[Funland] Giải pháp nào cho ùn tắc đường Tố Hữu - Lê Văn Lương kéo dài

Giang đại tá

Xe buýt
Kính chào các cụ.

Hàng ngày chen chúc trong dòng người để di chuyển từ Hà Đông - Giảng Võ kiếm cơm, cả bằng oto cá nhân, xe bus cũng như xe máy, em chợt tự hỏi giải pháp gì để mỗi ngày đi làm là một ngày vui vì không còn tắc đường? Hôm nay mạo muội hỏi ý kiến các cụ trên diễn đàn xem các cụ có giải pháp gì không? Ở đây chúng ta sẽ không giải thích, tìm lý do vì sao nó tắc nhé, giải pháp là dựa trên tình trạng sẵn có, hạ tầng sẵn có nhé.
Hy vọng các cụ cùng đồng ý về chủ đề này, sau đó em sẽ thử đưa giải pháp của em.
Cám ơn các cụ.

P/s:
Ảnh em chờ đèn đỏ ngã tư Lê Văn Lương - Hoàng Đạo Thúy chiều nào đó.

langtoilangtoi

Xe điện
Kính chào các cụ.

Hàng ngày chen chúc trong dòng người để di chuyển từ Hà Đông - Giảng Võ kiếm cơm, cả bằng oto cá nhân, xe bus cũng như xe máy, em chợt tự hỏi giải pháp gì để mỗi ngày đi làm là một ngày vui vì không còn tắc đường? Hôm nay mạo muội hỏi ý kiến các cụ trên diễn đàn xem các cụ có giải pháp gì không? Ở đây chúng ta sẽ không giải thích, tìm lý do vì sao nó tắc nhé, giải pháp là dựa trên tình trạng sẵn có, hạ tầng sẵn có nhé.
Hy vọng các cụ cùng đồng ý về chủ đề này, sau đó em sẽ thử đưa giải pháp của em.
Cám ơn các cụ.

P/s:
Ôi, cụ bẩu ko đưa nguyên nhân thì khó nhể, phải có 1 chút chứ. Thường thì nó phải theo các khung "Thực trạng, nguyên nhân, và giải pháp..." chứ nhỉ ?

Giang đại tá

Xe buýt
Ôi, cụ bẩu ko đưa nguyên nhân thì khó nhể, phải có 1 chút chứ. Thường thì nó phải theo các khung "Thực trạng, nguyên nhân, và giải pháp..." chứ nhỉ ?
Hihi, nguyên nhân thì quá nhiều cụ ạ, nói nhiều quá, giờ em cần giải pháp cơ cụ ơi.

langtoilangtoi

Xe điện
Hihi, nguyên nhân thì quá nhiều cụ ạ, nói nhiều quá, giờ em cần giải pháp cơ cụ ơi.
Theo e thì cấm toàn bộ ô tô giờ cao điểm Tố Hữu - LVL
Đường Nguyễn Trãi thì cấm toàn bộ xe máy.
Tức là : Ai đi xe máy thì đi Tố Hữu, ai đi ô tô thì sang Nguyễn Trãi.
Hii, em tính bừa thế

sskkb

Xe tăng
Giải pháp của em là thuê 500 ông thần đèn, bốc hết đám chung cư ở khu vực đó lùi xa thêm 20km so với Trung tâm HN. Thuê thêm 500 ông thần đèn khác, làm thêm 3 tuyến tàu điện trên cao hoặc ngầm nối tới các khu đó dẫn vào nội đô.

Cuối cùng là thuê 500 ông công nhân san phẳng đám đất nền chung cư bị bốc đi để xây vườn hoa, công viên. Cấm tiệt xây bất kì công trình kinh doanh nhà ở nào trên vùng đất đó trong 50 năm << cái này thì thuê 50 ông thần đèn đứng canh, thằng nào láo nháo định cắm cọc lấn chiếm cho hóa đá luôn, làm tượng trang trí trong khu vực

Quê bầm

Xì hơi lốp
Giải pháp của em là thuê 500 ông thần đèn, bốc hết đám chung cư ở khu vực đó lùi xa thêm 20km so với Trung tâm HN. Thuê thêm 500 ông thần đèn khác, làm thêm 3 tuyến tàu điện trên cao hoặc ngầm nối tới các khu đó dẫn vào nội đô.

