[Funland] [Giải đáp] Tất cả thắc mắc về Tây Bắc

minhhai985

Xe lăn
Khoan nước là chuẩn bài rồi cụ. Thời bọn em thì nóng bán riêng, đàn chì bán riêng, kíp thì thợ rèn làm riêng và tất cả đều bán ở .................... chợ. Con nít bọn em thỉnh thoảng vào chợ xin đạn chì về kẹp vào dây cước đi câu cá !
Khoan nước là như nào cụ? E nghe lạ quá.

vitomxau

Xe container
Nói thật với cụ là thỉnh thoảng em đến nhà thằng bạn học cùng thì bố nó cho bắn thử 1 2 phát thôi. Còn thực tế làm thì em chưa chứng kiến vì chỉ được nghe bố nó kể lại. Em ở trung tâm chỉ vào bản khi đi chơi thôi ạ !

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tứn khửn là tiếng Thái, có nghĩa là đứng lên, dựng lên, k có quả tứn khửn nhé cụ, mà nó là rượu rễ ba kích
Trên tây bắc ko có cây ba kích... mấy loại họ bán dưới danh ba kích rừng ở sapa.. lai châu.. sơn la đều là giả .. thậm chí ko có họ với cây ba kích.. mấy loại đó ko phải cây dây leo mà là cây thân thảo

vitomxau

Xe container
Trên tây bắc ko có cây ba kích... mấy loại họ bán dưới danh ba kích rừng ở sapa.. lai châu.. sơn la đều là giả .. thậm chí ko có họ với cây ba kích.. mấy loại đó ko phải cây dây leo mà là cây thân thảo
Cây ruột gà, em ở núi thật nhưng Tam Kích thì Tiên Yên, Ba Chẽ mà dùng :D

arsjupiter

Xe tải
chào cụ, em cũng là dân tây bắc, sự thật là dẫu đi đâu cũng nhớ núi nhớ cây. Ở Hoa đô đã 15 năm nhưng em chẳng thấy quen thuộc gì, chỉ khi nào về nhà mới thấy thoải mái.
giấy khai sinh của em h vẫn ghi nơi sinh là ở BV tỉnh Hoàng Liên Sơn :D

chúc cụ sức khỏe, thành công

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Khoan nước thực ta ko phải dùng sức nước... nó giống như cụ dùng mũi khoan sắt,mũi khoan tháp để đục lỗ.. cụ phải cho dầu nhớt hoặc nước để nhiệt sinh ra ko làm hỏng mũi khoan
Ngày xưa cổ lỗ sĩ .. ko có ống thép để làm nòng.. thì phải dùng biện pháp thủ công.. giờ chế súng thì nhanh.. kiếm ống thép dầy là khỏi khoan

coolpix8700

Xe ngựa
minhhai985 nói:
Nói thật với cụ là thỉnh thoảng em đến nhà thằng bạn học cùng thì bố nó cho bắn thử 1 2 phát thôi. Còn thực tế làm thì em chưa chứng kiến vì chỉ được nghe bố nó kể lại. Em ở trung tâm chỉ vào bản khi đi chơi thôi ạ !
Vẫn là cái khoan dùng 2 tay kéo, nhưng bánh xe được quay bằng dòng nước chảy!

vitomxau

Xe container
Vẫn là cái khoan dùng 2 tay kéo, nhưng bánh xe được quay bằng dòng nước chảy!
Cảm ơn cụ đã giải đáp. Cũng có thể bố thằng bạn giấu mấy trò liên quan đến súng đạn vì sợ bọn em nghịch dại. Lúc con nít bọn em còn vào bãi đá trộm liều phóng để đốt, dại kinh !

