Thảo luận Giá xe Toyota có giảm tiếp?

Duc Anh toyota

Xe máy
chủ đề hot quá. Theo em cụ nào cần xe trước Tết thì mua luôn, giá xe đầu năm cũng chưa giảm ngay được. Còn cụ nào ko vội thì cứ đợi qua Tết, có thể sẽ giảm

Duong HP

[Tịch thu bằng lái]
Giấy xác nhận kiểu loại đó cực khó mà cụ, vì đặc thù xe nhập khẩu và ràng buộc của 116 nó còn liên quan đến chính sách thay đổi áp dụng đối với sản phẩm xuất của đơn vị đó. Ít nhất đối với các xe Asean, còn các xe Đức thì giấy kiểu loại này đã có sẵn.
Cái thứ 2 là mỗi lô thông quan phải lôi ra chạy test kéo theo thời gian rất lâu để có thể thông quan.
Một ví dụ hết sức đơn giản, như Honda xả hết CRV để chờ đợt mới cho lô nhập Thái, song họ cũng hoàn toàn sững sờ bởi nghị định 116 có hiệu lực ngay lập tức khi ra vào 17.10 dẫn đến việc ra mắt CRV đợt vừa rồi chỉ mang tính truyền thông.
Ở VN không có cái gì là không làm được cụ ợ, chưa kể mấy giấy tờ kia cũng như vậy thôi, bên nước ngoài trước khi sx dây chuyền lô hàng thì họ cũng đã có test và có chứng nhận cho lô đó rồi, nên không có gì là khó cả....

OmegaO9

Xe container
Người OF
Ở VN không có cái gì là không làm được cụ ợ, chưa kể mấy giấy tờ kia cũng như vậy thôi, bên nước ngoài trước khi sx dây chuyền lô hàng thì họ cũng đã có test và có chứng nhận cho lô đó rồi, nên không có gì là khó cả....
Cụ nói chuẩn, cũng vì thế mà các nhà đầu tư nước ngoài họ luôn ngán nhất vì chính sách ở ta luôn thay đổi bất chợt, đôi khi lộ trình không rõ ràng :D
Ở đây, vấn đề là CP đang muốn dựng hàng rào để ngăn xe nhập, do đó việc xử lý cho xe về sớm hiện đang là bất khả thi.

Duong HP

[Tịch thu bằng lái]
bài cả thôi cụ ơi, để tung hỏa mù cho khách mua trước tết dương lịch thôi....Cụ cứ xem còn hơn 20 ngày nữa là rõ thôi mà, tranh luận làm gì mất công

Toyota Vios 2017

[Tịch thu bằng lái]
Từ tháng 01/2018, thuế nhập khẩu xe ôtô từ các nước ASEAN sẽ về 0% dẫn đến giá xe hơi nhập giảm. Cụ thể Toyota sẽ có các mẫu thuộc diện được giảm thuế như Wigo, Fortuner, Yaris và Hilux.

Cũng từ tháng 01/2018, thuế nhập khẩu linh phụ kiện sẽ về 0% với xe ôtô được sản xuất trong nước như Vios, Altis, Camry, Innova.

Một lợi thế nữa là thuế tiêu thụ đặc biệt sẽ giảm thêm 5% áp dụng cho xe công suất dưới 1.5L từ ngày 01/01/2018.

Với những ưu điểm trên đã tạo nên tâm lý cho người mua chờ "năm 2018". Thực tế, các hãng ôtô lớn hiện nay đã ap dụng giá bán năm 2018 sớm 1 đến 2 tháng. Vậy, giá xe ôtô có giảm tiếp khi thời điểm 2018 cận kề?

