[Funland] Giải thể công ty, các cụ nào kinh nghiệm cho em hỏi?

deverlex

Xe buýt
Em chào các cụ,

Hiện em đang muốn giải thể công ty thành lập 7/22, giờ muốn giải thể, doanh thu không nhiều < 200tr, và gần như ngừng hoạt động từ giữa 2023. Vấn đề là nhiều hóa đơn em xuất muộn hoặc quên không xuất so với sổ phụ ngân hàng.
Giờ mà thuế nó phạt 4tr/tờ hóa đơn, vị chi em sẽ phải nộp phạt 100tr gì đó nữa thì em bỏ cty chạy hay xin tạm ngưng rồi sau giải thể (như này sau có bị phạt tiếp vụ hóa đơn chậm không?) hay làm thế nào cho hợp lý nhất trong trường hợp này ạ?

Quan hệ với thuế đi cụ. Cụ ở chỗ nào

Bocui

Xe buýt
Mục địch cụ giải thể là gì, cụ cứ lên thẳng thuế gặp người quản lý cty cụ nhờ họ tư vấn cho. Cùng lắm vào diện bỏ trốn, nhưng cụ sau này ko đứng tên pháp nhân đc nữa.

Em giải thể cty hoá đơn sạch mà hơn 1 năm mới xong đấy. Phải thuê dịch vụ nữa

deverlex

Xe buýt
Em giải thể cty hoá đơn sạch mà hơn 1 năm mới xong đấy. Phải thuê dịch vụ nữa
cụ có bị chậm xuất hóa đơn không? em cũng hóa đơn sạch chứ không có mua bán hđ gì cả. Em thuê dịch vụ giải thể rồi, bên đó báo trường hợp xấu nhất thì bị phạt thế

deverlex

Xe buýt
Mục địch cụ giải thể là gì, cụ cứ lên thẳng thuế gặp người quản lý cty cụ nhờ họ tư vấn cho. Cùng lắm vào diện bỏ trốn, nhưng cụ sau này ko đứng tên pháp nhân đc nữa.
thế tạm dừng cty có bị phạt rồi mới đc dừng không cụ nhỉ? chứ bỏ chạy này mà sau k lập đc cty nữa cũng mệt.
Kinh doanh không hiệu quả thì bỏ thôi cụ ạ.

cụ có bị chậm xuất hóa đơn không? em cũng hóa đơn sạch chứ không có mua bán hđ gì cả. Em thuê dịch vụ giải thể rồi, bên đó báo trường hợp xấu nhất thì bị phạt thế
Cụ cho thuế tý là hết phạt ngay

SunshineA

Xe tăng
Em chào các cụ,

Hiện em đang muốn giải thể công ty thành lập 7/22, giờ muốn giải thể, doanh thu không nhiều < 200tr, và gần như ngừng hoạt động từ giữa 2023. Vấn đề là nhiều hóa đơn em xuất muộn hoặc quên không xuất so với sổ phụ ngân hàng.
Giờ mà thuế nó phạt 4tr/tờ hóa đơn, vị chi em sẽ phải nộp phạt 100tr gì đó nữa thì em bỏ cty chạy hay xin tạm ngưng rồi sau giải thể (như này sau có bị phạt tiếp vụ hóa đơn chậm không?) hay làm thế nào cho hợp lý nhất trong trường hợp này ạ?
thế tạm dừng cty có bị phạt rồi mới đc dừng không cụ nhỉ? chứ bỏ chạy này mà sau k lập đc cty nữa cũng mệt.
Tạm dừng cũng chỉ có thời hạn thôi cụ ạ. Trước sau cụ vẫn phải làm thủ tục giải thể đầy đủ. Bị phạt cũng phải làm. Càng lâu sau thuế phạt mức càng nặng. Nếu lờ đi họ liệt vào DN bỏ trốn còn mệt hơn nhiều. Sau không làm ăn gì & ko được mở cty khác, thậm chí cấm xuất cảnh nếu cty cụ còn lưu giữ nhiều hoá đơn tc
Trước em cũng xin đóng giải thể 1cty hoá đơn sạch mà cũng 1năm mới đóng xong. Cụ thuê dịch vụ họ sẽ làm nhanh hơn

Bocui

Xe buýt
Nếu cty cụ chưa phát sinh nhiều thì cứ lên thẳng thuế bảo họ tư vấn cho cụ. Họ có baren hết cụ nhé.

banmotnucuoi

Xe lăn
Nói chung nên quyết toán thuế, nộp đủ nghĩa vụ với nhà nước, sau đấy ko có đăng ký XNK thì giải thể nhanh mà, có đăng ký XNK sẽ loành ngoàng hơn tý nên xin tạm dừng chờ các ban ngành làm việc liên thông điện tử với nhau

deverlex

Xe buýt
Nếu cty cụ chưa phát sinh nhiều thì cứ lên thẳng thuế bảo họ tư vấn cho cụ. Họ có baren hết cụ nhé.
doanh thu của em xíu nhưng em làm bán lẻ, nên lại có nhiều hóa đơn, mà luật mới 2020 phạt xuất hđ nặng lắm. Ngày xưa chậm chỉ nộp 4tr, giờ nó phạt theo tờ 4tr/tờ luôn.

Opel Astra

Xe điện
Em chào các cụ,

Tạm dừng kinh doanh là 1 lựa chọn tốt bác ạ.
Vứt đấy, vài năm sau có thể mở lại nếu muốn.

