Thảo luận Giải pháp đỡ ê mông khi đạp

Long Ba Nguyen

Xe đạp
Website
www.google.com.vn
Yên bác cố gắng cho nó phẳng, hơi chúi ra trước 1 chút cũng đc, thường yên theo xe ko đc tốt lắm, cứng và sẽ bị võng khi đạp tầm tiếng làm cho con t rim bị cấn ở cuống, thiếu máu dẫn đến tê.
Cụ mô tả đúng quá, đạp lâu con tờ rim đúng là hơi bị cuống, cấn và tê :))

Long Ba Nguyen

Xe đạp
Website
www.google.com.vn
Em thì lại ko thấy vậy. Chỉ thấy kiểu đạp nhanh mới mỏi cổ chân. Em luôn chọn kiểu đạp với lực như đi xe thường ấy cho nên chỉ cần mới chơi là đạp được cả trăm km.
Mới chơi mà cụ đã đạp được cả trăm kây 1 tour rồi cơ á, khủng long thế :D

ducdeptrai

Xe hơi
Yên bác cố gắng cho nó phẳng, hơi chúi ra trước 1 chút cũng đc, thường yên theo xe ko đc tốt lắm, cứng và sẽ bị võng khi đạp tầm tiếng làm cho con t rim bị cấn ở cuống, thiếu máu dẫn đến tê.
Yên xe loại có khe ở hở ở giữa cho con trym ko bị cấn ở cuống thì bị đau háng,chỗ 2 bên con trym thì khắc phục làm sao hả cụ ơi

Mr Morning

Xe tăng
Úi xời, lắm khi đang đạp xe em còn tự hỏi đếch biết con tờ rim nó có còn ở chỗ đấy không nữa.
:)))))))
Cháu đạp mịni 3 km mất con trym luôn. Đến nản với trym cò

xedop.com

Xe container
Cần chỉnh yên cho chuẩn các yếu tố: chiều cao, chiều dài xe, độ nghiêng của yên xe. Nếu đã oke rồi thì cần dùng thêm các biện pháp bảo vệ như bọc yên sillicon, quần đệm mông hoặc đổi cái yên khác mềm hơn cụ nhé

hoa do

Xe đạp
E mới lắp thêm cái bọc yên, cũng bớt ê mông các Cụ ơi

New_Carens

Xe điện
Em đạp 1 lúc là trym mất cảm giác.Ê ko chịu đc,do em ko quen hay chỉnh yên chưa đúng ạ.Có khi em phải làm cái quần bỉm
Em tưởng 1 mình em bị hóa ra các cụ nhà mình ai cũng thế cả:D

Huthasa

Xe lăn
Chào các cụ kính mến,

Em đạp amateur cũng vài năm rồi, nhưng giờ bay hàng tháng không nhiều, chủ yếu là đạp duy trì cuối tuần.

Gần đây em lại tái tập lại, nâng lên mức cũ là khoảng 600-700km/tháng. Nhưng vì chỉ đạp khoảng 2, cùng lắm là 3 buổi trong tuần, nên trong tuần cũng phải có ít nhất 1 chuyến xa, tầm 60-70km. Có một vấn đề là nếu chỉ đạp khoảng 50km/1 chuyến thì không sao nhưng trên mức đó em thấy mông nó rất là ê, nhiều khi phải dừng lại để ...nghỉ mông. Mặc dù là chân, tay chưa mỏi. Bằng chứng là ngay hôm sau em lại có thể giã từng đó km, chân cẳng vẫn ngon lành.

Vậy các cụ tư vấn cho em xem giải pháp khắc phục là gì hoặc cần mua gì để nâng cấp con xe và con người nhé, để em tua cho nó hết hơi luôn, chứ toàn bị dừng vì đau mông mệt mỏi lắm ợ.

Hiện tại cấu hình em dùng:
- Quần bỉm Sobike/Soomom gì đó: 300-400k
- Yên xe (theo xe): Bontrager Evoke 1 --> chắc là lởm, cứng đơ.
https://www.singletracks.com/bike-reviews/Saddles/Bontrager-Evoke-1_7259
https://www.ebay.com/p/Trek-Bontrager-Evoke-1-Bike-Saddle-Seat-138mm-Black/1263154863

Cám ơn các cụ!
Em có con yên Brook B17 mới tinh chưa dùng. Đã vào đinh đồng cho đẹp với chống rỉ. Cụ muốn dùng ib em.

Huthasa

Xe lăn
Cụ pm cho xem ảnh và giá yên Broocks B17 của cụ nhé
Giá 2 củ cụ nhé. Yên này em mua về để buil xe nhưng lại lắp lên
brooks imperial nên dư ra. Em đã vào đinh đồng đê chống rỉ và cho đẹp rồi.

ca_voi

Xe lăn
Em cũng quần bỉm, yên êm...mà ê lắm, sức mình thế, loanh quanh thế thôi cụ ạ

mcat1015

Xe tải
Em có con yên Brook B17 mới tinh chưa dùng. Đã vào đinh đồng cho đẹp với chống rỉ. Cụ muốn dùng ib em.
Em chưa chốt cụ ợ, của cụ cũng Narrow à, nếu chốt em cũng ưu tiên màu đen cho hợp xe cụ ợ. Tks.
Em cũng quần bỉm, yên êm...mà ê lắm, sức mình thế, loanh quanh thế thôi cụ ạ
Không cụ ợ, phải tìm giải pháp. Vấn đề đây là sức vẫn còn mà, chứ chưa kiệt nhưng cái mông nó lại không cho phép :))

Huthasa

Xe lăn
Em chưa chốt cụ ợ, của cụ cũng Narrow à, nếu chốt em cũng ưu tiên màu đen cho hợp xe cụ ợ. Tks.

Không cụ ợ, phải tìm giải pháp. Vấn đề đây là sức vẫn còn mà, chứ chưa kiệt nhưng cái mông nó lại không cho phép :))
Nếu cụ đi nhiều, cụ phải dùng yên da. Sau một thời gian cái yên nó vào form mông của mình sẽ không còn tê nữa. Em bình thường đạp 100km không vấn đề gì. Thế mà khi dựng con xe mới ngồi lên đã thấy khó chịu rồi dù cái yên hơn 3 củ. Hôm nọ làm chuyến Hạ Long - Móng Cái bằng xe mới vẫn phải tháo cái yên cũ lắp sang mới đi được. Còn các loại yên khác nó không vào form yên nên đi bao lâu nó vẫn tê mông thôi.

Chỉnh sửa cuối:

hoa do

Xe đạp
Nếu cụ đi nhiều, cụ phải dùng yên da. Sau một thời gian cái yên nó vào form mông của mình sẽ không còn tê nữa. Em bình thường đạp 100km không vấn đề gì. Thế mà khi dựng con xe mới ngồi lên đã thấy khó chịu rồi dù cái yên hơn 3 củ. Hôm nọ làm chuyến Hạ Long - Móng Cái bằng xe mới vẫn phải tháo cái yên cũ lắp sang mới đi được. Còn các loại yên khác nó không vào form yên nên đi bao lâu nó vẫn tê mông thôi.
nghe Cụ kể e đã thích rồi, nhưng cái yên da giá chát quá

Huthasa

Xe lăn
nghe Cụ kể e đã thích rồi, nhưng cái yên da giá chát quá
Kể ra thì cũng chát. Nhưng đáng đồng tiền bát gạo cụ à. Nhưng đi touring mà lắp yên thường không trụ được đến ngày thứ 2 đâu. Mà đạp nó đau tê thì mất sướng.