[Funland] Giáo dục kĩ năng sống cho trẻ

tự_lực

Xe buýt
Năm ngoái cho ông con đi bộ đội 10 ngày, năm nay nó nhất quyết ko đi nữa ạ.
E muốn tìm nhóm clb kiểu tập trung lại 1 chỗ, cho hoạt động thể chất, tập các kỹ năng thật cơ bản của cuộc sống (tự nấu nướng, giặt giũ,...) cả tuần. Cuối tuần đc nghỉ về nhà với gia đình.
Cụ cho ông ý đi học bơi sau đó thả về quê. Nấu nướng giặt giũ hàng ngày bố mẹ dạy, cần gì phải đi học ở đâu ạ?
E cg đang định cmt như trên. Chứ trung tâm như cụ ấy tìm chắc hiếm. Nếu có thì sang năm ổng lại hem chịu đi.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Bố mẹ khá bận và ko gọt đc chuôi ạ
Haizzzz. Thứ 7, chủ nhật tới cụ rút máy giặt ra: "nhà mình máy giặt hỏng rồi con ạ, nay chúng ta sẽ giặt tay" => dạy ông con giặt quần áo 2 ngày. Đồng thời vợ cụ dạy ông ý nhặt rau, cắm cơm, nấu những món đơn giản như trứng luộc, trứng rán, rau luộc,...
Còn nếu cụ vẫn kêu không có thời gian dạy con thì em chịu ạ.

nghichnham

Xe tăng
Haizzzz. Thứ 7, chủ nhật tới cụ rút máy giặt ra: "nhà mình máy giặt hỏng rồi con ạ, nay chúng ta sẽ giặt tay" => dạy ông con giặt quần áo 2 ngày. Đồng thời vợ cụ dạy ông ý nhặt rau, cắm cơm, nấu những món đơn giản như trứng luộc, trứng rán, rau luộc,...
Cuối tuần thì ko sao nhưng còn 5 ngày trong tuần em chưa biết xử thế nào trong 3 tháng hè

Tuananhhau

Xe điện
Không chia sẻ vì bố mẹ ít nói chuyện, trao đổi. Tiêu cực khi gặp thất bại vì bị nhồi nhét tư tưởng phải thành công. Nói chung là giáo dục gia đình ko ổn. Mỗi tuần cụ bố trí 2 bố con đi chơi đâu đó, tham gia hoạt động như hội chợ, đi công viên.
con lớn nhà e hồi lớp 2 có lần hỏi em “nếu con không được 10 thì sao hả bố”. Do ông bà, mẹ đặt vấn đề nếu được 10 thì sẽ được gì đó nên tạo ra áp lực cho cháu. Đưa ra những thứ trẻ em rất thích để làm động lực đôi khi lại tạo thành áp lực.

MuathuHN252

Xe lăn
Bố mẹ hàng ngày còn chả nã được, về quê ông bà chiều cháu nữa thì vẫn thế thôi.
Thật sự ông bà ngày xưa rất nghiêm khắc với con mà ko hiểu h ai cũng cực kì chiều cháu. Con em trvia thích làm việc nhà mặc dù cháu còn bé, em dc đà càng khuyến khích cu cậu, mỗi lần làm mẹ còn khen giỏi khen ngoan thế là càng thích làm. Trời lạnh, em ko hề muốn con sờ vào nước xíu nào nhưng nó cứ mon men ngồi 1 bên đòi rửa, hoặc nhân lúc mẹ ko để ý rửa trộm vì mẹ ko cho cơ.
Ông nội cháu mỗi lần thấy nó làm việc nhà là xót lắm, bảo cháu nó còn bé bắt nó làm tội nó. Rồi nhất là khoản ăn uống, cháu đòi gì chiều đó, đêm hôm có khi mẹ đã đánh răng rồi nhưng còn lấy sữa ra dụ cháu uống. Ông ở nhà 1 mình cũng buồn cũng thương thật, nhưng h ck mà bảo đưa 1 đứa về ông nuôi hoặc gửi về 1 2 tháng em cũng ko chịu đâu

ttvnol.com

Xe tăng
Phụ huynh ngày nay thích phó thác việc "nuôi" và "dạy" một đứa trẻ . Đơn giản là họ ko muốn dành thời gian cho việc đó , mặc dù là đứa trẻ tiếp xúc với bố mẹ hàng ngày với một lượng thời gian "đáng kể".
Lựa chọn của nhiều người giờ là chỉ cần kiếm đc tiền , còn lại con cái đã có ông bà , ôsin , vú nuôi , và trường học lo phần còn lại . Sau này tụi nhỏ đó lớn cũng dễ hiểu khi nó cũng chỉ nói chuyện tiền nong với "bố mẹ" là hết .

psy

Xe buýt
Em có thể tư vấn cho cụ về việc mấy cái test đó nói được điều gì và mấy cái chương trình kĩ năng đó làm được điều gì và không được điều gì. Em có một số post về chủ đề cha mẹ với con cái rồi, cụ tham khảo xem có cần em tư vấn không ạ.

cantona

Xe container
Bỏ việc chơi với con cụ ạ. Hãy nhìn tấm gương diễn viên Quốc Tuấn trong việc đồng hành cùng Bôm-con anh ấy.

nghichnham

Xe tăng
Ông con nhà cụ bao nhiêu tuổi rồi ạ?
9 tuổi cụ ạ. Ông này thì thích chém gió. Làm việc nhà thì cũng biêt làm nhưng kỹ năng kém do toàn tránh việc, ko thích làm. Vd như Rửa bát thì tốn nc gấp khoảng 5-10 lần ng khác và lâu gấp 2-3 ng khác.

