[Funland] Giáo dục kĩ năng sống cho trẻ

repsol8666

Xe đạp
Góc nhìn của em có thể hẹp mong cụ thông cảm . Nhưng em chưa gặp đứa trẻ nào thờ ơ với bố mẹ chúng một cách bản năng từ khi sinh ra cả ( trừ phi nó đc bố mẹ đối xử như vậy đủ lâu ) . Đứa trẻ nào cũng cần được tình yêu thương từ người lớn mà đặc biệt là từ người sinh ra chúng . Nói một cách trần trụi rằng bố mẹ là cả bầu trời của tụi nhỏ cũng không có gì sai . Bố mẹ bảo trời cao tức nó sẽ cao , còn nói trời thấp thì ko đứa nào dám cãi . Nhiều người lớn còn dùng đến cả cơ bắp , phạt đủ thứ để de dọa lũ trẻ khi bất lực trong việc nuôi và dạy dù đó gọi là "trách nhiệm" .
Với em đứa trẻ nào cũng khao khát tình yêu thương từ bố mẹ của nó . Cho bao nhiêu yêu thương cũng là ko đủ và đó là thứ hành trang thiết yếu của con người trong bất cứ giai đoạn nào , thời kì nào .

Xã hội này sẽ còn nhiều con người lớn lên trong méo mó về mặt suy nghĩ , tư duy khi mà bị đối xử nghiệt ngã ngay từ những ngày còn thơ dại .

Còn góc nhìn người lớn của cụ nói phía trên . Em nói thẳng là vì "người lớn" lúc nào chả có lí do và sự hợp lí . Cụ hình như định nghĩa về thời gian "chất lượng" khác với em . Em định nghĩa rằng thời gian chất lượng tức là bỏ 1 tiếng đồng hồ toàn tâm toàn ý chơi với con 1 cách chân thành và có trách nhiệm khác với 10 tiếng đồng hồ dẫn nó đi mấy khu vui chơi trong trung tâm thương mại để rảnh tay cầm điện thoại lướt facebook hay titok .
thế em mới nói để nuôi dạy và chơi với con ko đơn giản mà phải đòi hỏi: thời gian, tâm lý và kiên nhẫn, rất kiên nhẫn. Ngươi lớn chúng ta có rất nhiều thứ phân tâm: công việc, kiếm tiền, giải trí.... nên việc ỷ lại chơi với con hay dạy con như cụ nói cho ông bà/bố mẹ/nhà trường nó rất phổ biến.
Định nghĩa về chất lượng của em nó hoàn toàn như ý cụ, dành 1 tiếng - 2 tiếng chơi nhập tâm với con - nhưng đó mới là cái khó và nhiều người chọn việc dễ hơn để làm: dắt con đến trung tâm thương mại hay vui chơi để cho nó tự chơi và mình rảnh để lướt facebook, tiktok.

manhcsic

Xe tăng
Chào cả nhà.

Mình đang muốn tìm trung tâm dậy phát triển kĩ năng sống cho bé.

Bé nhà mình 6 Tuổi gặp 1 số vấn đề : Giảm tập trung, cá tính mạnh ít chia sẻ yêu thương, Chỉ muốn mọi việc theo ý mình, Cảm xúc tiêu cực lớn khi gặp thất bại.

Hiện tại đang lăn tăn không biết lựa chọn trung tâm nào. Các anh chị ai có kinh nghiệm tư vấn giúp.
Xin cám ơn mọi người.
Theo mình nếu có đk và thời gian bố mẹ nên tham gia khóa học trên trước.

Đừng sợ

Xe hơi
Vâng cụ biết chỗ chỉ em v ạ
Cụ có thể search thông tin ở BKE chỗ thầy Trần Việt Quân và trung tâm Seroto chỗ Thấy Dương Quang Minh, có nhiều khóa học khá hay, chủ yếu là cho cha mẹ, vì cha mẹ có thay đổi thì con mới thay đổi theo. Họ quan niệm, cha mẹ là nguyên nhân, con là kết quả, muốn giải quyết vấn đề thì phải đi từ nguyên nhân trước. Chúc cụ toại nguyện

cuongdothiet

Xe tải
Cụ có thể search thông tin ở BKE chỗ thầy Trần Việt Quân và trung tâm Seroto chỗ Thấy Dương Quang Minh, có nhiều khóa học khá hay, chủ yếu là cho cha mẹ, vì cha mẹ có thay đổi thì con mới thay đổi theo. Họ quan niệm, cha mẹ là nguyên nhân, con là kết quả, muốn giải quyết vấn đề thì phải đi từ nguyên nhân trước. Chúc cụ toại nguyện
tks cụ để em tham khảo

hongbinh

Xe buýt
Nói cụ bỏ quá cho. Thảo luận với cụ em thấy cụ mới là người cần tìm nơi để học phát triển kỹ năng. Cháu nó ko sao cụ đừng hành nó.

Cụ chưa biết con cụ bị làm sao, chưa có cơ sở khoa học nhưng lại đi tìm trung tâm linh tinh test. Cụ tưởng tượng ra cháu nó tăng động này nọ, rồi cụ bị các trung tâm nó rung doạ để câu khách.
Cụ đi kiểm tra lại mình trước, em nói thật đấy.
thêm nữa là tìm hiểu xem mấy cáu tính xấu đấy cháu nó học từ đâu

tks cụ để em tham khảo
Còm trước em có hơi nặng lời với cụ.
Nhưng quả thực em thấy, phương pháp tiếp cận vấn đề của cụ chưa ổn.
XH giờ màu mè ồn ào nhưng lại được đám đông ùa theo nhiều. Mong cụ nghiên cứu kỹ, tránh bị cuốn theo câu chuyện PR của xã hội. Khi mình có hiểu biết đa chiều, phân biệt được đúng sai thì xử lý vấn đề nó sẽ sắc bén hơn.

Còn giờ mà đưa người lớn đi làm bài test ở các trung tâm thì kết quả chắc cũng bị tâm thần hết lượt thôi. Cụ nghiên cứu thêm nhé

caphale_89

Xe tải
Em cũng đang trải qua, nói cụ như này, giờ có thể cụ chưa tin, sau này cụ nhìn lại xem sao nhé. Người lớn mình mới là đối tượng cần thay đổi kiến thức, kĩ năng và đặc biệt là nhận thức.. đối với con trẻ. Trong con mắt chúng người lớn mới là kì dị, luôn bắt ép chúng một cách cực đoan bằng sức mạnh và quyền lực .. Tóm lại chúng ta thay đổi thì mới có thể tiếp cận được thế giới của trẻ, rồi định hướng và đồng hành cùng con