Nguồn: Toyota Cần Thơ.
Tăng nhé,cứ mơ đi.

chodongnambo

Xe đạp
Website
www.showroomotocantho.com
Nay lang thang trên mạng có báo đưa tin thuế trước bạ lên 18%. Mình chưa có thông tin chính thức về vụ này nhưng có thế khẳng định là sẽ có biến đấy các bác. Cận kề ngày phán xét thì hàng rào cũng mọc lên...:P

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh
Nay lang thang trên mạng có báo đưa tin thuế trước bạ lên 18%. Mình chưa có thông tin chính thức về vụ này nhưng có thế khẳng định là sẽ có biến đấy các bác. Cận kề ngày phán xét thì hàng rào cũng mọc lên...:P
Đầu vào dễ thì chốt đầu ra cụ ơi :)) k có chuyện bỗng dưng ô tô giảm giá đi 30%. cái xe 500 triệu còn 350 triệu, xe 1 tỷ còn 700 đâu. Thế thì Hà Nội tắc đường 24/24. Chỗ đỗ xe chắc 10 triệu/ tháng cũng phải tranh nhau. Kiểu j cũng có quy định mới làm giá xe có giảm nhưng k thể đột biến

poiuy

Xe cút kít
Em chỉ cần giá lăn bánh giảm 50tr nữa thôi là xuống tiền mua xe mới, không lại phải mua cũ.

Gimachangduoc

Xe hơi
Báo nào đưa tin đó vậy cụ. Tôi cũng đang định mua nếu tin này chính xác thì phải xem xét luôn và ngay.

Matunn

Xe tải
Giá không giảm đâu, chỉ có thuế phí tăng thôi, các cụ cứ chờ đi

Chủ tịch xóm

[Tịch thu bằng lái]
chủ đề hot quá. Theo em cụ nào cần xe trước Tết thì mua luôn, giá xe đầu năm cũng chưa giảm ngay được. Còn cụ nào ko vội thì cứ đợi qua Tết, có thể sẽ giảm
Cụ nói chuẩn. Chắc giữa năm sẽ giảm. Từ nay đến tết giá giữ nguyên

MinhHang2012

Xe máy
Giấy xác nhận kiểu loại đó cực khó mà cụ, vì đặc thù xe nhập khẩu và ràng buộc của 116 nó còn liên quan đến chính sách thay đổi áp dụng đối với sản phẩm xuất của đơn vị đó. Ít nhất đối với các xe Asean, còn các xe Đức thì giấy kiểu loại này đã có sẵn.
Cái thứ 2 là mỗi lô thông quan phải lôi ra chạy test kéo theo thời gian rất lâu để có thể thông quan.
Một ví dụ hết sức đơn giản, như Honda xả hết CRV để chờ đợt mới cho lô nhập Thái, song họ cũng hoàn toàn sững sờ bởi nghị định 116 có hiệu lực ngay lập tức khi ra vào 17.10 dẫn đến việc ra mắt CRV đợt vừa rồi chỉ mang tính truyền thông.
Em thấy chẳng có cái gì là khó ở đây cả.

Thứ nhất là việc kiểm tra chất lượng xe nhập khẩu. Cái này theo quy định tại Thông tư 02 năm 2015 của Bộ Giao thông. Đây là quy định cũ, các doanh nghiệp nhập khẩu ô tô đã thực hiện quen rồi. Thế nên xe nhập vẫn về ầm ầm trong năm 2016, nửa đầu 2017.

Thứ 2 là cái Nghị định 116. Nghị định này đẻ ra cái Giấy chứng nhận đủ điều kiện nhập khẩu ô tô. Điều kiện nhập khẩu cũng khá đơn giản:
- Một là có cơ sở bảo dưỡng, sửa chữa (cái này dễ vì cty nào chả có rồi)
- Hai là có cái giấy xác nhận hoặc đồng ý gì đó của thằng lắp ráp nước ngoài, cho phép doanh nghiệp nhập khẩu thực hiện lệnh triệu hồi ô tô khi ô tô bị lỗi, ko an toàn. <---- cái này cũng chẳng phải là khó. Vì nó bán nó cũng phải bảo hành. Nếu nó ngại chi trả chi phí triệu hồi thì nó lại ký 1 thoả thuận nào đó, cho phép thằng nhập khẩu có quyền gì đó (đại ý có lợi cho cả 2 bên). Tóm lại là hoà - cái giấy này khả năng sẽ là hình thức.

Vậy nên, chả có lý do gì là xe nhập ko về được cả. Mà khi xe nhập về, thuế 0% thì chắc chắn giá xe sẽ giảm. Giảm bao nhiêu thì phụ thuộc vào độ hút máu của nhà nước và doanh nghiệp thôi ạ.

