[Funland] Giải pháp tắc đường Hà Nội

Kimquy

Xe tải
Đưa trường ĐH và bệnh viện ra tỉnh khác nhưng vẫn cho họ giữ trụ sở cũ làm nơi nghiên cứu và phòng thí nghiệm. Nếu ko chẳng ai chịu đi và họ sẽ vẽ ra rất nhiều lý do. Các bố LĐ thì muốn ủn họ đi để lấy đất cơ, ko phải là để giải quyết vấn đề tắc đường.

F_175.46

Xe tăng
Bẩm ngài, ngài đến HN ở thì ngài đừng mang Trường của chúng tôi đi. ;)
Có nên chăng ngài nên về quê hương của mình, xây trường để giảm áp lực cho HN mới phải.
Cái vụ sv học ở HN xong quay về quê sống và lv em thấy tỷ lệ cực thấp Cụ Trục ạ....

NNS

Xe ngựa
Tầm vĩ mô có thể em không rõ, nhưng 15 năm trước em ra Hn học đã có rục rịch dự án di dời các trường ĐH ra ngoại thành HN
Vậy mà 15 năm rồi em thấy vẫn dậm chân tại chỗ, tiêu biểu nhất là dự án Láng Hòa Lạc
Em thấy giải pháp này hiệu quả nhất sao trên mãi không thực hiện được nhỉ? 1-2tr sinh viên ra ngoại thành là giảm được nhiều lượng giao thông đáng kể
à, thời đó chưa có các tổ ong chọc trời của Đíu cài, chưa có những đô thị hiện đại vova, nên nghĩ việc ủn vài củ sv ra ngoại ô sẽ cải thiện, nhưng giờ tính lại, bớt đi chừng đó sv chả giải quyết đc vấn đề éo gì, chưa kể khu đất trường đại học cũ di dời xong nó mà táng chung cư vào thì còn tắc hơn, nên thôi cụ ạ =))

hongnhungcls

Đi bộ
Muốn hết tắc đường thì cấm hết các phương tiện cá nhân, chỉ dùng các phương tiện công cộng

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Cái vụ sv học ở HN xong quay về quê sống và lv em thấy tỷ lệ cực thấp Cụ Trục ạ....
Em đã từng thử về quê và thấy không thể hòa nhập được nữa. 5 năm đi học làm con người ta thay đổi quá nhiều.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Hai em làm gì cụ mà nặng lời thế. E cũng có thích làm ở Hn đâu. Trước học đây em ở đâu, làm 1 vài năm e cũng đi chỗ khác chứ không phải bám trụ ở đây. Đang hộ trợ 1 tháng thôi chứ hết tháng e về nơi khác rồi. Yên bình hơn nhiều.
Chúc cụ ở lại thành phố của cụ nhé. Đặc sản tắc đường. Một lần nữa em nêu quan điểm thảo luận thôi chả có ý gì cả mà kiểu cụ vào hằn học thế? Làm như bọn e tranh đất Hn của cụ vậy
Ấy, nào em dám bảo cụ tranh đất HN đâu, nhưng vẫn có câu nói là "nhập gia tùy tục".
Tiện ích nếu các cụ thêm vào thì em ủng hộ, nhưng bớt đi thì em lại chả hài lòng.
Con em nó cũng cần học gần nhà, nên càng nhiều trường gần nhà thì càng tốt. ;)

Vâng Cụ, lứa đại học của bọn em trụ lại HN cũng non nửa, nên em biết mà. :)

thanhtran72

Xe tải
Em đã từng thử về quê và thấy không thể hòa nhập được nữa. 5 năm đi học làm con người ta thay đổi quá nhiều.
Đúng đấy cụ ah. Em quen nhiều bạn SV, trước lúc HN đã từng xác định về quê. Có bạn có người nhà làm trong nhà nước đã có chỗ sẵn. Nhưng sau khi về được 1 năm các bạn ấy lại quay lại hết HN mặc dù mức thu nhập chỉ cao hơn 1 chút. Các bạn ấy nói không thích nghi được.