Cuối cùng là thuê 500 ông công nhân san phẳng đám đất nền chung cư bị bốc đi để xây vườn hoa, công viên. Cấm tiệt xây bất kì công trình kinh doanh nhà ở nào trên vùng đất đó trong 50 năm << cái này thì thuê 50 ông thần đèn đứng canh, thằng nào láo nháo định cắm cọc lấn chiếm cho hóa đá luôn, làm tượng trang trí trong khu vực
Cụ hài hước quá, cụ cần tìm mua bao nhiêu cái đèn vậy

PhongFood

Xe điện
Cụ nào có giải pháp giảm ùn tắc LVL - TH. Các ofer đề xuất nhận giải Nobel luôn :))

P/s; Nên quy trách nhiệm những cá nhân/ LĐ phá vỡ HN em thấy hợp lý hơn.

Giang đại tá

Xe buýt
Theo quan sát dòng người qua lại mỗi ngày trên con đường thơ mộng kéo dài này, em dưới cương vị lãnh đạo có toàn quyền, quyết định như sau.

1. Cấm ô tô cá nhân dưới 7 chỗ theo giờ: Sáng từ 6h30 - 8h30, chiều từ 16h30 - 18h30. Vì theo quan sát cũng như trải nghiệm cá nhân của em, mấy bác đi oto trên đường này để đi làm đều là người có điều kiện (tiền bạc và thời gian) nên các bác đi sớm hay muộn tí chả sợ ai trừ lương. Thi thoảng mưa gió, bão bùng em cũng đi oto đến công ty, nhưng xác định xin đi muộn rồi trừ vào phép, thế nên đủng đỉnh chen chúc, xếp hàng với mọi người.
2. Cấm toàn bộ xe ô tô 45 chỗ đi vào tuyến đường này: Nhiều hôm thấy mấy cụ 45 chỗ vào đón đoàn đi chơi, hay đưa đón học sinh là thấy ùn ngay.
3. Khuyến khích các trường học dùng xe 16 chỗ đưa đón học sinh cho các trường học.
4. Tăng lưu lượng xe bus trên tuyến này, đặc biệt là bus nhanh BRT. Em cũng từng bon chen, tay xách cặp lồng cơm, đứng chờ BRT, đi tiện phết dù phải 1 lần đi xe đạp ra bến gửi và 1 lần đi bộ đến cty, nhưng thi thoảng vẫn phải chờ 10p có 1 chuyến hoặc chen chúc ngột ngạt.
5. Về mấy ông bà xe máy, thì em chưa biết kiểm soát thế nào, có chăng bố trí nhiều các anh csgt các vị trí giao nhau, ngã 3,4 để phân luồng thôi, chứ em thấy đứng chờ đèn đỏ, xe máy ngang nhiên đứng gần giữa đường để chờ đèn, gây cản trở cho hướng đối diện. Em cạn lời.
......
Tạm thời em mới nghĩ được mấy giải pháp đó thôi ạ.
Mong các cụ bổ sung.

a2z

Xe hơi
Em ở chỗ 21 Lê Văn Lương (viện thiết kế) thấy có cái ngã 3 bao năm nay gây nghẽn lắm, cụ nào cho cái dải phân cách vào giữa cho đỡ lộn xộn, sáng cũng như chiều. Ai rẽ ngang thì lui lên trên (Ngã tư Hoàng Đạo Thúy) hoặc Xuống dưới (Ngã 4 cầu Hòa Mục) là OK.