Tóm lại là cứ loanh quanh luẩn quẩn thôi các cụ ạ. Em nghĩ là mọi thứ nó vẫn thế. Thay đổi nho nhỏ thôi, nó cũng chả đột phá như mọi người kỳ vọng đâu ạ. Theo em là vậy, phỏng các cụ?>:)

baloo

Xe hơi
Đầu vào dễ thì chốt đầu ra cụ ơi :)) k có chuyện bỗng dưng ô tô giảm giá đi 30%. cái xe 500 triệu còn 350 triệu, xe 1 tỷ còn 700 đâu. Thế thì Hà Nội tắc đường 24/24. Chỗ đỗ xe chắc 10 triệu/ tháng cũng phải tranh nhau. Kiểu j cũng có quy định mới làm giá xe có giảm nhưng k thể đột biến
cụ phán chuẩn đấy, em cũng nghĩ rứa nên múc rồi :))

dragon03

Xe buýt
Cụ nào có khách bán Cam 2.5Q 2015-2016 thì ới e nhé

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh
sr cụ, định ới cụ rồi mà bên vợ có ng bạn cũng ở toy TX nên lại lấy cho cụ ấy rồi
Đùa. Lẽ ra trước khi cụ nói ra câu này cụ nên vodka em trước :))

Matunn

Xe tải

Thứ nhất là việc kiểm tra chất lượng xe nhập khẩu. Cái này theo quy định tại Thông tư 02 năm 2015 của Bộ Giao thông. Đây là quy định cũ, các doanh nghiệp nhập khẩu ô tô đã thực hiện quen rồi. Thế nên xe nhập vẫn về ầm ầm trong năm 2016, nửa đầu 2017.

Thứ 2 là cái Nghị định 116. Nghị định này đẻ ra cái Giấy chứng nhận đủ điều kiện nhập khẩu ô tô. Điều kiện nhập khẩu cũng khá đơn giản:
- Hai là có cái giấy xác nhận hoặc đồng ý gì đó của thằng lắp ráp nước ngoài, cho phép doanh nghiệp nhập khẩu thực hiện lệnh triệu hồi ô tô khi ô tô bị lỗi, ko an toàn. <---- cái này cũng chẳng phải là khó. Vì nó bán nó cũng phải bảo hành. Nếu nó ngại chi trả chi phí triệu hồi thì nó lại ký 1 thoả thuận nào đó, cho phép thằng nhập khẩu có quyền gì đó (đại ý có lợi cho cả 2 bên). Tóm lại là hoà - cái giấy này khả năng sẽ là hình thức.

Vậy nên, chả có lý do gì là xe nhập ko về được cả. Mà khi xe nhập về, thuế 0% thì chắc chắn giá xe sẽ giảm. Giảm bao nhiêu thì phụ thuộc vào độ hút máu của nhà nước và doanh nghiệp thôi ạ.

Tóm lại là cứ loanh quanh luẩn quẩn thôi các cụ ạ. Em nghĩ là mọi thứ nó vẫn thế. Thay đổi nho nhỏ thôi, nó cũng chả đột phá như mọi người kỳ vọng đâu ạ. Theo em là vậy, phỏng các cụ?>:)
http://dantri.com.vn/su-kien/quy-dinh-moi-dung-mo-o-to-giam-gia-sau-20171211035305226.htm

Không khó thì các hãng đã không phải ngừng xe đầu năm, tháng trước Tết là tháng quan trọng nhất họ còn không có xe để bán. Cụ cứ chờ xem

OmegaO9

Xe container
Người OF

NĐ 116 nôm na nó là một hàng rào thuế quan, vậy nên để đi qua nó không hề dễ. Mấy cái như cụ nêu, các nhà sản xuất đáp ứng được, nhưng nó chưa phải là điều kiện đủ. Hoặc hiểu đơn giản hơn nữa, tại sao Ranger bán chạy thế chả lẽ Ford lại đứng im không làm gì để không có xe bán trong thời điểm cuối năm được coi là khoảng thời gian có lượng khách hàng đông đảo nhất, hoặc CRV của Honda hay Fortuner của Toyota, hay các xe Lexus....