Light

Xe tăng
Tạm dừng kinh doanh là 1 lựa chọn tốt bác ạ.
Vứt đấy, vài năm sau có thể mở lại nếu muốn.
Tạm dừng cũng chỉ có thời hạn thôi cụ. Nhưng khi cụ chủ muốn mở lại, muốn làm ăn gì cũng phải kê khai, quyết toán hoá đơn đã sử dụng. Càng để lỗi treo lâu thuế sẽ tính mức phạt nhân lên càng nặng

Opel Astra

Xe điện
Tạm dừng cũng chỉ có thời hạn thôi cụ. Nhưng khi cụ chủ muốn mở lại, muốn làm ăn gì cũng phải kê khai, quyết toán hoá đơn đã sử dụng. Càng để lỗi treo lâu thuế sẽ tính mức phạt nhân lên càng nặng
Tạm dừng có thời hạn 1 năm.
Sau đó, bác có thể gia hạn.
Cũng được lâu đấy bác.

So với phí Giải thể, thì chi phí này rẻ.

Light

Xe tăng
Tạm dừng có thời hạn 1 năm.
Sau đó, bác có thể gia hạn.
Cũng được lâu đấy bác.

So với phí Giải thể, thì chi phí này rẻ.
Lúc cụ gia hạn thuế họ mới kiểm tra quyết toán, bắt kê khai hoá đơn đã sử dụng. Mình càng để lâu thuế họ sẽ tính mức phạt vi phạm theo thời gian càng nặng. Coi như hình thức trốn thuế họ sẽ nhân theo thời gian kéo dài trốn nộp
Cụ chủ có gia hạn mãi được không? Sẽ ảnh hưởng nhiều vấn đề pháp lý sau này

Chỉnh sửa cuối:

deverlex

Xe buýt
các cụ tư vấn nghe hoang mang quá, có vẻ phương án tốt nhất cho t/h của em là giải thể

cairong_2011

Xe container
Nếu tạm dừng thì tối đa xin dừng được bao năm hả các cụ ?
Nếu tạm dừng rồi cứ để đó thì ông đứng đại diện ko được thành lập công ty mới nhưng cấm xuất cảnh chỉ các trường hợp "nghiêm trọng", nợ thuế nhiều thôi chứ ạ. Em thấy nhiều công ty nhỏ giải thể hay ngừng kinh doanh do làm ăn bết bát nhưng giám đốc cũ đó có sao đâu ? Chắc do nhỏ bé quá ko ảnh hưởng ?
Mà DN làm ăn thua lỗ bết bát, thậm chí dừng kinh doanh (không trong danh sách phải cấm XC ) thì ông chủ DN khi xin đi nước ngoài với tư cách tự do (ko phải chủ DN nữa) thì họ có tra ra được để phát hiện ?

Light

Xe tăng
các cụ tư vấn nghe hoang mang quá, có vẻ phương án tốt nhất cho t/h của em là giải thể
Dù bị phạt 100tr cụ cũng nên làm sớm vì thời gian tạm ngừng của mỗi cty tối đa 3 năm. Sau đó cụ buộc phải hoạt động tiếp hoặc giải thể. Phương án nào cũng phải quyết toán hoá đơn với CQ thuế. Nếu không họ auto mặc định DN cụ thuộc diện bỏ trốn. Sau này cụ làm bất kể thủ tục pháp lý gì từ xin việc mới, xin visa xuất cảnh hay mua bán nhà đất … cũng bị moi tư cách pháp nhân cty bỏ trốn ra . CQ công quyền sẽ bắt cụ phải giải quyết vấn đề cty đó xong trước mới đc giải quyết các vấn đề khác.

deverlex

Xe buýt
Nếu tạm dừng thì tối đa xin dừng được bao năm hả các cụ ?
Nếu tạm dừng rồi cứ để đó thì ông đứng đại diện ko được thành lập công ty mới nhưng cấm xuất cảnh chỉ các trường hợp "nghiêm trọng", nợ thuế nhiều thôi chứ ạ. Em thấy nhiều công ty nhỏ giải thể hay ngừng kinh doanh do làm ăn bết bát nhưng giám đốc cũ đó có sao đâu ? Chắc do nhỏ bé quá ko ảnh hưởng ?
Mà DN làm ăn thua lỗ bết bát, thậm chí dừng kinh doanh (không trong danh sách phải cấm XC ) thì ông chủ DN khi xin đi nước ngoài với tư cách tự do (ko phải chủ DN nữa) thì họ có tra ra được để phát hiện ?
hình như treo thuế là ng ta từ chối Visa ở nhiều nước đó cụ ạ. Nên vì thế nên giải thể nó mới khó khăn.

cairong_2011

Xe container
hình như treo thuế là ng ta từ chối Visa ở nhiều nước đó cụ ạ. Nên vì thế nên giải thể nó mới khó khăn.
Nếu DN cụ nợ thuế hay BH thì ko nói làm gì. Nhưng DN làm ăn kém do khó khăn chung, doanh thu ko có nên họ tạm đóng cửa vì giải thể rất lằng nhằng.
Em thấy có công ty tạm đóng cửa, lập tức có nơi gợi ý mua lại với giá 0đ, miễn là các khoản thuế má, BH XH trước đó hay nợ phải được clear