NAM CHÍCH

Xe tăng
Em ở gần đây nên rất thông cảm với nỗi khổ của các cụ khi sáng tắc chiều vào nội đô, chiều thì tắc hướng về Hà Đông, tuy nhiên hết sức lưu ý các cụ là cậu bạn thân em vừa dính phát phạt nguội ở gần Hoàng Đạo Thuý vì đi lấn vào làn BRT, bị từ tháng 10/2022 mà vừa nộp phạt 5 củ và giữ bằng 2 tháng hôm qua xong. Lạ cái là check phạt nguội trên mạng liên tục mà ko thấy báo, đến khi Công an Phường gọi mới biết.

minhmo

Xe cút kít
Cách đây 10 năm em chuyển văn phòng từ Mỹ Đình đến CT4 Văn Khê cho thoáng. Thời đấy đường Lê Văn Lương kéo dài (Tố Hữu) rất thoáng, di chuyển từ Láng Hạ đi Văn Khê nhanh hơn ra Nguyễn Cơ Thạch.
Vậy mà bây giờ tắc đường kinh dị thật. Do chung cư mọc hai bên đường một phần, nhưng quan trọng hơn là trục đường này quy hoạch giao thông kém. Hệ thống đường ngang thiếu và dựa trên đường cũ có sẵn, không có những tuyến mới. Bởi vậy không thoát được khi bị ùn tắc.

vkthang

Xe container
Kính chào các cụ.

Cám ơn các cụ.

P/s:
Hà Đông lên Giảng Võ có Bus nhanh và tầu điện cụ không chọn, chọn tắc đường làm gì? :D

Cucumin

Xì hơi lốp
Đường này không mở rộng được rồi, Chung cư sát vỉa hè rồi. Giờ chỉ mở đường song song với nó thôi. Có con đường Lê Quang Đạo kéo dài nếu thông chắc cũng giải tỏa được áp lực phần nào. Mà Cụ nào tư vấn làm quả đường BRT rất hay nhé, đấy chính là đường ưu tiên cho xe máy luôn.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Bẩu dường tắc và "Cần giải pháp"
Mà cóc cần biết nguyên nhân

Thì khác nào bẩu tau đau bụng, mấy cho tau uống thuốc đi.
Đến lúc đau ruột thừa mà cho uống giảm đau thì lại ngoạc ra chửi sao mầy ng u thế à ?

vietbamboo

Xe điện
Tắc là trạng thái của nhu cầu vượt quá khả năng phục vụ của tuyến đường.
Để giải quyết được thì cần tối ưu hóa khả năng thông xe của đường và giảm lượng xe lưu thông về ngưỡng không tắc của đường.
- Giải pháp cải thiện: nâng cao năng lực thông xe của tuyến và các tuyến hỗ trợ: dẹp bớt giao cắt, dẹp lấn chiếm, tổ chức giao thông hiệu quả hơn... Sẽ không ăn thua vì vấn đề nằm ở chỗ quá tải lớn quá rồi.
- Giải pháp điều tiết lưu lượng giao thông: Mục tiêu giảm độ chênh giữa giờ cao điểm và thấp điểm bằng cách thay đổi giờ đi làm, đi học... vấn đề này là chính sách của cả tp, khó, ít khả thi
- Giải pháp tự cân bằng: đi lại tắc nhiều thì tìm hành trình khác thuận lợi hơn. Thực tế có hàng nhiều năm như thế rồi, nên giải pháp này gần như không còn tác dụng nếu như các tuyến đường thay thế cải thiện điều kiện giao thông: ví như đường Nguyễn Trãi, đường Láng Hòa Lạc đi lại tiện hơn thì sẽ hút được 1 phần lượng xe họ chấp nhận xa hơn nhưng thời gian ngắn hơn.
- Giải pháp triệt để. giãn dân và cho về quê hết.

Quê bầm

Xì hơi lốp
Ca này khó ngang trúng Viettlot phỏng các cụ

hanoibaby

Xe điện
Bố trí khu tái định cư mời mấy chiến binh HAMAS sang, ít nữa có đường hầm giải phóng tất. Cháu rón rén đề nghị ạ.

nq19832005

Xe buýt
hạ tầng quá tải rồi, làm 1 con đường tầng ở trên cao, cột cắm ở dải phân cách giữa. Nhưng như vậy sẽ dồn tắc lên đoạn Láng Hạ.