗ khác hợp lý hơn :D thị trường nó tự điều chỉnh mà cụ :D

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em cho thuê kinh doanh. 3 năm đầu k tăng. Đúng đợt dịch thuê kêu như vạc, xin giảm tiền thuê abc các kiểu. Thế lúc đầu ký hợp đồng được hơn 2 năm rồi vẫn giữ nguyên giá thì ai sướng cho :))

• Vodka

samoclan

Xe điện
Ai cũng kêu khó mà ra đường chật cứng ô tô khì khì . Tăng 10% thì hơn hẳn bank rồi. 10% tăng cộng 8% tiền lãnh rồi dem gửi nữa vvv ôi za chủ nhà lãi hơn 18% năm rồi