Nhà em ko có chuyện bỏ bê con cái nhưng mà từ thủ thỉ nịnh nọt, thưởng phạt, đến ép làm đều ko thành công, nên cũng muốn thử xem ném ra môi trường xh dậy thế nào.

nghichnham

Xe tăng
Nhà em có dạy hết, nhưng vì ko ép đc nên nó biết mà nó ko chịu làm và làm thì kết quả rất kém ấy cụ.
Nên trong post đầu em hỏi ở đây là môi trường để RÈN thôi ạ.

repsol8666

Xe đạp
Nói cụ bỏ quá cho. Thảo luận với cụ em thấy cụ mới là người cần tìm nơi để học phát triển kỹ năng. Cháu nó ko sao cụ đừng hành nó.

Cụ chưa biết con cụ bị làm sao, chưa có cơ sở khoa học nhưng lại đi tìm trung tâm linh tinh test. Cụ tưởng tượng ra cháu nó tăng động này nọ, rồi cụ bị các trung tâm nó rung doạ để câu khách.
Cụ đi kiểm tra lại mình trước, em nói thật đấy.
cụ chưa hiểu về nội tình, thực trạng của nhà cụ kia, của cháu bé thì cũng ko nên phán như vậy. trẻ con bây giờ nó dễ bị các hội chứng tăng động, tự kỷ..., thực sự nếu phát hiện cháu bé "rất có vấn đề" về chú ý và tâm lý thì 6t mới can thiệp là hơi muộn rồi. các triệu chứng thường bộc phát giai đoạn 2-3t và nếu tinh ý và hiểu con thì cha mẹ phải can thiệp càng sớm càng tốt.

Phụ huynh ngày nay thích phó thác việc "nuôi" và "dạy" một đứa trẻ . Đơn giản là họ ko muốn dành thời gian cho việc đó , mặc dù là đứa trẻ tiếp xúc với bố mẹ hàng ngày với một lượng thời gian "đáng kể".
Lựa chọn của nhiều người giờ là chỉ cần kiếm đc tiền , còn lại con cái đã có ông bà , ôsin , vú nuôi , và trường học lo phần còn lại . Sau này tụi nhỏ đó lớn cũng dễ hiểu khi nó cũng chỉ nói chuyện tiền nong với "bố mẹ" là hết .
thật sự, nó phụ thuộc vào 2 phía:
- phía đứa trẻ: phải là đứa tò mò, thú vị, ham học hỏi thì bố mẹ hoặc người khác cũng sẽ dễ bị hút vào câu chuyện hay chơi với chúng nó hơn. Còn nó ham chơi, thờ ơ, ko thích bố mẹ can thiệp thì cũng rất khó (tất nhiên bố mẹ kiên trì thì vẫn có cách) để tiếp cận với con.
- về phía người lớn: cũng phải là những phụ huynh rất tâm lý, dư dả về thời gian, tiền bạc thì mới có thể dành nhiều thời gian "chất lượng" cho con cái được. chơi đc với trẻ vừa cần thời gian, cũng phải cần kỹ năng và kiên nhẫn, hết sức kiên nhẫn và yêu thương con mới làm đc. đó ko phải là công việc dễ dàng đâu cụ, nhất là người lớn chúng ta còn rất nhiều áp lực cơm áo gạo tiền.

hực sự nếu phát hiện cháu bé "rất có vấn đề" về chú ý và tâm lý thì 6t mới can thiệp là hơi muộn rồi. các triệu chứng thường bộc phát giai đoạn 2-3t và nếu tinh ý và hiểu con thì cha mẹ phải can thiệp càng sớm càng tốt.
Vấn đề nằm ở chỗ em bôi đậm kìa cụ.
Phát hiện thì phải đưa con đến nơi có chuyên môn như Viện Nhi, xét nghiệm các chỉ số, phải có con số khoa học, kết hợp với các bài trắc nghiệm. Rồi còn phải đối chiếu chéo kết của giữa các nơi với nhau.
Nhưng cụ thớt lại đưa con đi test ở mấy cái trung tâm rồi "tự kết luận" con mình có vấn đề, đi tìm nơi dạy dỗ?!
Khác gì đi khám thầy lang, xong rồi lên đây hỏi xem thầy lang nào giỏi.

thientudolong

Xe container
Chào cả nhà.