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Giãn cách ra ngoại thành là được cụ à. Kể các bến xe cũng thế
Trường ĐH Thủy Lợi ở Phố Hiến HY đây cụ. Đầu tư khủng mà đang vắng như chùa Bà Đanh. Bọn sv nó về đây không có bạn bè nó không chịu được.

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Đúng đấy cụ ah. Em quen nhiều bạn SV, trước lúc HN đã từng xác định về quê. Có bạn có người nhà làm trong nhà nước đã có chỗ sẵn. Nhưng sau khi về được 1 năm các bạn ấy lại quay lại hết HN mặc dù mức thu nhập chỉ cao hơn 1 chút. Các bạn ấy nói không thích nghi được.
Ở HN em thấy nhiều cty hơn, trình độ cao hơn nên làm sẽ học hỏi đc nhiều hơn. Về quê nó tù túng, lương thấp hơn chút nhưng để phát triển mối quan hệ hơi khó.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Bán miếng cũ đi xong ông mua lại trồng mấy chục tòa mỗi tòa mấy chục tầng thì có mà vỡ mặt cụ êi.
Bỏ cả tấn tiền ra mua để làm công viên hả cụ? Cụ có tiền thì cụ có mua để làm công viên vườn hoa cho dân ở đó không? kaka...
Dân chọn trong phố cũ ít vườn hoa công viên, ít cây xanh thì thêm vài chục tòa nhà nữa chắc cũng chả sao, ai ko chịu được thì dịch chuyển thôi, quy luật sẽ tự điều chỉnh, hihi

Pilota

Xe điện
Trường nào thì em không biết, em chỉ biết có mỗi thằng sinh viên cũ học làng nhàng, nhưng được cái ra đời thành công là roanh nhân thành đạt. Vậy mà nó lúc nào cũng ủ miu phá trường cũ để xây chung cư. May mà vì lý do nọ, vấn đề kia nên nó chưa làm được. Không thì đường NCT lại thêm một đống hình hộp nữa. :))

hanoi1971

Xe tải
Thu của giao thông mà trả lại cho giao thông thì không có tình trạng kẹt xe tắc đường trên cả nước chứ không riêng Hà Nội. Tôi muốn nói đến các loại thuế phí mà chúng ta phải nộp khi sở hữu hoặc sử dụng phương tiện giao thông. Các cụ hình dung nếu các loại thuế phí khi mua bán đăng ký hoặc lưu hành phương tiện cá nhân như ô tô hoặc xe máy được đưa trở lại đầu tư cho mở đường, làm cầu thì đâu nên nỗi.

Lão Long

Xe tăng
Bao nhiêu năm e mới thấy 1 trường DH ở ngoại thành là Vin Uni ;))

Mr.Alo

Xe lăn
Thu của giao thông mà trả lại cho giao thông thì không có tình trạng kẹt xe tắc đường trên cả nước chứ không riêng Hà Nội. Tôi muốn nói đến các loại thuế phí mà chúng ta phải nộp khi sở hữu hoặc sử dụng phương tiện giao thông. Các cụ hình dung nếu các loại thuế phí khi mua bán đăng ký hoặc lưu hành phương tiện cá nhân như ô tô hoặc xe máy được đưa trở lại đầu tư cho mở đường, làm cầu thì đâu nên nỗi.
em khẳng cmn định luôn vẫn thế thôi :))

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Cứ có chính sách không ra đường cho tiền. Vui ngay.

F_175.46

Xe tăng
Em thì nghĩ cụ quen nhịp sống ở HN nhanh và ồn ào rồi nên không chịu nổi cách sống ở quê đó ạ. Em ở HN nhưng có thời gian phải lên sống và lv ở Vùng Phú thọ, giáp Yên Bái... Hihi, 1 tuần thì phải té về Hn 1-2 hôm vì ở đó buồn quá. :)