Khanh.Uticom

Xe hơi
Cách đây 5 năm em làm ở Điện Biên một thời gian;
Ở vùng khác em không biết nhưng dân ở thành phố Điện Biên toàn đại gia thôi các cụ nhé. Xe ô tô chạy đầy đường.
Sinh hoạt cái gì cũng đắt hơn Hà Nội, em nhớ bữa ăn ở HN tầm 30k mà lên đó em ăn toàn 60k @@.

hd-vt

Xe container
Cụ định học à hehe.
Cụ cứ tưởng tượng là cho cụ một mũi khoan và đoạn dây thừng, cụ gọi anh bạn nối khố chịu khó, cây xà beng dựng đứng, hai cụ kéo cưa từ đỉnh xuyên cây xà beng, thế thoai. Nước nôi gì, lấy đâu ra nước.
Em chém gió đấy hehe.

thungkhe

Xe điện
Đồng bào xài đồ hiệu thì cứ vào Hang Kia, Pà Cò. Xe Land chở vợ đi lấy củi ko hiếm. Tàng kangnam cũng loanh quanh vùng này.

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Cụ định học à hehe.
Cụ cứ tưởng tượng là cho cụ một mũi khoan và đoạn dây thừng, cụ gọi anh bạn nối khố chịu khó, cây xà beng dựng đứng, hai cụ kéo cưa từ đỉnh xuyên cây xà beng, thế thoai. Nước nôi gì, lấy đâu ra nước.
Em chém gió đấy hehe.
Tộc mông sống ở đỉnh núi tai mèo lấy đâu ra nước mà khoan. Chắc chỉ chọi tay thôi chứ.

minhhai985

Xe lăn
Cụ định học à hehe.
Em chém gió đấy hehe.
Ko ạ. E thấy với kỹ thuật máy móc như giờ, khoan thông lòng 3 4 mươi phân mà thẳng tâm, đồng đều cũng rất khó, dùng tay hay dùng sức nước khoan được thì quá giỏi.

happyhn

Xe lăn
cố lên mau lệ mứa. lích đọc ghê quá cơ

coolpix8700

Xe ngựa
Tộc mông sống ở đỉnh núi tai mèo lấy đâu ra nước mà khoan. Chắc chỉ chọi tay thôi chứ.
Người Thái, người Tầy,... họ đã khoan như vậy rất lâu trước khi người H'Mông sang VN.
Ngay việc đun nước gio với phân giơi để lấy diêm tiêu làm thuốc súng thì người H'Mông ở Hà Giang không thể dậy người các dân tộc khác được!

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Người Thái, người Tầy,... họ đã khoan như vậy rất lâu trước khi người H'Mông sang VN.
Ngay việc đun nước gio với phân giơi để lấy diêm tiêu làm thuốc súng thì người H'Mông ở Hà Giang không thể dậy người các dân tộc khác được!
Sao cu thớt dân tộc Thái lại deo biết cái nhồn gì là sao???
Chắc tộc Thái kg biết dùng súng kíp, kg biết làm súng kíp đâu. Họ chỉ có nỏ thôi thì phải.

xe thủng lốp

Xe container
Bộ cò bấm em nhìn là biết rồi đó. Còn cái nòng và chế đạn gép hạt nổ thì ntn cụ ơi. Ngày xưa lấy đâu ra kno3 hay lưu huỳnh hay phốt pho nhỉ, em cũng nghe nói làm bằng phân dơi, kg biết là có đúng kg.
Chứ giờ nòng súng bán Lazada với shoppe thì nhiều vô kể, cùng lắm chạy ra hàng thép cũng có. Lò xo thì nhiều chế một khẩu theo kiểu mới dễ ec.
À còn vụ làm đạn ghém nữa, bi chì họ làm ntn ạ( cách của họ nhé, chứ kg phải cách của YouTube.
Gém gì đâu cụ bi xe đạp nhet vào là chơi, thuốc súng lấy từ đạn xịt hoặc mua đầy, thấy bảo mấy ông tham nhồi nhiều thuốc bục đáy bắn ngược vỡ cả mặt

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Gém gì đâu cụ bi xe đạp nhet vào là chơi, thuốc súng lấy từ đạn xịt hoặc mua đầy, thấy bảo mấy ông tham nhồi nhiều thuốc bục đáy bắn ngược vỡ cả mặt
Ý em nói là cái mà xưa họ làm đấy ạ, chứ giờ chơi thì nói gì