Mình đang muốn tìm trung tâm dậy phát triển kĩ năng sống cho bé.

Bé nhà mình 6 Tuổi gặp 1 số vấn đề : Giảm tập trung, cá tính mạnh ít chia sẻ yêu thương, Chỉ muốn mọi việc theo ý mình, Cảm xúc tiêu cực lớn khi gặp thất bại.

Hiện tại đang lăn tăn không biết lựa chọn trung tâm nào. Các anh chị ai có kinh nghiệm tư vấn giúp.
Một vài trung tâm mình biết :

⏺ We do We Good (Làng Quốc Tế Thăng Long)
⏺ Cara (Trung Kính)
⏺ Bé Thông Minh (Giảng Võ).

Xin cám ơn mọi người.
cụ đã xem lại vấn đề từ chính bố mẹ chưa :
- Để cho con xem tv, điện thoại quá nhiều
- Không dành thời gian chơi, học, nói chuyện với con
- Phó mặc hoàn toàn con cho ô bà, nhà trường

ttvnol.com

Xe tăng
cụ chưa hiểu về nội tình, thực trạng của nhà cụ kia, của cháu bé thì cũng ko nên phán như vậy. trẻ con bây giờ nó dễ bị các hội chứng tăng động, tự kỷ..., thực sự nếu phát hiện cháu bé "rất có vấn đề" về chú ý và tâm lý thì 6t mới can thiệp là hơi muộn rồi. các triệu chứng thường bộc phát giai đoạn 2-3t và nếu tinh ý và hiểu con thì cha mẹ phải can thiệp càng sớm càng tốt.

thật sự, nó phụ thuộc vào 2 phía:
- phía đứa trẻ: phải là đứa tò mò, thú vị, ham học hỏi thì bố mẹ hoặc người khác cũng sẽ dễ bị hút vào câu chuyện hay chơi với chúng nó hơn. Còn nó ham chơi, thờ ơ, ko thích bố mẹ can thiệp thì cũng rất khó (tất nhiên bố mẹ kiên trì thì vẫn có cách) để tiếp cận với con.
- về phía người lớn: cũng phải là những phụ huynh rất tâm lý, dư dả về thời gian, tiền bạc thì mới có thể dành nhiều thời gian "chất lượng" cho con cái được. chơi đc với trẻ vừa cần thời gian, cũng phải cần kỹ năng và kiên nhẫn, hết sức kiên nhẫn và yêu thương con mới làm đc. đó ko phải là công việc dễ dàng đâu cụ, nhất là người lớn chúng ta còn rất nhiều áp lực cơm áo gạo tiền.
Góc nhìn của em có thể hẹp mong cụ thông cảm . Nhưng em chưa gặp đứa trẻ nào thờ ơ với bố mẹ chúng một cách bản năng từ khi sinh ra cả ( trừ phi nó đc bố mẹ đối xử như vậy đủ lâu ) . Đứa trẻ nào cũng cần được tình yêu thương từ người lớn mà đặc biệt là từ người sinh ra chúng . Nói một cách trần trụi rằng bố mẹ là cả bầu trời của tụi nhỏ cũng không có gì sai . Bố mẹ bảo trời cao tức nó sẽ cao , còn nói trời thấp thì ko đứa nào dám cãi . Nhiều người lớn còn dùng đến cả cơ bắp , phạt đủ thứ để de dọa lũ trẻ khi bất lực trong việc nuôi và dạy dù đó gọi là "trách nhiệm" .
Với em đứa trẻ nào cũng khao khát tình yêu thương từ bố mẹ của nó . Cho bao nhiêu yêu thương cũng là ko đủ và đó là thứ hành trang thiết yếu của con người trong bất cứ giai đoạn nào , thời kì nào .

Xã hội này sẽ còn nhiều con người lớn lên trong méo mó về mặt suy nghĩ , tư duy khi mà bị đối xử nghiệt ngã ngay từ những ngày còn thơ dại .

Còn góc nhìn người lớn của cụ nói phía trên . Em nói thẳng là vì "người lớn" lúc nào chả có lí do và sự hợp lí . Cụ hình như định nghĩa về thời gian "chất lượng" khác với em . Em định nghĩa rằng thời gian chất lượng tức là bỏ 1 tiếng đồng hồ toàn tâm toàn ý chơi với con 1 cách chân thành và có trách nhiệm khác với 10 tiếng đồng hồ dẫn nó đi mấy khu vui chơi trong trung tâm thương mại để rảnh tay cầm điện thoại lướt facebook hay titok .

Đừng sợ

Xe hơi
cụ đã xem lại vấn đề từ chính bố mẹ chưa :
- Để cho con xem tv, điện thoại quá nhiều
- Không dành thời gian chơi, học, nói chuyện với con
- Phó mặc hoàn toàn con cho ô bà, nhà trường
e cũng đang định còm như cụ, thực sự nên nhìn từ phía GĐình trước, mà quan trọng nhất là bố mẹ, biết dc nguyên nhân là đã giải quyết dc 70-80% vde rồi